ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
17, พฤษภาคม 2024, 06:35:36 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  กล่องดิจิตอล 5 ตัวนี้ ตัวไหนคุ้มค่าที่สุดครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องดิจิตอล 5 ตัวนี้ ตัวไหนคุ้มค่าที่สุดครับ  (อ่าน 11356 ครั้ง)
owen007
Hero Member

« เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 09:27:46 am »

กล่องรับสัญญาณ ดิจิตอล Smart รุ่น Strong Black
กล่องรับสัญญาณ ดิจิตอล Aconaticรุ่น AN-1502T2
กล่องรับสัญญาณ ดิจิตอลMCOT HD Box รุ่น T-010
กล่องรับสัญญาณ ดิจิตอล Createachรุ่น CT-1
กล่องรับสัญญาณ ดิจิตอลAJ รุ่น DVB-93 Plus

โดยทั้งหมดราคากล่องละ 690 บาท

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
thasila
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 09:44:15 am »

-Chip Sony?
 -เสียง Dolby ?
 -กล่องเหล็ก กล่อง พลาสติก
 -Time delay เวลา เปลี่ยนข้าม Mux
 -ใช้ในรถ, บ้าน
 -ชอบแบบ เลื่อนช่อง เปลี่ยนตาม หรือ กดแล้ว ค่อยเปลี่ยน..
 -จับสัญญาณ อ่อน ได้ดี

เลือกให้ตรงความความต้องการก็พอครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
komy
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 09:54:20 am »

-Chip Sony?
 -เสียง Dolby ?
 -กล่องเหล็ก กล่อง พลาสติก
 -Time delay เวลา เปลี่ยนข้าม Mux
 -ใช้ในรถ, บ้าน
 -ชอบแบบ เลื่อนช่อง เปลี่ยนตาม หรือ กดแล้ว ค่อยเปลี่ยน..
 -จับสัญญาณ อ่อน ได้ดี

เลือกให้ตรงความความต้องการก็พอครับ

ปัญหาคือ เค้ายังไม่ซื้อครับ เค้ามาขอข้อมูล ผมก็เป็นอีกคนที่อยากให้คนที่ซื้อไปแล้วมาบอกข้อเสีย ข้อดีซะหน่อยครับ
ถ้าบอกได้ว่ากล่องไหนดี มีเหตุผลสนับสนุนจะดีมากครับ
ppccrazy
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 10:34:43 am »

กล่องรับสัญญาณ ดิจิตอล Smart รุ่น Strong Black
กล่องรับสัญญาณ ดิจิตอล Aconaticรุ่น AN-1502T2
กล่องรับสัญญาณ ดิจิตอลMCOT HD Box รุ่น T-010
กล่องรับสัญญาณ ดิจิตอล Createachรุ่น CT-1
กล่องรับสัญญาณ ดิจิตอลAJ รุ่น DVB-93 Plus

โดยทั้งหมดราคากล่องละ 690 บาท

ขอบคุณครับ
เท่าที่ทราบ AJ รุ่น DVB-93 Plus ใช้ชิป Sony,Ali แรม 64  เห็นเขาว่าภาพสวย เนื่องด้วยเป็นอนิสงค์ของชิป Sony แต่ในรุ่นดังกล่าวทั้งหมดไม่แนะนำ Strong Black เพราะ STB ของ Samart หลัง Strong ตัวแรก / Pro รู้สึกว่าจะมีปัญหากันเยอะ นอกเหนือจากนี้รอท่านอื่นแนะนำ ส่วนตัวผมรอฟังคำตอบตัวที่สามารถใช้ในรถได้ครับ
wut2029
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 10:49:20 am »

ส่วนตัวผมใช้ กล่องรับสัญญาณ ดิจิตอล Aconaticรุ่น AN-1502T2 ครับ ไม่พบปัญหา ภาพสวย เสียงดอลบี้ เล่นไฟล์ได้เยอะ
Nim
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 11:08:47 am »

กล่องเอเจ มีโอกาศได้ลองแถวๆบ้าน สแกนช่องไวดีเหมือนกัน แต่รีโมทหน่วงครับ ต้องรอนิดนึง  และที่ได้ลองอีกตัวนึง ไม่มีอยู่ในรายการนี้ กล่องแฟมิลี่ เป็นของน้า แลกมาจากร้านสะดวกซื้อแถวๆบ้าน โดนคนขายบอกให้ซื้อเสา แบบ
โพลเด็ดไดโพล พร้อมสายมาด้วยเพิ่ม 300 บ้าน บอกว่าถ้าใช้เสานี้จะรับได้ 40 ช่อง!!!! ลองแล้วได้ 7 ช่องครับ
 เลยต้องไปหาเอาซากแผงทีวีเก่าๆ มานั่งหั่นๆตัดๆ นับจำนวนชิ้นได้ 13 ชิ้น ขออนุญาติเรียกว่า 13E ไวแบนด์ล่ะกัน
 เพราะทำชุด VHF ไดโพลขึ้นมาด้วย ทำเสร็จลองวางบนเก้าอี้ รับ tpbs hd (722MHz) ได้ความแรงประมาณ 16%
 จากกล่องแฟรมิลี่ ดูได้สบายไม่มีกระตุกครับ ลองต่อเสาไม้ไผ่สูงประมาณ 4-5 เมตร สแกนช่อง 30 ช่อง ดูได้จริงๆ
 26 ช่อง สัญญาณ 100% ทุกช่อง

แถมครับ

ภาพทั้งสองกล่องดูไม่ออกครับว่าแตกต่างกันตรงไหน แต่ที่ต่างกันคือตัวกล่อง การตอบสนองรีโมท ส่วนความไวในการรับ คงไม่ใช่ปัญหา ถ้าโครงข่ายครอบคลุม รับได้สบายครับ รายการชอบหรือไม่?

mm
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 01:15:03 pm »

ส่วนตัวผมใช้ กล่องรับสัญญาณ ดิจิตอล Aconaticรุ่น AN-1502T2 ครับ ไม่พบปัญหา ภาพสวย เสียงดอลบี้ เล่นไฟล์ได้เยอะ
Aconaticรุ่น AN-1502T2 เปิดไฟเลี้ยงเสาอากาศไม่ได้+รีโมทปุ่มเล็ก+ต่อ  AV ภาพมืดๆ

เอาไงดี  ข้อเสียงที่ 3 ครับ
owen007
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 01:23:56 pm »

มี AJ รุ่น DVB-93 Plus ตัวเดียวเหรอครับที่ใช้ชิพโซนี่

ppccrazy
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 02:21:40 pm »

มี AJ รุ่น DVB-93 Plus ตัวเดียวเหรอครับที่ใช้ชิพโซนี่

ในโจทย์ที่ให้มา เป็นรุ่นเดียวครับ
owen007
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 02:55:38 pm »

ในโจทย์ที่ให้มา เป็นรุ่นเดียวครับ

แล้วถ้านอกจากรุ่นที่ยกตัวอย่างมา มีรุ่นไหนที่ใช้คูปองแลกได้เลยและคุ้มค่าที่สุดครับ

ขอบคุณครับ
jo
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 02:57:45 pm »

หาเอาซากแผงทีวีเก่าๆ มานั่งหั่นๆตัดๆ นับจำนวนชิ้นได้ 13 ชิ้น ขออนุญาติเรียกว่า 13E ไวแบนด์ล่ะกัน
 เพราะทำชุด VHF ไดโพลขึ้นมาด้วย ทำเสร็จลองวางบนเก้าอี้ รับ tpbs hd (722MHz) ได้ความแรงประมาณ 16%
 จากกล่องแฟรมิลี่ ดูได้สบายไม่มีกระตุกครับ ลองต่อเสาไม้ไผ่สูงประมาณ 4-5 เมตร สแกนช่อง 30 ช่อง ดูได้จริงๆ
     แถมครับ

อยู่ห่างสถานีกี่ ก.ม.ครับ สูตรที่ท่านคำนวณออกมาทดสอบแล้ว ความถี่ที่ได้สูงสุดกะต่ำสุด คุณภาพเท่าไรครับ ผมจะไปทำมั่ง ห่าง100ก.ม.กี่Eดีครับ
Nim
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 03:50:45 pm »

หาเอาซากแผงทีวีเก่าๆ มานั่งหั่นๆตัดๆ นับจำนวนชิ้นได้ 13 ชิ้น ขออนุญาติเรียกว่า 13E ไวแบนด์ล่ะกัน
     แถมครับ

อยู่ห่างสถานีกี่ ก.ม.ครับ สูตรที่ท่านคำนวณออกมาทดสอบแล้ว ความถี่ที่ได้สูงสุดกะต่ำสุด คุณภาพเท่าไรครับ ผมจะไปทำมั่ง ห่าง100ก.ม.กี่Eดีครับ

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้น่ะครับ
    อยู่ห่างจากสถานีประมาณ 50-60 กม.ครับ ทดลองรับทีวีแอลนาล็อค ได้ทุกช่อง ส่วนความถี่ดิจิตอลลองเช็คดูคร่าวๆ ความถี่ 546 -722MHz
    ถ้าอยากทำเองดูแบบรักสนุกลองคำนวณตามเวปข้างล่างครับ

http://www.changpuak.ch/electronics/Dipole_folded.php

ความยาวของตัวรีเฟล็กสั้นกว่าตัวสายอากาศ(Folded Dipole)ประมาณ 5-10%
oxegent
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 04:02:40 pm »

ไปแลก AJ DVB-93 มาเมื่อวาน หน้าตา UI ใช้ได้รับสัญญาณไว ภาพสวยเชียว

Nim
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 05:52:17 pm »

แถมครับ

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้น่ะครับ
    อยู่ห่างจากสถานีประมาณ 50-60 กม.ครับ ทดลองรับทีวีแอลนาล็อค ได้ทุกช่อง ส่วนความถี่ดิจิตอลลองเช็คดูคร่าวๆ ความถี่ 546 -722MHz
    ถ้าอยากทำเองดูแบบรักสนุกลองคำนวณตามเวปข้างล่างครับ

http://www.changpuak.ch/electronics/Dipole_folded.php

ความยาวของตัวรีเฟล็กสั้นกว่าตัวสายอากาศ(Folded Dipole)ประมาณ 5-10%
    ขออภัย บอกผิดไป ความยาวของตัวไดเร็ทเตอร์สั้นกว่าตัวสายอากาศ(Folded Dipole)ประมาณ 5-10%

niruk
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 08:15:41 pm »

com มี cpu gpu  เครื่องพวกนี้ก็เหมือนๆกัน chip sony ทีว่า
มันทำหน้าที่อะไร อยู่ตรงไหน ทำไมคุณถึงคิดคิดว่ารถ ยุโรป ดีกว่าญี่ปุ่น รถญี่ปุ่น ดีกว่า รถเกาหลี
การเปลี่ยนช่องเร็วหรือช้า มีแค่คนเล่นดาวเทียมเถื่อน ที่เสียจริต คิดว่าเหมือนกันเท่านั้น เพราะดิจิตอลไม่ต่างกันมาก
แค่หายใจเข้าใจออก ยังไงมันก็มา ห่างกันไม่มาก ไม่ต้องลุ้นเหมือนดาวเทียมเถื่อน  ข้อนี้ตัดไปเลย

สรุปความคิดเห็นส่วนตัว
เครื่องพวกนี้ราคาถูกมากแล้ว อยากเล่นตัวไหนก็เล่นเถอะครับ ความสามารถก็ดูได้ทาง Google
ของดีก็ราคาสูง ถามว่าชอบตัวไหนผมให้ GMM ไม่เอาตัวไหน  CT-4
มีเดีย ไปเล่นเฉพาะทางเถอะครับ
ppccrazy
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 09:00:43 pm »

com มี cpu gpu  เครื่องพวกนี้ก็เหมือนๆกัน chip sony ทีว่า
มันทำหน้าที่อะไร อยู่ตรงไหน ทำไมคุณถึงคิดคิดว่ารถ ยุโรป ดีกว่าญี่ปุ่น รถญี่ปุ่น ดีกว่า รถเกาหลี
การเปลี่ยนช่องเร็วหรือช้า มีแค่คนเล่นดาวเทียมเถื่อน ที่เสียจริต คิดว่าเหมือนกันเท่านั้น เพราะดิจิตอลไม่ต่างกันมาก
แค่หายใจเข้าใจออก ยังไงมันก็มา ห่างกันไม่มาก ไม่ต้องลุ้นเหมือนดาวเทียมเถื่อน  ข้อนี้ตัดไปเลย

สรุปความคิดเห็นส่วนตัว
เครื่องพวกนี้ราคาถูกมากแล้ว อยากเล่นตัวไหนก็เล่นเถอะครับ ความสามารถก็ดูได้ทาง Google
ของดีก็ราคาสูง ถามว่าชอบตัวไหนผมให้ GMM ไม่เอาตัวไหน  CT-4
มีเดีย ไปเล่นเฉพาะทางเถอะครับ
จริงๆ ผมก็เห็นด้วยน๊ะกับความเห็นท่าน อย่างคอมก็มี CPU /GPU ที่แยกกันทำงานกันอย่างชัดเจน , Android Box ก็มี CPU / GPU ที่แยกกันทำงานกันอย่างชัดเจนเช่นกัน แต่ไอ้ที่ผมไล่อ่านๆ มาเกี่ยวกับ STB ที่ว่าใช้ชิป Sony เองก็อยากรู้เหมือนกันว่าชิป Sony มันทำหน้าที่อะไรกันแน่ บ้างก็บอกว่าทำให้ภาพ/สีที่ดูดีขึ้น บ้างก็ว่าจับสัญญาณได้เร็ว และดีกว่า แต่ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกัน น่าจะเกี่ยวกับภาค Demodulation มากกว่าน๊ะ อย่างกล่องดาวเทียม ยังแบ่งเป็นภาค CPU และก็จูนเนอร์เลย ก็แปลกที่ไม่เคยเห็นกล่องยี่ห้อไหนบอกเลยว่าอะไรทำหน้าที่อะไรส่วนไหน ใครก็ได้ไขข้อข้องใจให้ผมหน่อยเหอะ Huh??
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 05:47:15 am »

ยังต้องรอ หาข้อมูลต่อไป..
เพราะ..มันมีสัญญาณไม่ครอบครุมทุกพื้นที่ เลยมีผู้เล่นและผู้ใช้งานอยู่ในวงจำกัด
ผมคงจะได้ข้อมูลอีกเยอะ กว่าจะได้รับคูปองครับ..

owen007
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 09:17:25 am »

สรุปผมไปสอย aj มาลองดีกว่า

ขอบคุณทุกท่านที่มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ
pee4505
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 04:04:09 pm »

สรุปผมไปสอย aj มาลองดีกว่า

ขอบคุณทุกท่านที่มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ

ถ้าจะลองจริงๆ ช่วยเปลี่ยนเป็น skybox ของแาจารประมาน ได้ไหมครับ

แล้วก็เอามารีวิวด้วยว่าดีหรือไม่ ชิบsony ali
wa
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 20, ธันวาคม 2014, 08:26:31 am »

ควรใช้เสารับ UHF อย่างเดียวจะดีกว่า
ไม่มีความจำเป็นจะต้องใช้แผงรวม (VHF-UHF)
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์