ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 11:20:26 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  IPM สีดำ ตัวใหม่
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: IPM สีดำ ตัวใหม่  (อ่าน 8005 ครั้ง)
tat2547
Newbie
*

« เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2011, 11:15:53 pm »

ใครจะซื้อ IPM สีดำตัวใหม่ ตัดสินใจดีนะคับ ชื้อมาเปิดได้ประมาณ 2 ชม เกิดอาการค้าง ปุ่มกดไม่ได้ เอาไปเปลื่ยนที่ร้าน ไปลองเค้าไม่เป็นไร กลับมาบ้านก็เหมือนเดิมอีก ขนาดตัวใหม่ยังเป็นเลย ใครจะซื้อตัดสินใจใหม่เลยนะ ผมว่าของไม่มีคุณภาพเลย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
hivion
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2011, 01:08:22 am »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
thew023
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2011, 07:43:40 am »

ซื้อราคาเท่าไหร่ครับ
joeboy1995
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2011, 08:10:12 am »

"เอาไปเปลื่ยนที่ร้าน ไปลองเค้าไม่เป็นไร  กลับมาบ้านก็เหมือนเดิมอีก"

ข้อความนี้เป็นตรรกง่ายๆที่บอกว่าเครื่องไม่น่ามีปัญหา คุณลองตรวจสอบที่บ้านคุณก่อนว่ามีอะไรผิดปรกติหรือไม่ ให้ความเป็นธรรมกับเครื่องเขาหน่อยครับ หรือถ้าเครื่องเสียจริงเขาก็มีหลักการเปลี่ยนภายใน 7 วัน, รับประกัน 1 ปี รองรับอยู่แล้วครับ ถ้าเข้าหลักเกณฑ์ใดก็ใช้อันนั้น
   การเสียของอุปกรณอิเล็คทรอนิคส์ในช่วงแรกๆของการใช้งานเป็นเรื่องปรกติครับ ไม่ใช่ว่าการ QC. (Quality Control) ผิดพลาดนะครับ เครื่องพวกนี้ QC จะผ่านเพราะมันไม่เสียแต่มันอ่อนแอ เหมือนคนเป็นโรคหัวใจเวลาทำข้อสอบผ่านหมดแต่พอมาใช้งานสักพักก็ล้มตึง ถ้าอยากศึกษาเพิ่มเติมลองค้นหาคำว่า "ELFR"(Early Life Failure Rate) และ "Bath Curve" ดูนะครับ
  การเสียแบบ ELFR (การเสียช่วงแรกๆของการใช้งาน) นี้ทางบริษัทผู้ผลิตทราบดีครับ ซึ่งถ้าเขาจะทำการ QC เพื่อหาตัวที่อ่อนแอแบบนี้เขาก็ทำได้ครับ โดยการนำเครื่องใช้ไฟฟ้าเช่นเครื่องรับดาวเทียม ที่ผ่าน QC มาแล้ว  แล้วให้มันทำงานโดยการเปิดเครื่อง ภายใต้อุณหภูมิประมาณ 85C ติดต่อกันเป็นเวลา 2-3 วัน แล้วเอาไปทดสอบอีกที ทีนี้ละครับตัวที่อ่อนแอแต่ผ่านการ QC รอบแรกก็จะไม่รอด QC รอบสองแน่ๆ อุปกรณ์ไฟฟ้าที่ผ่านการทดสอบแบบนี้แล้วจะไม่เสียภายใน 7 วัน หรือ 1 ปีแน่ๆครับ แต่การเสียที่ว่านี้คือการเสียจากกการผลิตนะครับ ไม่ใช่การเสียจากการใช้งานที่ผิดจากผู้ใช้นะครับ แต่ผู้ผลิตส่วนใหญ่ไม่ทำการทดสอบแบบนี้ ก็เพราะเรื่องต้นทุนครับ แต่ถ้าเครื่องนั้นราคาแพง หรือบริษัทไม่อยากเสีบชื่อเสียงก็แล้วแต่กรณีครับ
Sammou
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2011, 08:24:05 am »

สวยๆอย่างนี้ ไม่น่าเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18, กุมภาพันธ์ 2011, 07:18:57 pm โดย ทีมงานบอร์ดโบราณ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tat2547
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2011, 09:00:24 am »

มา update ให้ฟัง มาเปิดเครื่องใหม่ตอนเช้าทำงานได้ปกติ เปิดได้ 5 นาทีก็กดปุ่มที่รีโมท ปิดเครื่อง เท่านั้น แฮงค์อีกแล้วที่นี่ทำอะไรไม่ได้เลย ต้องถอดปลั๊กเสียใหม่ก็กลับมาใช้ได้ปกติ
      แหม เสียใจเรื่องคุณ joeboy1995 จริงๆที่เอามาบอกนะเห็นว่าเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ซื้อมา2อาทิตย์ดูได้ไม่ถึงชั่วโมงต้องไปเปลื่ยนรอบที่3 ใครๆเค้าคงไม่อยากโดนแบบนี้ แล้วก็ผมเล่นเครื่องมาเยอ หลายตัว ใครจะซื้อก็ต้องระวังนะ ผมซื้อมา 1900 ใครสนใจจะเอาก็ส่งให้ขี้เกียจไปเปลื่ยนรอบที่3 รอบที่4
chansoi5
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2011, 09:17:47 am »

มา update ให้ฟัง มาเปิดเครื่องใหม่ตอนเช้าทำงานได้ปกติ เปิดได้ 5 นาทีก็กดปุ่มที่รีโมท ปิดเครื่อง เท่านั้น แฮงค์อีกแล้วที่นี่ทำอะไรไม่ได้เลย ต้องถอดปลั๊กเสียใหม่ก็กลับมาใช้ได้ปกติ
      แหม เสียใจเรื่องคุณ joeboy1995 จริงๆที่เอามาบอกนะเห็นว่าเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ซื้อมา2อาทิตย์ดูได้ไม่ถึงชั่วโมงต้องไปเปลื่ยนรอบที่3 ใครๆเค้าคงไม่อยากโดนแบบนี้ แล้วก็ผมเล่นเครื่องมาเยอ หลายตัว ใครจะซื้อก็ต้องระวังนะ ผมซื้อมา 1900 ใครสนใจจะเอาก็ส่งให้ขี้เกียจไปเปลื่ยนรอบที่3 รอบที่4
ipm pvr ของผมส่งเคลมอยู่ครับ แต่ต้องรอนานหน่อยเพราะบอร์ดหมด อาการคือ รับได้ทุกช่องเว้นช่อง 5 แต่โทรถาม bsat เขาก็บริการให้ข้อมูลดีครับ
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2011, 09:24:46 am »

เนื่องจากการแข่งขันที่สูง จึงมีการทำราคาให้ต่ำลง (ลดต้นทุน..คุณภาพก็ลดตาม) เมื่อประกันยังทำงานอยู่ ก็ใช้บริการกันไป มันไม่ได้เป็นทุกตัวหรอกนะครับ  ก็ขายไปบ้างเหมือนกัน ยังไม่เห็นมีใครแจ้งว่าเสีย......ของผลิตมาส่วนมาก ก็มีที่ไม่สมบูรณ์บ้าง ซึ่งหนึ่งในนั้นอาจจะเป็นตัวที่คุณได้ไปก็ได้ 555+++

Sammou
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2011, 09:45:02 am »

ขนาดพวกดรีมบางตัวขายมานานก็ยังเจอ บางร้านเล็กๆแกล้งโง่เอาบอร์ดที่เสียมาใส่หวังเอากำไรจากการเคลมอีกที มีประกันอยู่ก็ดีไป
ประกันน้อย ก็โดนซ่อมไม่ก็เปลี่ยน เสียเงินเพิ่มอีก หากินทุกวิถีทางอ้างโน่นนี้
newsone
Special Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2011, 11:26:48 am »

คุณขายเท่าไหร่ครับ
 สนใจถ้าไม่แพง ครับ
electronicservice@gmail.com

ariwa
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2011, 11:54:47 am »

อย่างนี้ต้องเปลี่ยนทำให้ใช้ได้นะ
tat2547
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2011, 01:09:38 pm »

เหมือนเดิม เปิดได้2 ชม เป็นอีกแล้ว ก็อยากขายทิ้งอยู่แต่ซื้อมาไม่ได้ดูเลยลดราคาก็ขาดทุนแย่ แค่ค่ารถไปเลื่ยน ก็แย่แล้ว 1900นะน่าจะดีแล้วนะผมว่า หักค่า ems อีก ขาดทุนอย่างเดียว
        โทรไปศูนย์เค้าบอกว่าให้เอาเครื่องไปเทส แหมันอยู่ตากสิน ไกลกัยคนละมุมเมืองเลยหนักกว่าไปเปลื่ยนที่ร้านอีก ไม่น่าพลาดไปซื้อIPM มันเลยดูDreamdox อย่างเดิมดีกว่าอีก ยังมีคนช่วยแก้ปัญหา ไอ้นี้มันบอกเข้าบริษัทอย่างเดียวเซงเลย
elec999
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2011, 05:13:25 pm »

ลองเอาเครื่องอื่นมาต่อ เทียบดูว่าจะค้างในระยะเวลาที่เท่าๆ กันหรือเปล่า หรือน่าจะเช็คสายที่มาจากจาน ว่าช๊อตหรือเปล่า
หล้าเชียงแสน
Support Member
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2011, 05:50:32 pm »

ถ้าเปลี่ยนตัวใหม่มาแล้วยังเป็นอีก ผมว่าไม่น่าจะเป็นที่เครื่องแล้วละครับ เคยเจออาการแบบนี้อยู่คร้งหนึ่งคือที่บ้านลูกค้า ช่างไฟต่อไฟบ้านไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า อุปกร์ไฟฟ้าตัวอื่นใช้ได้หมด แต่ระบบจานดาวเทียมมีปัญหาเครื้องแฮงค์ตลอด เหมือนกับว่าสายอากาศของจานเป็นกราวด์แทน เจ้าของบ้านให้ช่างไฟมาดูและแก้ใขแล้วก็ไม่เป็นอีกเลย

tat2547
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2011, 06:09:59 pm »

ไม่ได้เป็นที่จานหรือสายไฟ อุปกรณ์ตัวอื่นๆ เครื่องดูได้ปกติ แต่เมื่อเปิดไปซัก 2 ชม รีโมทจะไม่ทำงาน ถอดปล๊กไปแล้วเสียบใหม่ เครื่องทำงาน ภาพขึ้นดูได้ที่ช่อง 11 แต่กดรีโมทเครื่องไม่ตอบรับ
ATOM SAT
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 18, กุมภาพันธ์ 2011, 04:00:38 pm »

ถ้ามี TV อีกเครือ่งหนึ่งลองเปลื่ยนดูครับ อาจเป็นที่ระบบกราวด์ของทีวีครับ เคยเจออาการนี้กับเครื่อง DTV ครับไม่ตอบสนองรีดมทแฮงบ่อย
ลองมาหมดสุดท้ายลองสลับทีวีอาการหายครับ โดยมากจะเป็นกับทีวีจีนครับ
newsone
Special Member
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 18, กุมภาพันธ์ 2011, 05:42:07 pm »

เหมือนเดิม เปิดได้2 ชม เป็นอีกแล้ว ก็อยากขายทิ้งอยู่แต่ซื้อมาไม่ได้ดูเลยลดราคาก็ขาดทุนแย่ แค่ค่ารถไปเลื่ยน ก็แย่แล้ว 1900นะน่าจะดีแล้วนะผมว่า หักค่า ems อีก ขาดทุนอย่างเดียว
        โทรไปศูนย์เค้าบอกว่าให้เอาเครื่องไปเทส แหมันอยู่ตากสิน ไกลกัยคนละมุมเมืองเลยหนักกว่าไปเปลื่ยนที่ร้านอีก ไม่น่าพลาดไปซื้อIPM มันเลยดูDreamdox อย่างเดิมดีกว่าอีก ยังมีคนช่วยแก้ปัญหา ไอ้นี้มันบอกเข้าบริษัทอย่างเดียวเซงเลย
เครื่องรับรุ่นนี้ ที่บ้านหม้อเขาขาย 1600 บาทเองนี่ครับ
คุณซื้อมา 1900 บาท งง ครับ

tat2547
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 18, กุมภาพันธ์ 2011, 07:22:45 pm »

สงสัยจะซื้อมาแพง เซ็งโครต ดูได้ปกติภาพชัดเจน แต่รีโมทไม่ทำงาน ปิดเครื่องให้มันเย็นหน่อย 10นาทีก็กลับมาใช้รีโมทเปลื่ยนช่องได้ปกติพอใช้ไปได้2ชมก็เป็นแบบเดิม รับภาพได้ชัดเจน แต่รีโมทไม่ทำงาน
เด็กเมืองกาญจน์
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 22, กุมภาพันธ์ 2011, 12:12:50 pm »

ผมเองติดตั้งให้ลูกค้ามาแล้ว 7 ชุด  ยังไม่เจออาการเสียเลยครับ 
samp
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 22, กุมภาพันธ์ 2011, 07:59:35 pm »

ผมติดมาหลายชุดแล้วยังไม่มีปัญหาเลย สักชุดเดียว
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์