ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 09:13:43 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ข่าวดีครับ จะมีการฟันธง หน้าจาน 5.5 ฟุต ในประเทศไทย โดยช่างอิสระ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวดีครับ จะมีการฟันธง หน้าจาน 5.5 ฟุต ในประเทศไทย โดยช่างอิสระ  (อ่าน 7760 ครั้ง)
บานชื่น
Hero Member

« เมื่อ: 23, ธันวาคม 2010, 04:37:36 pm »

เมื่อวันอังคารผมไปเรื้อจาน  ได้พบกับช่างใหญ่ ท่านหนึ่ง (ยังไม่ขอเอ่ยนาม เดี๋ยวผมถูกเต๊ะก้น) ช่างบอกว่า จะมีการ ฟันธง จาน 5.5 ฟุต  ของ ค่ายไดน่า  . ค่าย ไทยแซท  และค่าย ไอเดียแซท

วิธีการฟันธง ของช่างท่านนี้ เท่าที่ผมคุยกับช่างมา

1. สุ่มซื้อจานแต่ละยี่ห้อมาจำนวน ยี่ห้อละ 5 จาน  เพื่อมาทดลอง  เปรียบเสมือนทำการทดลอง 5 ซ้ำแล้วหารเป็นค่าเฉลี่ย มาเปรียบเทียบกัน  ใช้ เครื่องรับ และหัวแอลเอ็นบี ชนิดเดียวกัน  ดูผลในเวลาเดียวกัน

2.สุ่มซื้อจานแต่ละยี่ห้อ มาจำนวนยี่ห้อละ5จาน(ชนิดเดียวกันสี่ชิ้นหรือ ชิ้นเดียว)  เพื่อมาทดลอง  ใช้หัวแอลเอ็นบี ของแต่ละยี่ห้อ   แต่ใช้เครื่องรับ ชนิดเดียวกันหมด วัดค่าสัญญาณ  แล้วหาค่าเฉลี่ย  ในเวลาเดียวกัน

ส่วนเรื่องความสวยงาม เป็นเรื่องส่วนบุคล ที่ให้นำ้หนักให้ค่า  เป็นเรื่องของจิต ไม่สามารถวัดได้  ช่างบอกผมมาแบบนี้ จึงยังไม่เอามาคิด ในเรื่องนี้ แต่จะดู เรื่องความคุ้มค่า ของแต่ละค่ายที่ให้มา

ส่วนผมได้เสนอแนะช่างท่านนี้ไปแล้ว ว่า  ความแรงมากก่วากัน  มากเท่าไรจึงจะถือว่าดี   มากเท่าไร ถือว่าไม่มีความแตกต่าง  ในการใช้งานจริง  ผมประทับใจ ในแนวคิดที่จะฟันธงของพี่ช่างท่านนี้  อย่างน้อยก็เป็นประโยชน์ต่อผู้บริโภค ที่จะเลือกซื้อหน้าจาน ขนาด 5.5 ฟุต  ผมคาบข่าวมาบอกสมาชิคก่อนนะครับ ใครมีข้อเสนอแนะอะไร โพสลงได้เลยครับ  ช่างที่จะฟันธงผ่านมาจะได้เอาไปคิดเป็นการบ้านต่อครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
จานแดง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2010, 04:55:57 pm »

อยากรู้จักช่างคนนั้นเหลือเกิน นายเยียมมาก
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างเถอะ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2010, 06:35:33 pm »

นี้แหละครับ Professional
ผู้ใช้จาน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2010, 08:39:37 pm »

มีคนเค้าทำกันแล้ว  ราคามันถึงไม่เท่ากันงั้ย
AC/DC
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2010, 09:13:23 pm »

จะรอคำตอบเพื่อนำไปพิจารณาเลือกซื้อ-ขายนะครับ
แจ๋ว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2010, 09:16:37 pm »

ถ้าจะฟันธงกันจริงๆ หนูไม่กลัวว่าจะเป็นค่ายไหนค่ะ  แต่หนูกลัวฟันทิ้งค่ะ
superjane
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2010, 09:35:06 pm »

ถ่ายรูปโชว์ให้เ้ห็นจะๆกันเลยนะครับ อยากรู้เร็วๆจังครับ
คนโดนหลอก
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2010, 10:29:43 pm »

หลายกระทู้แล้ว ทำแบบนี้เจ้าของกระทุ้
nano
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2010, 04:21:26 am »

ฟันไม่ออก หรอกครับ
พื้นที่ แต่ละที่ ก็ต่างกันแล้ว
หัว เดียวกัน แต่ใส่จาน คนละจานก็ต่างกัน
***ดูเอาความชอบ ความแข็งแรง ทนทาน**
ของใครของมันดีกว่า
ATOM SAT
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2010, 08:43:03 am »

ของยังนี้ต้องมีคนกลางครับ ความน่าเชื่อถือจะเกิดไม่ต้องมากังขาว่าผู้ทดสอบ 2 มาตราฐาน
click
Special Member
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2010, 08:58:03 am »

ทดสอบเลยครับ......จะได้รู้ผลเพื่อการพิจารณา...ไม่กลัว2มาตรฐานเพราะต้องมีคนเอาไปทดลองต่อแน่นอน......แต่อยากให้ตอนซื้อของกระจายกันซื้อหน่อย......ยังกระทำงานวิจัยเลย........อิอิ

jk
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2010, 09:26:14 am »

ลับมีดให้แหลมๆ นะ จะได้ฟันไม่เข้าลึกๆ   
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2010, 02:46:31 pm »

วันฟันธง ผมก็ว่าน่าจะเชิญสมาชิค ผู้ที่สดวกได้ช่วยยกทีวีด้วย อย่างน้อยก็15 เครื่อง ผมก็ขออาสาไปช่วยขันน๊อต ประกอบจาน อยากดูเขาจะทำอย่างไร

ผมยังติดหนี้ เพื่อนสมาชิค เรื่องขึ้นไปบนดาดฟ้าดูจานเกาหลี ครับ เพื่อนสมาชิคสอนวิธีลิ้งใสภาพ ผมทดลองทำเป็นแล้วครับขอบคุณมากๆๆ นี่แหละจานเกาหลีที่ผมขึ้นไปชมมาครับ ตั่งหน้านรับน่าจะเป็นดาวchainasat

บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2010, 02:48:46 pm »

เอากล้องสอ่งดูหัวแอลเอ็นบี จึงรู้ว่าเมคอินเกาหลีครับ 

บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2010, 02:51:17 pm »

แผ่นจาน เป็นไฟเบอร์ สามชิ้นครับ มาประกอบกัน แผ่นจาน เขียน ข้อความอย่างที่ถ่ายรูปมาครับ  กล้องผมชัดเท่านี้

บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2010, 02:59:57 pm »

เมื่อมาดู น๊อต ปรับมุมก้ม  ของเทรนเกาหลี   นึกถึง ค่ายไทยแซท ที่โด่งดังเรื่องหน้าจานที่รับได้สัญญาณสูง  จนมีบางค่ายต้องมาพัฒนาหน้าจานของตัวเองใหม่   เมื่อมีคู่แข่งอย่างไทยแซทออกมา   จานรุ่นใหม่ ไทยแซท สงสัยนำเทรนเกาหลีมาใช้ หรือว่าจานเกาหลีนำเทรนไทยแซทไปใช้ ผมคิดเอาเองครับ 
นอกจากคนไทยชอบดูหนังเกาหลีแล้ว ยังมีจานแนวเทรนเกาหลีอีก เมืองไทยสุดยอดครับ

บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2010, 03:03:43 pm »

ที่ปรับมุมก้ม หน้าจานไทยแซท รุ่นใหม่ ถูกใจช่าง เพราะทำงานได้อย่างรวดเร็ว แนวเทรนเกาหลี

บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2010, 03:12:24 pm »

ภาพนี้เป็นจานดาวเทียม ไอพีสตาร์  ทำด้วยไฟเบอร์เหมือนกัน มีน้ำเต็มด้วย

kignarong
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2010, 08:22:22 pm »

ก็อย่างว่านะครับ ต่างคนก็ต่างจิตต่างใจ ผมไม่เชื่อหรอกคนที่เป็นกลางจริงๆิ อย่างน้อยก็ต้องเอียงไปข้างใดข้างหนึ่งอยู่แล้ว หากไม่เชื่อ ท่านลองถามใจตัวเองดูสิว่าจริงหรือไม่ครับท่าน
แจม
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #19 เมื่อ: 25, ธันวาคม 2010, 11:59:50 pm »

ตั้งจานรับดาวเทียมดวงไหนครับ? หรือทุกดาว

ยังมีตัวแปรอื่นๆ ที่ต้องควบคุมอีก เช่น ตั้ังหัว lnb เอียง นิดๆ หน่อยๆ ค่า% ก็เปลี่ยนแล้วครับ

หรือ แม้แต่จานใบเดียวที่ติดตั้งไปแล้ว ช่องรายการเดียวกัน  ในแต่ละช่วงเวลา ค่า% ก็ไม่เท่ากัน

ดีครับที่จะมีการทดลองจริงๆ จังๆ

ทดลองวันไหน รบกวนบอกกันล่วงหน้าด้วยนะครับ จะได้ชวนสักขีพยานไปกันเยอะๆ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์