ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
13, พฤษภาคม 2024, 07:27:06 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ซื้อ External harddisk 2.5 1TB ต่อกับTV ดูหนังแล้วสะดุด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ External harddisk 2.5 1TB ต่อกับTV ดูหนังแล้วสะดุด  (อ่าน 10814 ครั้ง)
juithailand
Special Member
*

« เมื่อ: 01, ตุลาคม 2013, 04:06:37 am »

ซื้อ External harddisk 2.5 1TB ต่อกับTV ดูหนังแล้วสะดุดไฟล์ mkv.ครับ แต่ถ้าพวกไฟล์ DAT. AVI. ดูได้ปกติเป็นเพราะอะไรครับพอจะมีวิํธีแก้มั้ยครับ ทีวียี่ห้อ ซัมซุง 40" EH5000R Series 5 ขอบคุณมากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
juithailand
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2013, 04:07:55 am »

ซื้อ External harddisk 2.5 1TB ต่อกับTV ดูหนังแล้วสะดุดไฟล์ mkv.ครับ แต่ถ้าพวกไฟล์ DAT. AVI. ดูได้ปกติเป็นเพราะอะไรครับพอจะมีวิํธีแก้มั้ยครับ ทีวียี่ห้อ ซัมซุง 40" EH5000R Series 5 ขอบคุณมากครับ

ลองต่อเข้ากับ  skybox F3 ก็อาการเดียวกันสะดุดเหมือนกันครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
znoopy
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2013, 05:29:51 am »

F3 เล่นหนัง MKV ขนาดใหญ่มากกระตุกครับ  บางเรื่องไม่เล่นเลย อยู่ที่บิตเรทของหนังด้วย

ส่วนทีวีผมไม่มีข้อมูล แต่คิดว่าหวังอะไรกับทีวีไม่ได้มากครับ

ไม่งั้นเครื่องเล่น HD Player ทั้งหลายคงขายไม่ออกเหมือนกัน

apple017
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2013, 05:42:19 am »

Andriod boxเอาอยู่ครับท่าน
CHITSANUPONG
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2013, 06:29:05 am »

สะดุดทุกเรื่องป่าวครับน่าจะเป็นกับExternal harddisk 2.5 1TB รอเอาหนังไฟร์ MKV ใส USB ดูครับสักเรื่องว่ามันสะดุดไหม (เอาเรืองใหม่นะ)ลองดู

Poollarp
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2013, 07:31:48 am »

ปกติ TV port USB จะรับเฉพาะ Flash Drive  แต่คุณเอา HDD ไปต่อตรง..... ปัญหาที่เกิดคือกำลังไฟที่ TV จ่ายไม่น่าจะพอสำหรับ HDD  นอกจากคุณจะใช้ต่อผ่าน Box ที่สามารถต่อไฟฟ้าภายนอกได้ .... แต่คุณบอกว่าเล่นได้  ก็ถือว่าเป็นโชคดีครับ

กรณีที่อ่านไฟล์แล้วกระตุก  ทั้ง TV และ F3 ก็แสดงว่าเป็นที่ตัวไฟล์เอง  เพราะการบีบอัดข้อมูล  ถ้าบีบอัดมากไป  (เพื่อให้ประหยัดพื้นที่)  ก็จะมีปัญหากระตุกได้เพราะประมวลผลไม่ทัน   

หรือหากไฟล์ใหญ่เกินไป   Buffer ไม่พอก็จะเกิดปัญหา  กระตุกได้อีกเช่นกัน 

กรณีไฟล์ MKV  ก็ให้ลอง Load ไฟล์ MKV ของเรื่องอื่นๆ มาดูว่าเป็นหรือไม่ ?

ของผมบางที Load มาเครื่องไม่ support ต้องเอามาแปลงเป็น MPEG4 ถึงจะเล่นได้ก็มี.....
HD
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2013, 09:34:07 am »

สะดุดทุกเรื่องป่าวครับน่าจะเป็นกับExternal harddisk 2.5 1TB รอเอาหนังไฟร์ MKV ใส USB ดูครับสักเรื่องว่ามันสะดุดไหม (เอาเรืองใหม่นะ)ลองดู
ประมาณนี้ ใส่usb เลย ลื่นปรืด.

anuuna99
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2013, 11:25:13 am »

เอา 3.5 สิ ผมว่าไม่สดุดนะ
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2013, 01:00:10 pm »

ซื้อMPเลยครับ

juithailand
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2013, 01:46:12 pm »

ปกติ TV port USB จะรับเฉพาะ Flash Drive  แต่คุณเอา HDD ไปต่อตรง..... ปัญหาที่เกิดคือกำลังไฟที่ TV จ่ายไม่น่าจะพอสำหรับ HDD  นอกจากคุณจะใช้ต่อผ่าน Box ที่สามารถต่อไฟฟ้าภายนอกได้ .... แต่คุณบอกว่าเล่นได้  ก็ถือว่าเป็นโชคดีครับ

กรณีที่อ่านไฟล์แล้วกระตุก  ทั้ง TV และ F3 ก็แสดงว่าเป็นที่ตัวไฟล์เอง  เพราะการบีบอัดข้อมูล  ถ้าบีบอัดมากไป  (เพื่อให้ประหยัดพื้นที่)  ก็จะมีปัญหากระตุกได้เพราะประมวลผลไม่ทัน   

หรือหากไฟล์ใหญ่เกินไป   Buffer ไม่พอก็จะเกิดปัญหา  กระตุกได้อีกเช่นกัน 

กรณีไฟล์ MKV  ก็ให้ลอง Load ไฟล์ MKV ของเรื่องอื่นๆ มาดูว่าเป็นหรือไม่ ?

ของผมบางที Load มาเครื่องไม่ support ต้องเอามาแปลงเป็น MPEG4 ถึงจะเล่นได้ก็มี.....

น่าจะเป็นกับไฟไม่พอมั้งครับเพราะลองเอา แฟรชไดร์มาเสียบหนังเืรื่องเดียวกันดูได้ปกติไม่มีกระตุก แต่พอลองเปิดในฮาสดิสดูไม่ได้เลย แล้วถ้าซื้อ  HUB USB แบบนี้ http://thesystem.co.th/products/preview.php?code=A0053091 มีไฟต่อพ่วงจะช่วยไ้ด้มั้ยครับ
dargon7
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2013, 02:10:36 pm »

ถ้าข้อมูลในHDมากก็มีผลในการประมวลผลช้าเหมือนกัน
CHITSANUPONG
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2013, 02:15:08 pm »

ถูกต้องเลยครับ ต้องชื้อประมาณ HD 500g                                      ฎ   

Poollarp
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2013, 03:41:31 pm »

น่าจะเป็นกับไฟไม่พอมั้งครับเพราะลองเอา แฟรชไดร์มาเสียบหนังเืรื่องเดียวกันดูได้ปกติไม่มีกระตุก แต่พอลองเปิดในฮาสดิสดูไม่ได้เลย แล้วถ้าซื้อ  HUB USB แบบนี้ http://thesystem.co.th/products/preview.php?code=A0053091 มีไฟต่อพ่วงจะช่วยไ้ด้มั้ยครับ
[/quote]

น่าจะได้ครับ..... ผมเจอเข้ากับตัว  เวลามาต่อกับ Sony LED ก็เลยใช้เป็น Flash Drive ธรรมดา
จะดูผ่าน HDD ก็ไปดูที่เครื่อง IPM HD Pro แทน
juithailand
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2013, 10:33:37 pm »

น่าจะได้ครับ..... ผมเจอเข้ากับตัว  เวลามาต่อกับ Sony LED ก็เลยใช้เป็น Flash Drive ธรรมดา
จะดูผ่าน HDD ก็ไปดูที่เครื่อง IPM HD Pro แทน
[/quote]

เดี๋ยวซื้อแล้วจะมารายงานครับว่าใช้แล้วหายมั้ย ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์