ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 10:59:58 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  อยากรู้ว่าเพื่อนๆช่างใช้ Receiver รุ่นไหนค้นหาสัญญาณ(ก่อนจะมาเป็นช่างติดจาน)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าเพื่อนๆช่างใช้ Receiver รุ่นไหนค้นหาสัญญาณ(ก่อนจะมาเป็นช่างติดจาน)  (อ่าน 7208 ครั้ง)
jay
Special Member
*

« เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2010, 08:08:42 am »

แรกๆผมติดไม่เป็น ไปเดินตลาดนัดเมื่อ4ปีที่แล้ว มีร้านมาเปิดบูธขายผมเลยเข้าไปดูแล้วลอง
ถามข้อมูลเครื่องรับแต่ละตัว และขอโบชัวร์มาอ่านดูที่บ้าน ตอนนั้น ipm801ออกมาใหม่ๆ
อยากลองติดเองเลยลองซื้อมา เครื่องipm 801 4300  จานpsi1.7 1700  lnb c1 400
สายrg6 30 m. 350  ถ้าให้ร้านมาติดให้เขาคิด8500  ผมเลยซื้อมาประกอบเองอยู่หน้าร้าน
คนผ่านไปมาแวะมาดูผมทำ  ใช้เวลาประกอบและtest ประมาณ3ชั่วโมง ในที่สุดก็ดูได้
จานแรกของผมที่ติดเองใช้เอง หลังจากนั้นผมก็เริ่มหาข้อมูลตามเว็ป เพื่อที่จะลองรับดาวดวงอื่นๆ
 ทุกวันนี้ผมใช้ DTV ค้นหาสัญญาณ และตามด้วย IPM
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pk
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2010, 08:41:54 am »

ใช้ SR-3 ครับท่าน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
จบสายช่างมาเป็นช่าง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2010, 09:56:22 am »

แรกๆผมติดไม่เป็น ไปเดินตลาดนัดเมื่อ4ปีที่แล้ว มีร้านมาเปิดบูธขายผมเลยเข้าไปดูแล้วลอง
ถามข้อมูลเครื่องรับแต่ละตัว และขอโบชัวร์มาอ่านดูที่บ้าน ตอนนั้น ipm801ออกมาใหม่ๆ
อยากลองติดเองเลยลองซื้อมา เครื่องipm 801 4300  จานpsi1.7 1700  lnb c1 400
สายrg6 30 m. 350  ถ้าให้ร้านมาติดให้เขาคิด8500  ผมเลยซื้อมาประกอบเองอยู่หน้าร้าน
คนผ่านไปมาแวะมาดูผมทำ  ใช้เวลาประกอบและtest ประมาณ3ชั่วโมง ในที่สุดก็ดูได้
จานแรกของผมที่ติดเองใช้เอง หลังจากนั้นผมก็เริ่มหาข้อมูลตามเว็ป เพื่อที่จะลองรับดาวดวงอื่นๆ
 ทุกวันนี้ผมใช้ DTV ค้นหาสัญญาณ และตามด้วย IPM
ตอบแบบไม่กวนนะครับก่อนจะมาเป็นช่างติดจานไม่ได้ใช้ Receiver รุ่นไหนตัวไหนเลยครับ(เพราะยังไม่เป็นช่างติดจานฯ) แต่พอว่าจะเป็นช่างติดจานฯผมเลือกจาน KU(DTV) ก่อนเลยเหตุผลราคาไม่แพงมากนัก เป็นจานเล็กทำคนเดียวคงสะดวก เหตุผลอีกข้อลูกชายอยากดูการ์ตูนคลับแชลแนล 24 ชั่วโมง ปัจจุบันติดของยี่ฮ้อไหนรุ่นไหนให้ลูกค้าใช้เครื่องรุ่นนั้นค้นหาสัญญาณเลยครับ เหตุผลคือความสามารถแต่และเครื่องแต่ละรุ่นไม่เท่ากัน แม้แต่รุ่นยี่ฮ้อเดียวกันยังไม่เท่ากันเลย เพราะฉะนั้นเอาเครื่องที่จะให้ลูกค้านั่นแหละหาสัญญาณ สำหรับท่านอื่นก็คงแตกต่างกันไปครับ รอท่านต่อไปครับ
sv electronic
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2010, 10:08:25 am »

ZIM4 รุ่นแรกจอใส LED ตัวโตเห็นชัด
K-PluS
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2010, 10:58:22 am »

จำรุ่นไม่ได้แล้ว ของสามารถ ตัวเครื่องสีดำตัวหนักๆ จอตัวเลขเบ้อเริ่มเลย ระบบอนาลอก
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2010, 01:01:01 pm »

จำรุ่นไม่ได้แล้ว ของสามารถ ตัวเครื่องสีดำตัวหนักๆ จอตัวเลขเบ้อเริ่มเลย ระบบอนาลอก
อันนี้สนุก เจอภาพจะมาเป็นสโนว์เลย จานยิ่งใหญ่ยิ่งชัด
iss32
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2010, 01:46:55 pm »

ผมเริ่มจากจาน UBC ที่เค้าไม่เก็บคืนไปขอยืมเค้ามา ว่าแล้วก็ลุยเจาะผนังใส่น๊อตได้แค่ 3 รู รูที่ 4 ใส่ไม่ได้

แต่ไม่เป็นรัย มั่วต่อไป ทิศก็ดูไม่เป็นอาศัยไปดูตามบ้านที่เค้าติดกันและประมาณเอา ผ่านไป 3 อาทิตย์ได้

ช่องการศึกษา  โอ้วว...ดีใจมากๆๆๆ ที่นี้ก็เริ่มศึกษาตามเว็บบอร์ดต่างๆๆ  ลงทุนซื้อจานดำผ่านไป 1 อาทิืตย์

ก็ดูจนได้  ตอนนี้ก็ พัด-ตะ-นา  มาเล่น Dreambox ค่อยง่ายหน่อย Linux สูตรเดิม มั่วๆๆๆแบบสุดๆๆๆ

จนสามารถดู KU และ C-Band  ว่าจะลองแชร์เล่นในแลนวงเดียวกัน งบ หมด  แหะๆๆๆเอาไว้ก่อนล่ะกัน 555
au
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2010, 03:04:57 pm »

ipm 801  psi1.70m  ประกอบจานใส่หัวต่อสาย    หายางรถยนต์มาทับขาตั้งเสา   หาอย่างไรก็ไม่เจอ  โทรไปถามร้าน 9....ก็ไม่เจอ  ถามเพื่อนมันบอกหันหาตะวันเลย  ช่วงนั้นบ่าย2-3โมงเย็น...อิอิ  ไม่เจอ..เหนื่อยด้วย   ร้อนอีกตั้งหาก   หาน้ำเย็นดื่มสักหน่อย   ช่วงนั้นหมาดันมาชนสายขดยาวๆ  ทำให้จานล้มภาพมาค้างหน้าจอเลย    เอาละแสดงว่าทิศมันต้องอยู่ทางนี้   ทีนี้ค่อยๆปรับช้าๆเจอเลย   นึกว่ามันเหมือนแผงทีวี   ต่อไปก็หาสว่านเจาะติดหลังบ้าน   ต่อไปduo nss6  (ทำได้เพราะหมา) .....สนุกดีครับ 
luckyclover
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2010, 04:17:25 pm »

dynasat mini (นึกถึงก็สนุกไปอีกแบบ)
surachai_pal
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2010, 04:27:20 pm »

ตัวแรกที่มีในชีวิต ก็ TF4000CO
ใช้เวลาปรับหา NSS6 กว่าครึ่งเดือน ก็ดูไม่ได้  สุดท้ายไป Up Firmware ที่ NICSAT
แล้วเรียกช่าง UBC มาปรับให้  จึงดูได้

ตอนนี้ที่บ้านมี Receiver > 50 ตัว  มีมากกว่า 20 รุ่น  กลายเป็นของสะสมเต็มบ้าน
แต่ก็ใจเดียวรักเดียว  TF4000CO เท่านั้น ที่ดูอยู่ทุกวัน

JO-CM
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2010, 05:00:34 pm »

KU ก็ IRD 5000 ง่ายมาก 3 นาทีจบ C BAND ก็ TF4000CO
เมี้ยว เมี้ยว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2010, 05:06:26 pm »

ตัวแรกในชีวิตคือ PR-5000P ของ PSI
Analogue Receiver เมื่อเกือบๆ 20ปีที่แล้ว

ส่วนถ้ามาเป็นDigital ก็คือ Satcruiser DSR101 หรือ 201 นี่แหละ เมื่อ 10กว่าปีก่อน...
horem
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2010, 07:35:44 pm »

infosat Zimplebox4
ติดง่ายมาก
ไม่ต้องมีทีวี
เพียงรีเชิฟเวอร์ตัวเดียวก็ได้ง่ายดี
tntdreambox
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2010, 11:04:26 pm »

ZIM4 รุ่นแรกจอใส LED ตัวโตเห็นชัด
infosat Zimplebox4
ติดง่ายมาก
ไม่ต้องมีทีวี
เพียงรีเชิฟเวอร์ตัวเดียวก็ได้ง่ายดี
ใช้ติดจานมา 2ปีกว่า ทำล่วงแตกไป 2 เครื่องแล้วครับ
แต่ทุกวันนี้ก็ยังใช้ ZIM4 อยู่ครับ หาสัญญานได้ไวดี ไม่ต้องใช้เข็มทิศ แองเกิ้ล เลยครับ
สัญญาณมาปู๊ปสีเขียวโชว์ก่นเลย ไว้หา THAICOM กับ NSS6 ก็พอแล้วครับ
WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2010, 04:07:54 pm »

ipm 801  psi1.70m  ประกอบจานใส่หัวต่อสาย    หายางรถยนต์มาทับขาตั้งเสา   หาอย่างไรก็ไม่เจอ  โทรไปถามร้าน 9....ก็ไม่เจอ  ถามเพื่อนมันบอกหันหาตะวันเลย  ช่วงนั้นบ่าย2-3โมงเย็น...อิอิ  ไม่เจอ..เหนื่อยด้วย   ร้อนอีกตั้งหาก   หาน้ำเย็นดื่มสักหน่อย   ช่วงนั้นหมาดันมาชนสายขดยาวๆ  ทำให้จานล้มภาพมาค้างหน้าจอเลย    เอาละแสดงว่าทิศมันต้องอยู่ทางนี้   ทีนี้ค่อยๆปรับช้าๆเจอเลย   นึกว่ามันเหมือนแผงทีวี   ต่อไปก็หาสว่านเจาะติดหลังบ้าน   ต่อไปduo nss6  (ทำได้เพราะหมา) .....สนุกดีครับ 
แล้วหมาตัวนั้นยังอยู่ไหมครับ..ได้เลี้ยงข้าวมันไหม...
ครั้งแรก
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2010, 11:07:20 pm »

ของผมใช้ dtv ครับ แต่ติดครั้งแรกก็ติดให้ลูกค้าเลย  ประมาณว่าไปโม้เล่น ๆ กับเพื่อนที่ทำงานเดิมว่าตอนนี้รับติดตั้งจานดาวเทียมเป็นอาชีพเสริมอยู่
แล้วเผอิญมีคนรู้จักกับเขากำลังจะติดจานดาวเทียมพอดี เขาเลยแนะนำให้มาิติดกับผม ครั้นจะปฏิเสธบอกว่าไม่ได้ติดก็กลัวเพื่อนจะเสีย ก็เลยปล่อยเลยตามเลย จัดการหาข้อมูลจาก net นี่ล่ะครับ รู้สึกตอนนั้นไปติดตั้งแต่ สิบโมงเช้าเสร็จตอนสี่ทุ่ม (ฝนมันตกนะครับทำงานไม่ได้)  ได้สัญญาณแรงสุดๆเลยครับ 76 % ดีใจมาก ๆ ครับตอนนั้น จากวันนั้นถึงวันนี้ ก็ยังไม่เคยลืมครับจานแรกในชีวี้ตตตตตตตต...
tinchai wannasarn
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 10, กรกฎาคม 2010, 08:31:05 am »

กระผมใช้ D-MIX ไอ้เสือดำจอมแฮ็ง ค้นหาดาวทุกดวง ตั้งแต่ ตะวันออกยันตะวันตกไม่ค่อยผิดหวัง ใช้เป็นตัวนำของD-MOVE ในการหาความถี่ ที่จะใส่ในเครื่องเพราะว่าD-MIXมีออโต้สะแกนด์ ตอนนั้นผมยังไม่มีอินเตอร์เน็ต ที่จะหาความถี่ในLONGSATก็ไช้เจ้าสิงห์ดำตัวนี้หาความถี่ใหม่บริการลูกค้าที่เป็นชาวต่างชาติ เดี๋ยวนี้ยังเก็บไว้ถึง8ตัวและไม่นำมาใช้งานมากเก็บเอาใว้เล่นเพราะว่ามันแฮ็งบ่อยกลัวจะเสียและเสียดาย หาซื้อไม่ได้
kitnarasapa
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #17 เมื่อ: 10, กรกฎาคม 2010, 11:11:20 pm »

ของผม Dyna F1 กับ Dyna mini ครับติดครั้งแรกตามสูตรครับ Dyna F1 ดู Thaicom ดูโอ Dreem ถอดรหัสดู Dreem จาน 7.5 EX.
ใช้เวลาไม่นานครับ 7 วันครับกว่าจะจบไปกลับ-ไปกลับดีแต่เป็นบ้านญาติๆกันกว่าจะปรับลิมิตได้...โง่อยู่นานครับหลังจากนั้นก็แทบไม่ได้ติด แบบนั้นอีกเลย....( บอกตรงๆทุกวันยังกลัวๆอยู่เลยครับไอ้เรื่องปรับตั้งลิมิตนื้นะครับ )
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์