ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
21, พฤษภาคม 2024, 05:56:02 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เครื่่องรับไดน่าแซทรับช่องJSL,Media Boom ไม่ได้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่่องรับไดน่าแซทรับช่องJSL,Media Boom ไม่ได้  (อ่าน 3173 ครั้ง)
sophon
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 12, กันยายน 2011, 10:36:06 pm »

วันนี้ผมได้ไปซื้อชุดจานดำ5ฟุตชิ้นเดียวของไดน่าแซทมา4ชุด+เครื่องรับ รุ่น NUMBER1miniGold จากการทดสอบเครื่องรับดูพบว่าให้สีที่สดใสดีกว่า LEO809V.1S แต่มีปัญหาที่รับช่องJSL,Media Boom ไม่ได้และรู้สึกว่าจะรับช่องได้น้อยกว่า809
(ใช้จานเดียวกันเปรียบเทียบครับ)จะแก้ไขยังไงครับเพื่อให้รับได้ครบเหมือนกัน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
BT_Sat_Lp
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 12, กันยายน 2011, 10:48:38 pm »

ได้น่าเครื่องยังด้อยพัฒนาครับ ยังเป็น ชิพ3328 ไม่สามารถรับช่องที่เข้ารหัส บิทคียืได้
ถ้าอยากรับช่องที่มีบิทคีย์ได้ต้องหาเครื่องรุ่นที่มีชิพ 3329ครับ สังเกตุง่ายๆว่ากล่องจะมีคำว่า Biss
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kung
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 13, กันยายน 2011, 12:34:29 am »

ใช่แล้ว ผมเพิ่มซื้อรีซีพเวอร์ของไทยแซทกล่องเขียวรุ่นไหม่ ชิพ 3329 มี Biss Key ดู media boom ไ้ด้เลยครับ
toey
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, กันยายน 2011, 07:20:47 pm »

ถูกต้องแล้วครัับ
sophon
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 13, กันยายน 2011, 09:53:31 pm »

ต้องอธิบายให้ชัดเจน ไม่งั้นผู้ถามจะได้รับข้อมูลที่ไม่ถูกต้อง
เครื่องไดน่า ที่คุณซื้อมา เป็นรุ่นเก่า ที่มีออกมาขายนานแล้ว เป็นเครื่องที่รับได้เฉพาะรายการไม่เข้ารหัส หรือที่เรียกกันง่ายๆว่า รับได้เฉพาะ รายการฟรีทีวี อย่างเดียว เท่านั้น
ซึ่งเครื่องรุ่นเก่าของทุกยี่ห้อ ก็เป็นแบบนี้ 
สำหรับ ยี่ห้อ ที่ทั้ง 2 คน ตอบมานั้น ที่จริงก็เพิ่งจะมีออกมาขาย ประมาณไม่เกิน 2 เดือน นี่เอง
เครื่องรุ่นก่อนหน้านี้ ความสามารถในการดูรายการ ก็ไม่ได้แตกต่างจากของ ไดน่าแซท แต่อย่างใด
จริงๆแล้ว ช่องรายการที่รับชมได้ จะแตกต่างกันก็แต่เฉพาะ ช่อง มีเดีย บูม ช่องเดียวเท่านั้น
ส่วนช่องอื่นๆ ก็รับได้เท่ากัน
ที่คุณ บอกว่า รับได้น้อยกว่า นั้น ไม่ได้เกิดจากความสามารถของเครื่อง ที่ทำให้รับไม่ได้
แต่อาจจะเกิดจากการติดตั้งจาน ที่ไม่สมบูรณ์ หรือ ไม่ได้ตั้งช่องรายการนั้นๆไว้ ก็ได้

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ แต่ผมมีจุดให้สังเกตุครับ คือ ครั้งแรกผมเริ่มติดตั้งใหม่ๆ ผมใช้ชุดจานของไอเดียแซท5ฟุต+เครื่องรุ่นTop-ten ต่อมาเครื่องรู่นTop-tenมีปัญหาเมื่อ่OTAแล้วแฮ้งค์ค้างหน้าเครื่องขึ้นว่าONอย่างเดียวผมจึงมองหาตัวอื่นดูคุณสมบัติต่างๆแล้วจึงเลือกLEO-809V.1Sต่อมามีคนอื่นแนะนำว่าจานของไดน่าแซทดีเครื่องก็ดีผมจึงทดลองซื้อมาใช้ดูเมื่อมาเปรียบเทียบช่องรายการดูแล้วไม่ใช่ช่องมีเดียบูมเท่านั้นที่ไม่มีช่องที่มีการเข้ารหัสแบบใหม่จะรับไม่ได้เลย

คำพูดที่ว่าเกิดจากการติดตั้งจานที่ไม่สมบูรณ์ หรือไม่ได้ตั้งช่องรายการนั้น น่าจะไม่ใช่ครับเพราะว่า ที่ผมทดสอบนั้นผมใช้จานเดียวกันกับยี่ห้ออื่นๆแล้วทำไมเครื่องTop-Ten กับ809V.1รับได้ และชื่อช่องรายการนั้นมันก็มีนะครับแต่เครื่องมันแจ้งว่าเป็นรายการที่ต้องเข้ารหัสนะครับ (ผมเข้าใจผิดไปนิดหนึ่งคิดว่าของรุ่นใหม่เขาคงแก้ไขให้รับได้เหมือนๆกันหมดแล้ว) มันพอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับ กลัวลูกค้าถาม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์