ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 07:31:49 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  800้ hdตั้งไดเส็ค 8X1 ยังไงครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 800้ hdตั้งไดเส็ค 8X1 ยังไงครับ  (อ่าน 3067 ครั้ง)
ootza
Special Member
*

« เมื่อ: 10, สิงหาคม 2013, 02:05:23 pm »

พึ่งได้เครื่องมาวันนี้ ตั้งกับไดเส็ค 8X1 ยังไงครับปกติใช้orton ต่อไม่มีปัญหาดูได้ทุกดวง แต่กับ800hdตั้งค่าไดเส็คไม่เป็นครับท่านใดมีความรู้แนะนำด้วยครับมีภาพประกอบด้วยก็จะดีครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2013, 05:55:49 pm »

ท่านลองตั้งเลยครับ พื้นฐานการตั้งเหมือนกันทุกเครื่อง และยิ่งเคยใช้ 500S ก็ไม่ต่างกันครับ มีต่างกันตรงคอมมิสตี้ หรือยังไงนี่แหละ พอดีเครื่องอยู่บ้าน จำได้แค่นี้ ลองก่อนดีมั๊ย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

wut123
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2013, 07:46:28 pm »

ตัวอย่างที่ผมใช้อยู่ ค่อยเปลี่ยน lnb ที่ละค่าแล้วกัน

kaijae
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2013, 08:18:44 pm »

ตัวอย่างที่ผมใช้อยู่ ค่อยเปลี่ยน lnb ที่ละค่าแล้วกัน

ท่าน  wut123 ตามใตวอย่างในรูป ขอสอบถามหน่อยครับ พอดีตัวหนังสือเล็กมากมองไม่ชัด

LNB - LNB 3 หรือ 8 ครับ

Committes DiSEqc command  -  input 3 หรือ 8

Uncommittes DiSEqc command - input 3 หรือ 8

ขอบคุณมากครับ

wut123
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2013, 10:19:18 pm »

8 ครับ
เวลาใส่ port ไหนก็จำไว้ก่อนว่าดาวอะไร เช่น measat ผมใส่ port 8

Committes DiSEqc command  -  input เหมือนกัน (Cool

Uncommittes DiSEqc command - input เหมือนกัน (Cool

wut123
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2013, 10:23:15 pm »

wut123
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2013, 10:29:32 pm »

kaijae
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2013, 07:53:07 am »

8 ครับ
เวลาใส่ port ไหนก็จำไว้ก่อนว่าดาวอะไร เช่น measat ผมใส่ port 8

Committes DiSEqc command  -  input เหมือนกัน (Cool

Uncommittes DiSEqc command - input เหมือนกัน (Cool

ชัดเจน แจ่มแจ้ง ขอบคุณมากครับท่าน wut123

kaijae
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2013, 09:35:16 am »

ท่าน  wut123 ตามใตวอย่างในรูป ขอสอบถามหน่อยครับ พอดีตัวหนังสือเล็กมากมองไม่ชัด

LNB - LNB 3 หรือ 8 ครับ

Committes DiSEqc command  -  input 3 หรือ 8

Uncommittes DiSEqc command - input 3 หรือ 8

ขอบคุณมากครับ

ตามตัวอย่างผมลองเซ็ทในเครื่องผมเสร็จแล้ว ตอนออกจากหน้านี้ ผมกดปุ่ม Exit มันขึ้นขอความว่า

Zap back to service before tuner set up ต้องตอบว่า yes หรือ no ครับ

ผมตอบว่า no พอกดไปดูช่อง มันขึ้นข้อความว่า (x อยู่ข้างในวงกลมสีแดง) tune failed ครับ

ไม่ทราบว่าที่ถูกต้องทำอย่างไรครับ ขอบุณมากครับ

Bhoon
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2013, 09:59:50 am »

Yes เลยครับ

เมื่อตั้งค่าเสร็จ ลองเข้า Sat Finder ดูครับจะเห็นระดับสัญญาณ ที่ชื่นใจ

wut123
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2013, 11:10:48 am »

ตามตัวอย่างผมลองเซ็ทในเครื่องผมเสร็จแล้ว ตอนออกจากหน้านี้ ผมกดปุ่ม Exit มันขึ้นขอความว่า

Zap back to service before tuner set up ต้องตอบว่า yes หรือ no ครับ

ผมตอบว่า no พอกดไปดูช่อง มันขึ้นข้อความว่า (x อยู่ข้างในวงกลมสีแดง) tune failed ครับ

ไม่ทราบว่าที่ถูกต้องทำอย่างไรครับ ขอบุณมากครับ

------------------------

ลองเข้าไปใหม่ดูครับ ถ้ามันเปลี่ยนตามที่แก้ก็จะใช้ได้

tuner fail น่าจะจำ port ผิดว่าเลือกดาวกับ port
ไม่ตรงกัน  หรือ file เรียงช่องใช้ไม่ได้ ให้หาตัวใหม่มาใช้แทน

wut123
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2013, 11:16:43 am »

http://www.boransat.net/board/index.php?topic=53827.0

family
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2013, 12:33:38 pm »

ผมเคยใช้  800HD ต่อกับ 8X1 ตั้งค่าอยู่นานกว่าจะได้ ซึ่งผมจะตั้งค่าเพิ่มเติม

Sequence repeat = Yes
DiSEqC repeats   = 2 หรือ 3 (จำไม่ได้)

เหมือนกับว่าถ้าไม่ตั้งค่าดังกล่าว มันจะไม่เลือกให้ ผมเข้าใจว่า DiSEqC ที่ผมใช้มันรับคำสั่งช้ากว่า ค่าที่ 800HD ส่งออกไป จึงจำเป็นต้อง Repeat คำสั่ง จึงใช้ได้
mm
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 12, สิงหาคม 2013, 09:10:33 am »

วิธีนี้ ไม่ต้องคำนึงถึง
  A/A
  A/B
  B/A
  B/B

ใช่มั้ยครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์