ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 06:33:52 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ เกี่ยวกับฮาร์ดดิสและเน็ตบุ๊ค
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ เกี่ยวกับฮาร์ดดิสและเน็ตบุ๊ค  (อ่าน 4505 ครั้ง)
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2014, 12:33:11 am »

PC ผม มันชราภาพมา ๒ ปีแล้ว วิ่งด้วย XP ตอนนั้นก็เลยตัดสินใจซื้อเน็ตบุ๊คมาใช้ แต่ตอนนี้มี HDD 3TB SATA / 64MB Cache WD30EZRX เอามาใส่หนังที่จะหาดู จากที่ถามในวันก่อน แต่ตอนนี้มีปัญหาว่า เครื่อง HD Player Abigs DVP-570X และ Storage Docking Series ใส่ HDD แล้วเชื่อมต่อกับ เน็ตบุ๊คของผม MSI U135DX มันไม่สามารถมองเห็นตัว HDD ได้ เอา HDD ขนาดอื่นใส่ กับมองเห็น ไม่ทราบเป็นที่สาเหตุอะไร มีวิธีการแก้ไข ให้เน็ตบุ๊คผมมองเห็นตัว HDD 3TB มั๊ย ขอบคุณครับ

ปล.ก่อนโพสต์ ลองเปิด HD Tune Scan Bad มันมองเห็นตัว HDD 3TB แค่ 2199 GB  เลยลองสแกนดู มันขึ้นตัวแดงทั้งหน้าเลยครับ HDD เสียใช่มั๊ยครับ
รูป

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

แอวมอง
Support Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2014, 04:48:53 am »

แบ่งพาร์ติชั่น format หรือยัง แลัวเครื่องมันรองรับ 3 TB หรือไม่ PC รุ่นเก่าไม่แน่ใจว่ามันจะมอง HDD 3 TB หรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16, กุมภาพันธ์ 2014, 04:50:59 am โดย แอวมอง » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

allalla
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2014, 06:37:24 am »

net  book รุ่นอะไร วินโดวอะไร  ลงโปรแกรม พาสติชั้น เมจิก ลองดูว่ามีพาจิชั้นที่ยังมองไม่เห็นใหม 3TB พื้นทีไม่เต็มเหรอกครับ น่าจะสัก 2.7 -2.8 เดาเอานะ เพราะผมมี2TB มีไห้ใช้ 1.8
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
vatin8799
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2014, 06:41:54 am »

HD Player Abigs DVP-570X และ Storage Docking Series   อาจจะไม่รองรับ HDD 3TB ครับ อาจจะรับได้แค่ 2TB ครับ

ผมเคยเจอเคสนี้ เพราะ Docking ผมเป็นรุ่นเก่าเลยรองรับได้แค่ 2TB เลยทำให้ต้องขาย HDD 3TB ทิ้งแล้วกลับไปใช้ 2TB เหมือนเดิมครับ

ตอนแรกที่ผมเห็นคุณกฤตตั้งกระทู้ว่าซื้อ HDD มาใหม่ ผมก็กะว่าจะถามว่าต้องการหนัง 3D มั้ย ผมจะลงให้ แต่พอมานึกได้เรื่อง HDD 3TB ว่า Docking ผมไม่รองรับไม่สามารถ Copy ได้ ผมเลยไม่ได้ถามครับ

ถ้าจะใช้งาน HDD ตัวนี้ให้ได้จริงๆ ก็คงต้องหา Docking ที่รองรับ HDD ขนาด 3TB ครับผม
aryupat
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2014, 10:20:02 am »

แดงขนาดนี้ผมว่าคงใช้ไม่ได้แล้วละครับ ขนาดของผมมีเขียวเยอะกว่านี้ยังไม่ได้เลย ถ้าอาการ Detect ไม่ค่อยเจอก็ไม่ควรนำมาใช้แล้วละครับ ถึงจะใช้ได้ เดี๋ยวก็มีปัญหาอีก  ตัดใจทิ้งไปดีกว่า  ไม่ก็เก็บไว้เป็นของสะสม
terd
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2014, 12:36:01 pm »

เน็ทบุคที่ใช้ 64บิท ใช่ไหมครับ
gamesdeath
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2014, 01:05:35 pm »

BAD แดงเทือกเลยเอาไปเคลมเลยครับ บอกว่า HDD BAD เขาเปลี่ยนลูกใหม่อยู่แล้ว
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2014, 04:40:45 pm »

แบ่งพาร์ติชั่น format หรือยัง แลัวเครื่องมันรองรับ 3 TB หรือไม่ PC รุ่นเก่าไม่แน่ใจว่ามันจะมอง HDD 3 TB หรือไม่
ขอบคุณครับ ยังไม่ได้แบ่งครับ และจำวิธีแบ่งไม่ได้ด้วยครับ

net  book รุ่นอะไร วินโดวอะไร  ลงโปรแกรม พาสติชั้น เมจิก ลองดูว่ามีพาจิชั้นที่ยังมองไม่เห็นใหม 3TB พื้นทีไม่เต็มเหรอกครับ น่าจะสัก 2.7 -2.8 เดาเอานะ เพราะผมมี2TB มีไห้ใช้ 1.8
MSI U135DX Win. 7  ครับ เดี๋ยวลองหาโปรแกรมมาลองครับ ขอบคุณครับ

HD Player Abigs DVP-570X และ Storage Docking Series   อาจจะไม่รองรับ HDD 3TB ครับ อาจจะรับได้แค่ 2TB ครับ

ผมเคยเจอเคสนี้ เพราะ Docking ผมเป็นรุ่นเก่าเลยรองรับได้แค่ 2TB เลยทำให้ต้องขาย HDD 3TB ทิ้งแล้วกลับไปใช้ 2TB เหมือนเดิมครับ

ตอนแรกที่ผมเห็นคุณกฤตตั้งกระทู้ว่าซื้อ HDD มาใหม่ ผมก็กะว่าจะถามว่าต้องการหนัง 3D มั้ย ผมจะลงให้ แต่พอมานึกได้เรื่อง HDD 3TB ว่า Docking ผมไม่รองรับไม่สามารถ Copy ได้ ผมเลยไม่ได้ถามครับ

ถ้าจะใช้งาน HDD ตัวนี้ให้ได้จริงๆ ก็คงต้องหา Docking ที่รองรับ HDD ขนาด 3TB ครับผม
ขอบคุณครับท่านวาทิน ด็อกกิ้งที่ซื้อมา ผู้ขายยืนยันว่ารองรับครับ

ลองไปโหลด utility ของ hd  ที่ Western Digital มาลองดูก่อนครับ

xp ผมจำได้ว่ามันไม่เห็น 3 tb นะ
ขอบคุณครับ ผมลองเข้าเว็บแล้ว หาที่ตรงๆใช้งานไม่เจอ ผมใช้วินโด้ว์ ๗ ครับ

แดงขนาดนี้ผมว่าคงใช้ไม่ได้แล้วละครับ ขนาดของผมมีเขียวเยอะกว่านี้ยังไม่ได้เลย ถ้าอาการ Detect ไม่ค่อยเจอก็ไม่ควรนำมาใช้แล้วละครับ ถึงจะใช้ได้ เดี๋ยวก็มีปัญหาอีก  ตัดใจทิ้งไปดีกว่า  ไม่ก็เก็บไว้เป็นของสะสม
ขอบคุณครับ จะได้ส่งเคลม คงไม่เก็บไว้สะสมแน่ ต้องเอาไปเคลม พึ่งจะซื้อมาด้วย

เน็ทบุคที่ใช้ 64บิท ใช่ไหมครับ
ไม่ใช่ครับ แค่ ๓๒ บิทเอง

BAD แดงเทือกเลยเอาไปเคลมเลยครับ บอกว่า HDD BAD เขาเปลี่ยนลูกใหม่อยู่แล้ว
ขอบคุณครับ เคลมที่ JIB ไม่รู้เคลมยากเปล่า ยังไม่เคยซื้อที่นี่

Bhoon
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2014, 04:49:13 pm »

WD หิ้วไปที่พันทิป ประตูน้ำเลย (ถ้ายังอยู่ในประกันน๊ะ)

ยื่นตัวเก่า รับตัวใหม่ ไม่นาน

จะนานก็ตอนเดินทางนี่แหละ

*

« ตอบ #9 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2014, 11:35:37 pm »

WD หิ้วไปที่พันทิป ประตูน้ำเลย (ถ้ายังอยู่ในประกันน๊ะ)

ตอนยื่น กับ ตอนรับ ไม่นาน จริงด้วยซิ แต่ไอ้ตอนนั่งรอนี่ซิ ไม่รู้ว่านั่งรถเมล์ไป กับเอารถไปจอด จะจ่ายอะไรแพงกว่ากัน

dakmor.3
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2014, 01:27:16 am »

ตอนยื่น กับ ตอนรับ ไม่นาน จริงด้วยซิ แต่ไอ้ตอนนั่งรอนี่ซิ ไม่รู้ว่านั่งรถเมล์ไป กับเอารถไปจอด จะจ่ายอะไรแพงกว่ากัน

WDที่Pantip ชั้น3 เดินไปด้านหลังๆ(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) นั่งรอไม่เกิน 30นาทีครับ มีของก็ได้เลยครับ ผมเครมHarddisk ของที่Officeประจำครับ
ส่วนSeagate ส่งสิงคโปร์ไป-กลับ4วันได้ของ เร็วกว่าส่งผ่านDistributor บ้านเราอีก ส่งฟรีด้วย ครับ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2014, 11:19:41 am »

ขอบคุณครับท่าน

WDที่Pantip ชั้น3 เดินไปด้านหลังๆ(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) นั่งรอไม่เกิน 30นาทีครับ มีของก็ได้เลยครับ ผมเครมHarddisk ของที่Officeประจำครับ
ส่วนSeagate ส่งสิงคโปร์ไป-กลับ4วันได้ของ เร็วกว่าส่งผ่านDistributor บ้านเราอีก ส่งฟรีด้วย ครับ

Bhoon
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2014, 11:25:53 am »

ท่านดาว..นั่งรถเมล์ถูกกว่าอยู่แล้ว  บ้านท่านน่าจะสาย 60 อิ อิ

WD Service Center:

604/3 พันทิพย์ พลาซ่า ห้องเลขที่ 2108
ชั้น 2 ถนนเพชรบุรี ราชเทวี
กรุงเทพฯ 10400
โทร: 02 6526510
เปิดให้บริการ จันทร์-เสาร์ เวลา 11:00 ถึง 18:30 นาฬิกา
เปิดให้บริการวันอาทิตย์ เวลา 11:00 ถึง 16:00 นาฬิกา
ปิดให้บริการทุกวันหยุดราชการ

Toll free call No.  00-1800-4410570
หรือติดต่อผ่าน  Email address:  customerservice@wdc.com

*

« ตอบ #13 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2014, 01:11:51 pm »

ท่านดาว..นั่งรถเมล์ถูกกว่าอยู่แล้ว  บ้านท่านน่าจะสาย 60 อิ อิ

WD Service Center:

604/3 พันทิพย์ พลาซ่า ห้องเลขที่ 2108
ชั้น 2 ถนนเพชรบุรี ราชเทวี
กรุงเทพฯ 10400
โทร: 02 6526510
เปิดให้บริการ จันทร์-เสาร์ เวลา 11:00 ถึง 18:30 นาฬิกา
เปิดให้บริการวันอาทิตย์ เวลา 11:00 ถึง 16:00 นาฬิกา
ปิดให้บริการทุกวันหยุดราชการ

Toll free call No.  00-1800-4410570
หรือติดต่อผ่าน  Email address:  customerservice@wdc.com
ขอบคุณครับพี่ พี่มีวิธีทำเน็ตบุ๊คผม MSI U135DX ให้มันมองเห็น HDD 3TB มั๊ย ผมจะได้ลองสแกนแบดใหม่ ลองค้นมา ๒-๓ วันแล้ว ไม่เจอแบบจะๆสักที

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์