ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
04, พฤษภาคม 2024, 01:14:52 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  รบกวนช่วยทีครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยทีครับ  (อ่าน 1804 ครั้ง)
taheye
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 07, มกราคม 2010, 11:03:23 am »

คือผมต้องการติดตั้งdbแต่ไม่มีความรู้เท่าไรครับ ที่บ้านติดจานดาวเทียม2จานจานใหญ่DYNASAT
1ดวงกับจานsamart 1ดวง แล้ว ต่อMULTI SWITCH 4X4 9SAT + ADAPTOR 20แบ่งเป็นข่างล่างกับข้างบนห้อง1 คราวนี้ผมต้องการต่อห้องผมเป็นแบบdbซึ่งเหมือนก่อนใช้เสาอากาศแทนแต่ตอนนี้มันเสียเลยอยากใช้dbไม่อยากใช้ของDYNASATกับsamart(คือพูดง่ายอยากดูUBCครับ^^)
แล้วที่บ้านต้องnet true 3mb แต่คอมอยู่ข้างล่างแต่ผมจะต่อdbข้างบนห้องผมซึ่แต่เดิมมันไม่มีไรเลย คำถามนะครับ
1.จากการที่ผมศึกษาดูนะครับ(อ่านจากทุกๆเว็บทั่วไปแหละครับ)วิธีต่อdbของผมสามารถต่อได้2รูปแบบที่ผมคิดไว้คือ 1.ต่อแบบลากสายโทรศัพใหม่มาไว้ที่ห้องแล้วซื้อเราเตอร์ใหม่มาไว้บนห้องแล้วเสียบเข้าdb 2.ต่อแบบซื้อแค่เครื่องswitchไว้ข้างล่างเสียบเข้ากับโมเด็มtrue(โมเด็มเก่าครับของแถมยี่ห้อbilion ADSL)แล้วซื้อสายLANยาวไปถึงห้องข้างบนเลยดีไหมครับ
**อยากรู้ว่า2วิธีนี้วิธีไหนทำเองง่ายๆกว่าครับคือผมsetค่าอะไรไม่ค่อยเป็นทำเป็นแต่ต่อพวกสายไฟ**
2.ถ้าผมใช้วิธีต่อแบบ1.2ผมต้องมาsetค่าอะไรกับswitchไหม
3.ถ้าผมใช้วิธีต้อแบบเราเตอร์ผมต้องไปกำหนดค่าอะไรในเราเตอร์ไหม
4.ถ้าผมซื้อdbมานี่สายที่จะตอดาวเทียมไปเสียบที่จานsamartหรือให้ไปเสียบ
ต่อMULTI SWITCH ครับ
 คือผมก็ยังสงสัยต่อยอดไปเรื่อยๆแต่ตอนนี้ผมต้องการคำตอบด่วนอะครับ ยังไงก็รบกวนหน่อยนะครับ
ขอบคุณ ณที่นี้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
taheye
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, มกราคม 2010, 11:11:04 am »

อ้อ อีกคำถาม1ครับถ้าจะติดในห้องผมต้องซื้อจานใหม่ไหมครับ ข้างบนอีกห้องมันของDYNASATส่วนข้างล่างของsamart
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์