ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
21, พฤษภาคม 2024, 10:31:44 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สาย component ช่วยให้สัญญาณภาพจากดาวเทียมชัดขึ้นจริงหรือ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สาย component ช่วยให้สัญญาณภาพจากดาวเทียมชัดขึ้นจริงหรือ  (อ่าน 6079 ครั้ง)
oxegent
Hero Member

« เมื่อ: 06, ตุลาคม 2010, 08:45:15 am »

อยากสอบถามทุกท่านว่า สาย component ช่วยให้สัญญาณภาพจากดาวเทียมชัดกว่าสาย AV หรือเปล่าครับ   แล้วปกติมี  5 สายเหมือนคอมโพเนนท์ DVD หรือเปล่าครับ แล้วจะต่อจาก Re Zim4 อย่างไรครับเพราะมี 3 ช่อง  ขอบคุณครับ 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

นายมงคล
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, ตุลาคม 2010, 09:24:34 am »

สาย component ช่วยให้สัญญาณภาพจากดาวเทียมชัดขึ้นจริงแต่ต้องเป็น LCD หรือ Plasma TV เห็นได้ถึงข้อแตกต่างแต่ถ้า TV หลอด ไม่เห็นชัด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
phot9724
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, ตุลาคม 2010, 09:53:47 am »

มีส่วนทำให้ภาพมีความคมช้ด มีมิติ ดีขึ้นนิดหน่อยครับ ถ้ามองไม่ดีอาจไม่แตกต่าง

sv electronic
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 06, ตุลาคม 2010, 11:32:19 am »

แม้แต่สายเอวีก็ต่างกันครับ  คุณภาพดีภาพก็ออกมาดีครับ
oxegent
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, ตุลาคม 2010, 11:35:15 am »

ขอบคุณครับ พอดีใช้ LCD อยู่ สาย AV แถมมากะรีซีฟเวอร์คุณภาพอย่างต่ำ ว่าแล้วก็ไปหาสายคอมโพเนนท์ดีกว่า

phab
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2010, 11:42:55 am »

เพิ่มเติมครับ

ท่านใช้ zim 4 สัญาณ ที่ส่งออกเป็นแบบ AV แล้วท่านบอกว่าจะไปซื้อสาย component มาใส่ จะสอบถามว่าจะซื้อแบบไหนมาใส่ครับ

ในเมื่อเครื่องรับท่าน เป็นแบบAV ถ้าเป็นสายแปลง จากAV  ทำไม่ได้ครับ เพราะ ระบบทีวี ที่เป็นช่อง coponent จะต้องส่งสํญาณ เป็น แม่สี

RGB คือ แดง เขียว น้ำเงิน สัญญาณ ต้องออกมาจากเครื่องรับดาวเทียมที่เป็น coponent  โดดยตรง แต่ถ้าเป็นแบบAV แล้วจะแปลง น่าจะมีตัวแปลงขายอยู่บ้าง ครับ แต่ ภาพที่ออกมาไม่แตกต่างเท่าไหร่อย่างที่เพื่อนออก

ต้องทำใจครับเพราะว่าทีวีที่ท่านใช้ มีความคมชัดสูง แต่ สัญาณทีวี กับเครื่องรับเรามันแบบ ความคมชัดต่ำ นะ ทำไงก็ชัดคมอยาก ยกเว้น โดดข้ามไปดู hd นั่นแหละครับถึงจะคมชัดครับ
oxegent
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2010, 05:25:50 pm »

เพิ่มเติมครับ

ท่านใช้ zim 4 สัญาณ ที่ส่งออกเป็นแบบ AV แล้วท่านบอกว่าจะไปซื้อสาย component มาใส่ จะสอบถามว่าจะซื้อแบบไหนมาใส่ครับ

ในเมื่อเครื่องรับท่าน เป็นแบบAV ถ้าเป็นสายแปลง จากAV  ทำไม่ได้ครับ เพราะ ระบบทีวี ที่เป็นช่อง coponent จะต้องส่งสํญาณ เป็น แม่สี

RGB คือ แดง เขียว น้ำเงิน สัญญาณ ต้องออกมาจากเครื่องรับดาวเทียมที่เป็น coponent  โดดยตรง แต่ถ้าเป็นแบบAV แล้วจะแปลง น่าจะมีตัวแปลงขายอยู่บ้าง ครับ แต่ ภาพที่ออกมาไม่แตกต่างเท่าไหร่อย่างที่เพื่อนออก

ต้องทำใจครับเพราะว่าทีวีที่ท่านใช้ มีความคมชัดสูง แต่ สัญาณทีวี กับเครื่องรับเรามันแบบ ความคมชัดต่ำ นะ ทำไงก็ชัดคมอยาก ยกเว้น โดดข้ามไปดู hd นั่นแหละครับถึงจะคมชัดครับ
Re รุ่นไหนบ้างครับ ที่ใช้สายต่อ Component

phab
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2010, 11:41:11 pm »

ขออภัยตอบช้าไม่ทราบว่าทันหรือป่าว

re ที่มีช่อง component มีของzim 3 hd ครับ ตัวละประมาณ 2 พันกว่าบาทครับ ข้างบนมีหลายเจ้าครับเลือกดูคร้บ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์