ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
18, พฤษภาคม 2024, 10:26:03 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  อาการภาพกระตุก ภาพแช่แข็งของช่องทีวีเวียดนามแบบนี้เคยเจอกันบ้างมั้ยครับ ?
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการภาพกระตุก ภาพแช่แข็งของช่องทีวีเวียดนามแบบนี้เคยเจอกันบ้างมั้ยครับ ?  (อ่าน 7027 ครั้ง)
myTickget
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 10, ธันวาคม 2010, 01:25:34 pm »

ผมรับชมช่อง VTV2 ผ่านทาง VTC SD จาน KU 75ซม. ของ True ใช้ LNB ของ VTC โดยเฉพาะ
คุณภาพสัญญาณ 100% มีอาการภาพกระตุก ภาพแช่แข็งครับ
ตัวอย่างในคลิปนะครับ http://www.youtube.com/watch?v=qhpOjd52qGk

อยากขอคำตอบเพื่อเอาไปเปรียบเทียบครับผม... ท่านใดเคยดูช่อง VTV 2 หรือ VTV 4 ตอนที่มีบอลแข่ง โดยดูแบบฟรีที่หันจานไปรับ Vinasat 1 ไม่ว่าจะเป็น C หรือ Ku Band เคยเจออาการแบบผมมั่งมั้ย ? ขอคำตอบจากท่านที่เคยนั่งดูแบบเป็นเรื่องเป็นราว 1-2 ชั่วโมงนะครับ ^^

ข้อมูลเพิ่มเติม
1. มีปัญหาเฉพาะตอนที่มีกีฬาแข่ง เกิดขึ้นถี่มาก
2. มีปัญหาเฉพาะตอนหัวค่ำ จะเป็นแบบนี้ถี่มาก
3. เวลากลางวันนาน ๆ ครั้งจะมีอาการสักทีนึง

สิ่งที่ต้องการนำไปเปรียบเทียบคือ ถ้ารับชมแบบธรรมดา กับรับชมแบบเสียเงิน จะมีอาการเหมือนกันหรือต่างกัน ? เสียเงินไปแล้วก็อยากดูแบบดี ๆ ครับ Wink ตอนนี้รู้สึกเหมือนดูบอลผ่านหน้าเว็บ ฮ่า ๆ ไม่รู้ว่าจะแก้ปัญหายังไงดี...
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
myTickget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, ธันวาคม 2010, 02:06:59 pm »

ลืมให้ข้อมูลอีกอย่างนึง จานของผมหันไปรับสัญญาณที่ Asiasat 5 ครับ

ผมอยากได้ข้อมูลเปรียบเทียบว่าจานที่รับ Vinasat 1 จะมีปัญหาภาพค้างแบบเดียวกันมั้ย ?
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ลองดูนะ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, ธันวาคม 2010, 02:59:23 pm »

ความถี่12477ของvtcทางasiasat5ลองดูว่าสายRG6ก่อนเข้ากล่องReอย่ามีการม้วนสายไว้โดยเด็ดขาดไม่งั้นสัณญาณภาพกระตุก
myTickget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, ธันวาคม 2010, 03:15:33 pm »

ความถี่12477ของvtcทางasiasat5ลองดูว่าสายRG6ก่อนเข้ากล่องReอย่ามีการม้วนสายไว้โดยเด็ดขาดไม่งั้นสัณญาณภาพกระตุก

ตอบเหมือนตาเห็นเลยพี่ท่าน ผมม้วนสายไว้จริง ๆ เดี๋ยวกลับบ้านไปจะไปลองนะครับ แล้วจะกลับมาบอกผลอีกที
myTickget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, ธันวาคม 2010, 07:20:36 pm »

สายที่ม้วนไว้ ตัดทิ้งไปแล้วครับ ทำหัว f-type ใหม่แล้วแต่ก็ยังมีอาการอยู่

ตอนนี้ได้คำตอบจากผู้ให้บริการแล้วครับ เป็นปัญหาจากการส่งสัญญาณจากทางเวียดนามเอง
ส่งแบบข้ามดาวเทียมจาก vinasat1 to asiasat5 ทำให้สัญญาณอาจจะมีขาดหายบ้าง
ทางเวียดนามรับทราบปัญหาแล้ว กำลังดำเนินการเแก้ไขปัญหาอยู่ เดี๋ยวคงดีขึ้น
ตอนนี้ไม่ซีเรียสแล้ว ปล่อยไปตามธรรมชาติดีกว่า ถ้าไม่ดีขึ้นเดี๋ยวตั้งจานรับช่องเวียดนามโดยตรงเอาซะเลย lol

ใครว่างไม่มีอะไรทำลองเปิดช่อง VTV2 ดูนะครับ ตอนนี้มีไซอิ๋ว ฟังภาษาไม่ออกหรอกแต่สนุกดี
สมาชิกvtc
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, ธันวาคม 2010, 07:29:38 pm »

ถ้าชอบกีฬาดูcctv5เลยครับบอกได้คำเดียวว่าคุ้มมากๆ
myTickget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, ธันวาคม 2010, 07:45:04 pm »

ถ้าชอบกีฬาดูcctv5เลยครับบอกได้คำเดียวว่าคุ้มมากๆ

ใช่ครับ แค่นี้ก็คุ้มแล้ว เฉลี่ยเดือนละ 200 กว่าบาทเอง ช่องโปรดของผมคือ VTV 2 3 4, CCTV5, ESPN, Star Sport, Star Movies, HBO, KBS World, Arirang, TvN, Animal Planet, Discovery, Astro, Cartoon, Australta Network, HBO, TV5monde, iTV, VTC3

มีตั้ง 70 กว่าช่อง แค่นี้ก็ดูไม่หมดแล้วครับ ผมว่าชุดทีวีเวียดนามเนี่ยดีมากเลย ครบครัน เสียอย่างเดียว VTV2, VTV4 มีปัญหา ไม่งั้นจะให้  5 ดาวเลยล่ะ (ความเห็นส่วนตัว)
dream sat
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 10, ธันวาคม 2010, 09:30:24 pm »

ครับ เป็นครับ   แต่  k+ ไม่เป็นครับ  ภาพชัดพอๆกับ astro เสียดายที่แพงกว่า  ยิ่งบอลพลีเมียร์แจ่มมากครับ
myTickget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 10, ธันวาคม 2010, 09:46:29 pm »

ครับ เป็นครับ   แต่  k+ ไม่เป็นครับ  ภาพชัดพอๆกับ astro เสียดายที่แพงกว่า  ยิ่งบอลพลีเมียร์แจ่มมากครับ

ขอบคุณครับที่ช่วยยืนยันอีกเสียง ผมจะได้ไม่ต้องคิดเล็กคิดน้อยอะไรอีก ^^ รอสักระยะถ้าไม่มีการแก้ไข เดี๋ยวซื้อจานมือสองกะรีซีฟเวอร์ราคาถูกมาติดเพื่อรับช่อง VTV โดยเฉพาะก็แล้วกันเนาะ
patsat.net
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2010, 04:26:07 am »

เป็นเหมือนกันทั้งสองดวงครับ เครื่องVTC ที่VENASAT กระตุก เครื่อง K PLUS ไม่กระตุก มีลูกค้าและเพือนช่างโทรหาหลายรายครับ เป็นเหมือนกัน
myTickget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2010, 09:26:47 am »

เป็นเหมือนกันทั้งสองดวงครับ เครื่องVTC ที่VENASAT กระตุก เครื่อง K PLUS ไม่กระตุก มีลูกค้าและเพือนช่างโทรหาหลายรายครับ เป็นเหมือนกัน

ขอบคุณครับที่ช่วยให้คำตอบอีกเสียหนึ่ง คงได้ข้อรุปแล้วครับ

สรุปได้ว่า...ถ้าเป็นชุด VTC ไม่ว่าจะหันไปรับ Vinasat 1 หรือ Asiasat 5 ก็อาการเดียวกันหมด
jp
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2010, 10:47:47 am »

ใช่ครับ แค่นี้ก็คุ้มแล้ว เฉลี่ยเดือนละ 200 กว่าบาทเอง ช่องโปรดของผมคือ VTV 2 3 4, CCTV5, ESPN, Star Sport, Star Movies, HBO, KBS World, Arirang, TvN, Animal Planet, Discovery, Astro, Cartoon, Australta Network, HBO, TV5monde, iTV, VTC3

มีตั้ง 70 กว่าช่อง แค่นี้ก็ดูไม่หมดแล้วครับ ผมว่าชุดทีวีเวียดนามเนี่ยดีมากเลย ครบครัน เสียอย่างเดียว VTV2, VTV4 มีปัญหา ไม่งั้นจะให้  5 ดาวเลยล่ะ (ความเห็นส่วนตัว)
ช่อง ซ๊ซ๊ทีวี ห้า รับ ได้ เป็นดาวเทียมดวงไหนละครับ
myTickget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2010, 11:33:16 am »

ช่อง ซ๊ซ๊ทีวี ห้า รับ ได้ เป็นดาวเทียมดวงไหนละครับ

Asiasat 5 ครับ
ดาวเหนือ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2010, 08:23:21 pm »

คุณ tickget ครับ อ่านกระทู้คุณแล้ว เหมือนมีความหวังขึ้นมา
รบกวนขอ เมล หรือเบอร์มือถือ เพื่อสอบถามข้อมูลจะเป็นพระคุณยิ่ง
myTickget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2010, 11:44:18 pm »

ดูเมลที่รูปกล่องจดหมายด้านซ้ายเลยครับผม ยินดีแนะนำให้ได้เท่าที่รู้นะครับ เพราะผมเองก็ไม่รู้อะไรมากครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์