ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
23, พฤษภาคม 2024, 07:34:54 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มี multiswitch แบบ 4*4 แต่ต้องการค่อ RX 5ตัว
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มี multiswitch แบบ 4*4 แต่ต้องการค่อ RX 5ตัว  (อ่าน 2557 ครั้ง)
chansoi5
Newbie
*

« เมื่อ: 28, ตุลาคม 2013, 08:29:24 pm »

มี multiswitch แบบ 4*4 แต่ต้องการต่อ RX 5ตัว คือ ต่อดาวเทียม thaicom-c band และ nss6 ครบ 4 lnb แล้ว แต่มีรีซีพเวอร์ 5 จุด ที่ต้องต่อ ต้องต่ออย่างไรครับ 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dk
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2013, 08:31:48 pm »

ใช้เพาเวอร์พาสสองทางต่อกับเครื่องที่ดูไม่พร้อมกันสองเครื่องครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kaijae
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2013, 09:00:48 pm »

มี multiswitch แบบ 4*4 แต่ต้องการต่อ RX 5ตัว คือ ต่อดาวเทียม thaicom-c band และ nss6 ครบ 4 lnb แล้ว แต่มีรีซีพเวอร์ 5 จุด ที่ต้องต่อ ต้องต่ออย่างไรครับ 

เพิ่มใดเสคก็ได้ครับ

bnipon
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2013, 08:32:28 am »

เปลี่ยน มัลติ 4x6 แน่นอนที่สุด

blacknaja
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2013, 11:00:12 am »

กรณี มี Lnb ดาว Pa d..A5 ..Ch 10..Nss6..Th C..และ Th ku รวม 6 ดาว ..แต่มัลติสวิทย์ เป็น 4*4 ..จะต้องทำอย่างไรครับ ถึงจะสามารถ ดูได้ครบ..ทุกดาว..
kaijae
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2013, 11:10:16 am »

กรณี มี Lnb ดาว Pa d..A5 ..Ch 10..Nss6..Th C..และ Th ku รวม 6 ดาว ..แต่มัลติสวิทย์ เป็น 4*4 ..จะต้องทำอย่างไรครับ ถึงจะสามารถ ดูได้ครบ..ทุกดาว..

ถ้าไม่เปลี่ยนมัลติ ก็ต้องเพิ่มใดเสค แต่ละเครือง

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2013, 11:57:16 am »

๖ ดาว จะดูกี่เครื่อง จะได้ตอบถูก

dk
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2013, 12:00:43 pm »

จะดูหมดทุกดาวสักกี่เครื่องครับ
ของผมมีมัลติ 9*6 ยังดูไม่ได้ครบหกดาวที่ว่าเลย

แต่ถ้าจะดูให้ได้จริง ๆ มันก็มีวิธีต่อให้ดูครบดาวครบเครื่องจนได้
blacknaja
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2013, 04:07:19 pm »

สงสัย..ตรงดาวที่จะเอาเข้า multi sw.(แทนไดเสก) น่ะครับเพราะมี 6 lnb แต่พอร์ท.multi sw. มีแค่ 4 พอร์ท..ที่ติดตั่งไว้หลายดาวเอาไว้ทดลองเล่นน่ะครับ แต่หลักจริงๆ คือเน้น Feed (ชุดนี้มีจานดำ 5.5 ฟุต 2 ใบ  75 ซม. ku อีกใบทำดูโอ)..ส่วนเครื่องห้องสมาิชิกภายในบ้าน..ก้มีจานดำ 6 ฟุต รับตรง Th C .รบกวนสอบถามมีวิธีต่อโดยไม่ต้องซื้อ multi 6*.... หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
dk
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2013, 04:39:55 pm »

สงสัย..ตรงดาวที่จะเอาเข้า multi sw.(แทนไดเสก) น่ะครับเพราะมี 6 lnb แต่พอร์ท.multi sw. มีแค่ 4 พอร์ท..ที่ติดตั่งไว้หลายดาวเอาไว้ทดลองเล่นน่ะครับ แต่หลักจริงๆ คือเน้น Feed (ชุดนี้มีจานดำ 5.5 ฟุต 2 ใบ  75 ซม. ku อีกใบทำดูโอ)..ส่วนเครื่องห้องสมาิชิกภายในบ้าน..ก้มีจานดำ 6 ฟุต รับตรง Th C .รบกวนสอบถามมีวิธีต่อโดยไม่ต้องซื้อ multi 6*.... หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

เป็นหลักที่จะให้คนอื่นดูมีกี่ดาวกี่เครื่อง
เอามาเล่นเองแบบให้ครบทุกดาวกี่เครื่อง
lnb แต่ละดาวที่มือยู่มีดาวละกี่ขั้วครับ
blacknaja
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 30, ตุลาคม 2013, 10:38:06 pm »

คงต้องใช้ไดเสค..เพราะมัลติ..เจอดาวเดียวก็ 2 พอร์ท แล้วล่ะครับ..มั่ยรู้ว่า ไดเสค มีวิธีทำให้ได้ 6 ดาวมั้ยครับ เครื่องรับเครื่องเดียว ..ขอบคุณครับ..
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 30, ตุลาคม 2013, 11:55:48 pm »

คงต้องใช้ไดเสค..เพราะมัลติ..เจอดาวเดียวก็ 2 พอร์ท แล้วล่ะครับ..มั่ยรู้ว่า ไดเสค มีวิธีทำให้ได้ 6 ดาวมั้ยครับ เครื่องรับเครื่องเดียว ..ขอบคุณครับ..
ของเดิมต่อยังไงบ้าง ดาวอะไรเข้าที่ไหน อย่าประหยัดคำถาม บอกมาให้ครบจะได้ตอบถูก
ส่วนไดเส็คที่รับ ๖ ดาวได้ก็มีครับ เรียกว่า ไดเส็ค 8x1 ครับ ตอนนี้มีแค่แบรนด์เดียวที่ขาย เป็นของนายเก้า (พิมพ์ตรงไม่ได้ เป็นชื่อต้องห้ามของเว็บบอร์ด) หรือจะใช้ไดเส็ค 4x1 ๒ ตัวกับ สวิทช์ 22K ก็ได้ หรือจะใช้มัลติ สวิทช์ 4x4 ๑ ตัว 2x4 ๑ ตัว (ได้ ๓ ดาว) แล้วเอา ไดเส็ค 4x1 ๑ ตัว มาต่อ ก็จะได้ ๖ ดาว ๑ เครื่อง แต่จริงๆน่าจะใช้มัลติ 6x4 มากกว่านะ เพราะว่าโดยส่วนมากจะดูกันที่ Th C,Th KU,NSS 6 เป็นหลักกัน แต่มันก็จะมีปัญหาตรงที่พอร์ต .๕ (ครึ่งของระบบมัลติ) มันจะไปชนกับไดเส็ค ผมยังไม่ได้ลองตัวนี้ ตอบไม่ได้ครับ ที่เหลือก็ลองดูครับ

dk
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 31, ตุลาคม 2013, 10:05:03 am »

เครื่องรับเครื่องเดียวสบายมาก
ซื้อไดเสค 8x1 ตามท่านดาวดวงใหม่บอก
ใช้มัลติ 0/22k สองตัวต่อเข้ากับไดเสค 4x1 ก็ได้
ตัดสินใจอย่างไรค่อยมาว่ากันใหม่ครับ
blacknaja
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2013, 10:07:16 am »

อุปกรณ์สะสมที่มีอยู่ตอนนี้..multi 4*12 ของไอเดีย  1 ตัว..ไดเสค 4*1 มี 2 ตัวครับ...หากทำได้ รบกวน แผนผังการต่อด้วยครับ..หากไม่ได้.ต้องซื้ออุปกรณ์ใดเพิ่มเติมครับ...ขอบคุณครับ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2013, 03:15:26 pm »

อุปกรณ์สะสมที่มีอยู่ตอนนี้..multi 4*12 ของไอเดีย  1 ตัว..ไดเสค 4*1 มี 2 ตัวครับ...หากทำได้ รบกวน แผนผังการต่อด้วยครับ..หากไม่ได้.ต้องซื้ออุปกรณ์ใดเพิ่มเติมครับ...ขอบคุณครับ
ผมว่าเอา 4x12 ไปแลกอุปกรณ์ที่ขาดน่าจะดีกว่านะ
ส่วนผังการต่อขอเป็นหลังไมล์ครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์