ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 08:13:47 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ติดตั้งจานใหม่แล้วรับช่องสัญญานไม่ครบทุกช่อง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้งจานใหม่แล้วรับช่องสัญญานไม่ครบทุกช่อง  (อ่าน 5939 ครั้ง)
yakuda
Newbie
*

« เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2013, 10:44:22 am »

เกริ่นนำ :           ผมซื้ออุปกรณ์เหล่านี้มาติดตั้งเองแต่ว่าไม่สำเร็จ (จานทึบเขียว Leotech LNB Infosat (รุ่น K-032) แบบ 11300 ชนิด 2 ขั้ว ต่อตรงเข้ากล่องรับสัญญาณ ดีคุ้ม 2 กล่อง) ระยะห่างระหว่างจานกับจุดติดตั้ง ตำแหน่งที่ไกลที่สุด ไม่เกิน 10 เมตร  (สภาพแวดล้อมบริเวณใกล้เคียงจากตำแหน่งที่ผมติดตั้งจาน เยื้องไปด้านบนห่าง ไม่เกิน 4 เมตร มีติดจาน C -  Band และระดับเดียวกันห่างจากตำแหน่งที่ผมติดตั้งจานไม่เกิน 4 เมตร ก็มีติดจาน C - Band) (แต่ปรับยังไงคุณภาพของสัญญานก็ได้ไม่เกิน 5%) เลยไปโทรตามช่างมาปรับหน้า คิดจานค่าปรับ 500 บาท

เนื้อเรื่อง :          ช่างมาถึงไม่ปรับจานให้บอกต้องตั้งจานตำแหน่งใหม่คิดเงิน 1,000 บาท รวมขาตั้งยาว (แบบ C - Band) แต่เมื่อช่างติดตั้งเสร็จแล้วมาจูนกล่องเพื่อรับสัญญาน พบว่าดูรายการไม่ครบทุกช่อง ช่องที่ดูไม่ได้ เช่น NBT, ThaiPBS, VoiceTV, Asia update ฯลฯ เป็นเหมือนกันทั้ง 2 จุดเลย  (ช่างบอกว่าไม่เคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน ตอนแรกบอกว่าสงสัย LNB เสียต้องเปลี่ยน หัวใหม่ - สักพักก็มาดูที่กล่องแล้วบอกว่าจะลองจะเอากล่องไป upgrade frimware ที่ร้านดูจะได้รู้่ว่าเป็นปัญหาที่กล่องหรือไม่  ผมเลยบอกว่าไม่เป็นไรเอาแค่นี้แล้วกันเพราะมันเป็นวันอาทิตย์ แล้วก็ประมาณสองทุ่มกว่าแล้ว) แล้วซ่างก็ไม่ได้ติดต่ออะไรมา แล้วผมก็ไม่ได้ติดต่อหาช่างเหมือนกัน

สรุป :                ผมเคยเปิดอ่านเจอในเว็บบอร์ด (ไม่แน่ใจว่าที่ไหนบ้าง) ว่า การแก้ไขปัญหาการรับช่องสัญญานไม่ครบทุกช่อง มีแนวทางที่สรุปได้ดังนี้
            1. ปรับตำแหน่ง LNB ใหม่
            2. เปลี่ยน LNB ใหม่
            3. ติดตัว multiswtich เข้าไปเพื่อให้สัญญาดาวเทียมแยกเป็น แนวตั้ง และแนวนอน ดังนั้น

คำถาม :              1. จากคำตอบตอบข้างต้นสามารถแก้ไขปัญหาดังกล่าวได้จริง - เท็จประการได้ครับ
                        2. จากข้อมูลที่ได้รับมาทำให้ผมจึงไปซื้อ  multiswtich ของ leotech แบบ 4/4 มาเพื่อจะแยกสัญญาน แนวตั้งและแนวนอน แต่เมื่อจะต่อจริงๆ ผมสังสัยว่า เราจะรู้ได้อย่างไรว่าที่ขั่วดาวเทียมนั้น ขั้วไหนเป็นแนวตั้ง หรือเป็นเขแนวนอน แล้วไฟเลี้ยงแต่ละขั่วขั้วไหนไฟเลี้ยง 18 v. หรือ 13 v. (เพราะว่าที่ multiswtich มันมีช่องเข้า 18v/22kh 13v/22kh 18v/0kh 13v/0kh ) จึงทำให้ผมไม่กล้าจะทำสายสัญญานจากหัวดาวเทียม ต่อเข้า multiswtich และต่อสายจาก multiswtich เข้ากล่องรับสัญญาน เพราะกลัวมันจะช็อตกับอุปกรณ์ที่ต่อพ่วงกันอยู่
                        3. ช่างที่มาติดตั้งไม่รู้แนวทางการแก้ไขปัญหาจริงๆ เพราะไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้
                        4. ขอคำแนะนำด้วยครับ ว่าควรทำอย่างไรดี
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
leksuk
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2013, 11:14:10 am »

ใช่เครี่องรับอะไรครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sinyor01
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2013, 11:14:56 am »

ทุกอย่างน่าจะถูกหมดแล้วนะครับ
LNB มันมีสองขั้ว แยกกันคนละกล่องถูกแล้วครับ
ไม่ต้่องใช้ multi เพราะใน 1 ขั้วมีทั้ง แนว vและh อยู่แล้ว ดั้งนั้นเราจะดูช่องที่เป็น V-H ได้อิสระ ไม่กวนกันจึงไม่ต้องใช้ mulit.
ไม่รู้ว่า firmware ของกล่องเป็นล่าสุดหรือยัง ถ้ายังอาจจะต้องให้ช่าง update firmware ดีคุ้มให้ล่าสุดด้วยนะครับ
yakuda
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2013, 11:15:43 am »

ใช่เครี่องรับอะไรครับ

DTV รุ่นดีคุ้ม จำนวน 2 กล่อง ครับ
yakuda
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2013, 11:20:50 am »

ทุกอย่างน่าจะถูกหมดแล้วนะครับ
LNB มันมีสองขั้ว แยกกันคนละกล่องถูกแล้วครับ
ไม่ต้่องใช้ multi เพราะใน 1 ขั้วมีทั้ง แนว vและh อยู่แล้ว ดั้งนั้นเราจะดูช่องที่เป็น V-H ได้อิสระ ไม่กวนกันจึงไม่ต้องใช้ mulit.
ไม่รู้ว่า firmware ของกล่องเป็นล่าสุดหรือยัง ถ้ายังอาจจะต้องให้ช่าง update firmware ดีคุ้มให้ล่าสุดด้วยนะครับ

การอัพเดต Firmware ของกล่องผมอัพ ผ่านดาวเทียมเรียบร้อยแล้วครับ เห็นว่าวันที่ล่าสุดของ Firmware เป็น 10.06.2013 แต่ปัญหาดังกล่าวก็ยังไม่หายไป แต่ว่าเดี๋ยววันนี้ขอกลับไปดูค่า config. ที่กล่องของผมก่อนว่ามันตรงกับคำแนะนำในคู่มือของบริษัท DTV หรือเปล่า (เพิ่งได้วันนี้) ได้ความอย่างไรจะแจ้งให้ทราบต่อไปครับ
somtavhin
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2013, 12:57:49 pm »

ถ่ายรูปมาดูหน่อยครับ
x-men
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2013, 01:17:42 pm »

แล้วไปเอาช่างที่ไหนมาทำนี่ ช่างเร่หรือปล่าว เขาใช้อะไรปรับหัวปรับจาน หรือปรับแบบมองจานข้างบ้านตั้งพัน
ถ้าเป็นทั้งสองเครื่องอาการเดียวกัน น่าจะเป็นที่จานแล้ว ยังปรับไม่ละเอียด

ลองกด 9999 ที่รีโมทดูครับ
yakuda
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2013, 01:52:25 pm »

รับทราบครับ
yakuda
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2013, 01:54:58 pm »

แล้วไปเอาช่างที่ไหนมาทำนี่ ช่างเร่หรือปล่าว เขาใช้อะไรปรับหัวปรับจาน หรือปรับแบบมองจานข้างบ้านตั้งพัน
ถ้าเป็นทั้งสองเครื่องอาการเดียวกัน น่าจะเป็นที่จานแล้ว ยังปรับไม่ละเอียด

ลองกด 9999 ที่รีโมทดูครับ

เรื่องช่าง แกเป็นช่างซ่อมพวกเครื่องใช้ไฟไฟ้มาก่อนแล้วก็หันมาเป็นช่างติดตั้งดาวเทียมด้วย
ตอนปรับหัวก็ไม่เห็นแกใช้อุปกรณ์อะไรเป็นพิเศษนะ เห็นมีแต่ TV. ตัวเล็ก สำหรับปรับดูสัญญานหน้างานเท่านั้นเองอะ

เรื่่องการปรับที่รีโมต ได้ความยังไงจะแจ้งให้ทราบต่อไปครับ
leksuk
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2013, 02:19:58 pm »

ท่านลองหมุน lnb ให้ขั้ว rg6 อยู่ที่ประมาณ 16.30 น ให้ยืนหันหน้าเข้าหน้าจานนะครับ
ผมดูตามช่องที่ท่านดูไม่ได้เป็นช่องแนว vทั้งหมด
yakuda
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2013, 02:41:04 pm »

ท่านลองหมุน lnb ให้ขั้ว rg6 อยู่ที่ประมาณ 16.30 น ให้ยืนหันหน้าเข้าหน้าจานนะครับ
ผมดูตามช่องที่ท่านดูไม่ได้เป็นช่องแนว vทั้งหมด

รับทราบครับ
yakuda
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2013, 09:46:25 am »

- ช่องอื่นๆ ที่เป็น แนว Ver  ตรวจสอบแล้วมีปัญหาครับ คือ ความแรงของสัญญาประมาณ 90%+ เล็กน้อย แต่คุณภาพสัญญานมาไม่เกิน 5%
- ผม load ค่า defalut ตามคำแนะนำแล้วผมเหมือนเดิม
- ช่อง DLTV , Money กด INFO ดูว่า ความแรงสัญญาณ กับ คุณภาพสัญญาณ  ได้ 90%+ เล็กน้อย คุณภาพสัญญานมา 80%+ ปลายๆ
- ยังไม่ได้นำกล่องไปลองกับจานแดงของบ้านอื่นๆ ครับ
- RG 6 จาก LNB ถึงเครื่องยาวประมาณไม่เกิน 15 เมตร จากจุดที่อยู่ใกล้ที่สุด
- ยังไม่ได้ลองหมุน lnb ให้ขั้ว rg6 อยู่ที่ประมาณ 16.30 น เนื่องจากว่ามีธุรด่วนเข้ามาครับ

อาการนี้ ใช่ หัว lnb เราเสียหรือไม่ครับ
yakuda
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2013, 09:50:29 am »

รับทราบครับ

หาปุ่มเพื่อ ใส่รูปภาพไม่เจอครับ
yakuda
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2013, 10:28:34 am »

ภาพถ่ายประกอบ
1) ถ่ายมุมไกล
1) http://pic.free.in.th/id/1380e324d1f0c9292e041d837a89465a

2) ถ่ายขึ้นด้านบน
2) http://pic.free.in.th/id/3947400ffbbe65bdcb28420d91daaef6   

3) ถ่ายมุมฝั่งตรงข้าม
3) http://pic.free.in.th/id/fe6d1f675f02d7b99120c644342f8ce4

4) ซูม
4) http://pic.free.in.th/id/98f7fffe7c784ab2098dd79b57eb7afc

5) ถ่ายจากมุมด้านบน
5) http://pic.free.in.th/id/3935a9f83981541a0bed321baa8f32df

6) ซูมจากมุมด้านบน
6) http://pic.free.in.th/id/72b87833392d5a97031302daf5ace674

7) สงสัยว่ามันคือ เสาอากาศประเภทไหน
7) http://pic.free.in.th/id/45b88bf27f24b294e7d61ca832ebe5c7
amadeus
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2013, 02:15:10 am »

ภาพถ่ายประกอบ
1) ถ่ายมุมไกล

2) ถ่ายขึ้นด้านบน

3) ถ่ายมุมฝั่งตรงข้าม

4) ซูม

5) ถ่ายจากมุมด้านบน

6) ซูมจากมุมด้านบน

7) สงสัยว่ามันคือ เสาอากาศประเภทไหน

ไม่แน่ใจว่าคือ เสา yagi หรือเปล่านะครับ

http://www.wifi4you.com/index.php?lay=show&ac=cat_show_pro_detail&cid=18188&pid=124953

ปล. เวลาใส่รูป ให้ดูโค๊ด = BB Code [with thumbnail] แบบนี้รูปจะได้ไม่ใหญ่มากดูง่าย
ใครอยากดูรูปใหญ่ค่อยคลิ๊กไปดูเอง
yakuda
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 10, กรกฎาคม 2013, 11:45:52 am »

ขออภัยที่มาตอบช้าครับงานด่วนเข้า

ต้องขอบคุณมากๆ สำหรับคำแนะนำของทุกๆ ความคิดเห็นนะครับ

ในท้ายที่สุดก็คงต้องตามช่างมาแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้น เพียงแต่ว่าผมอยากรู้สาเหตุและปัญหาเพื่อทราบแนวทางการแก้ไขก่อน เผื่อวันหน้ามีโอกาสเจอ

ปัญหาแบบเดียวกันหรือใกล้เคียงกัน แล้วสภาพแวดล้อมเอื้ออำนวยให้ปรับหน้าจานเองได้เลยแบบไม่เสี่ยง เพราะว่าผมกลัวความสูง อิอิ
   ขอบคุณจากใจจริงครับ

ขออนุญาติถามต่อเลยนะครับว่า

1.) จากสภาพแวดล้อมดังกล่าว ถ้าผมจะทำ duo Nss 6 บนจานเขียวมีความเป็นไปได้ไหมครับ

2.) ช่องรายการทั้งหมดที่อยู่ในระบบ KU นั้น บนระบบ C Band จะมีรายงานของระบบ KU อยู่ทั้งหมด ใช่หรือไม่ครับ (ช่องรายการ KU ทั้งหมด + ช่อง

รายการเฉพาะบนระบบ C Band = ระบบ C Band ) หรือว่าไม่จำเป็น

แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่ว่าผู้ผลิตรายการว่า

- บางรายการจะส่งสัญญานไปทั้งระบบ KU และ C Band พร้อมกัน
      - บางรายการจะส่งเฉพาะบนระบบ KU เท่านั้น
      - บางรายการจะส่งเฉพาะบนระบบ C Band เท่านั้น
   ใช่ไหมครับ

3). ถ้าผมต้องการจะดิดจาน C Band ใต้ตำแหน่ง C Band ที่อยู่ด้านบนหรือตำแหน่งที่ใกล้เคียงกันจะมีปัญหาเรื่องสัญญานหรือไม่ครับ (ป้องกันปัญหา

เรื่องขยะที่มาติดบันตะแกรงโดยให้จานด้านบนเป็นตัวกันขยะ) ดูรูปแนบลำดับที่ 5 ประกอบครับ

4). ถ้าต้องการดูรายการของต่างประเทศ เช่น Cnn, CCtv ฯลฯ จะต้องใช้ระบบ KU หรือว่า C Band และใช้หัวดาวเทียมประเภทไหนอะครับ จากสภาพแวด

ล้อมดังกล่าวกรณีของผมจะเป็นไปได้ไหมที่จะติดหัวดาวเทียมเพื่อดูรายการของต่างประเทศ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์