ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
17, พฤษภาคม 2024, 07:20:59 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามเกี่ยวกับ จานส้มรวมกับจานดำครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ จานส้มรวมกับจานดำครับ  (อ่าน 2052 ครั้ง)
newsone
Special Member
*

« เมื่อ: 22, ธันวาคม 2013, 08:04:48 pm »

พอดีมีลูกค้าให้ไปแก้ไขครับ

คนเก่าติดไว้แบบนี้ครับ

ผมปืนขึ้นไปดูบนฝ้ามา

เขาติดจานส้มใช้หัว  ku 2 ขั้ว

จานดำใช้หัว C 2 ขั้ว

เดินสายจากจานดำมาเข้า  multi  2x4

แล้วมี  ขาออกจาก multi เขาใช้ 3 รูเท่านั้นอีก รู ไม่ได้ใช้

แล้วเขาเดินเส้นนึงไปอีกห้องนึง เพื่อดูจานดำอย่างเดียว

ส่วนอีกสองเส้น เขาเอาไปรวมกับ  สายที่มาจากจานส้ม 

โดยสายจากจานดำที่ออกมาจาก  multi  เส้นนึงไปเข้า ไดเส็ก   เพื่อรวมกับ  สายเส้นนึงที่มาจากจานส้ม

แล้วเขาก็เอาสายเส้นนั้นไป เข้า ห้องนึงเพื่อดู  จานดำ กับ จานส้ม  โดยใช้  ipm clear

ส่วน อีกห้อง ก็เอาสายจานดำอีกเส้นที่ออกจาก multi  ไปรวมกับจานส้ม อีกเส้น รวมกันที่  ไดเส็ก อีกตัวนึง  ขาออกจาก ไดเส็ก ก็ไปเข้าอีกห้องที่ดู จานดำ กับ จานส้ม  โดยใช้  ipm clear

ปัญหาที่เขาเรียกไปดูคือ เมื่อก่อน เขาก็ดูได้ปกติ

แต่มามีปัญหาไม่นานมานี้  โดย เครื่องเคลียร์ ในห้องนึง จะดู  ipm ได้แค่ บางช่องเท่านั้น

เครื่องข้างนอกก็เหมือนกัน

ช่องที่ดูไม่ได้ จะขึ้น  คำว่า สัญญาณอ่อนครับ

เขาได้เรียกช่างที่ติดมาแก้ไข แต่ช่างก็แก้ไขไม่ได้

ผมได้ลองเอาเครื่อง  เคลียร์มาเทสที่บ้าน ก็ดูได้ปกติ  ผมดูจากจาน ku น่ะครับ

ทีนี้ ถ้าผมจะไปแก้ไขให้ลูกค้านี่  ผมจะแก้แบบนี้ได้ไหม

เปลี่ยน multi เป็น  4x4 เลย ได้ไหมครับ แล้วเอาไดเส็ก ออก

หรือใครเคยทำแนะนำว่า  จะรวมสัญญาณยังไงครับ

แล้วอีกข้ออาการสัญญาณอ่อน หลายช่องมากเกิดจากอะไรครับ

เครื่องเคลียร์ปกติน่ะครับ ผมมาเทสที่บ้านแล้ว

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

atisat55
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 22, ธันวาคม 2013, 08:10:40 pm »

เอา อุปกร เค้าออกให้หมด  ใส่ 4X4 เข้าไป จบงานเลยครับ

ถ้ายังไม่จบ....ก็ต้องดูที่ หัว LNB ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

smallbee
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 22, ธันวาคม 2013, 08:11:39 pm »

เปลี่ยนมัลติ 4x4 จบ
suchai
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 22, ธันวาคม 2013, 08:23:10 pm »

เอา อุปกร เค้าออกให้หมด  ใส่ 4X4 เข้าไป จบงานเลยครับ

ถ้ายังไม่จบ....ก็ต้องดูที่ หัว LNB ครับ
ใช่ครับ รื้อตัวพ่วงโน่นนี่นั่นออกให้หมด ใส่ 4x4 เข้าไปแทน จบครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 22, ธันวาคม 2013, 08:31:00 pm »

ปัญหามันอยู่ที่หน้าจานมากกว่า หน้าจานคุณขนาดเท่าไหร่ ของลูกค้าขนาดเท่าไหร่ สัญญาณหน้าจานมาได้เท่าไหร่ แล้วคุณตั้งจานเองให้ลูกค้าหรือคุณมั่นใจได้มากแค่ไหนว่าหน้าจานตรง ๑๐๐%

newsone
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 22, ธันวาคม 2013, 08:50:37 pm »

ปัญหามันอยู่ที่หน้าจานมากกว่า หน้าจานคุณขนาดเท่าไหร่ ของลูกค้าขนาดเท่าไหร่ สัญญาณหน้าจานมาได้เท่าไหร่ แล้วคุณตั้งจานเองให้ลูกค้าหรือคุณมั่นใจได้มากแค่ไหนว่าหน้าจานตรง ๑๐๐%

จานของลูกค้าผมไม่ได้ตั้ง ช่างเก่าทำไว้ครับ

ผมมองดูเขาใช้จาน 60 ซม สีส้ม   เมื่อก่อนเขาก็ดูได้ปกติ

เพิ่งมาเป็นไม่นานนี้อาการ  ipm สัญญาณอ่อน

ส่วนของผมที่บ้านผมก็ใช้จานส้ม  60 ซม เอาไว้เทสเครื่อง

พอเอาเครื่องเคลียร์มาเทส ม้นดูได้ปกติ ไม่มีขุึ้นว่าสัญญาณอ่อน

ผมคงต้องซื้อ multi  4x4 ไปเปลี่ยนพร้อมกับเทสสายด้วย

เดี๋ยว สองสามวันก่อน ค่อยไปดู

พอดีตอนนี้ ขาย GMMZ HD  พร้อมโปร Gold ให้เขาดูแล้ว

Poollarp
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 22, ธันวาคม 2013, 10:09:57 pm »

ผมเคยเจออาการคล้ายๆ แบบนี้ กรณีของผมสรุปว่า เปลี่ยน DiSEqC ... จบ ...
iss32
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2013, 08:03:45 am »

ถ้าเป็นผมนะ

1.ทดสอบต่อตรง ทุกขั้วว่าใช้งานได้ปกติหรือไม่     เช็คแนว h แนว v 

2.ถ้าต่อตรงปกติ  ต่อไปก็ทดสอบ  มัตติสวิทซ์ 2 x 4  เช็คทุกขั้ว

3.ถ้าทดสอบมัตติสวิทซ์ 2x4 ผ่านหมด  ต่อไปก็เช็ค  ไดเส๊ก

เสียเวลาหน่อย  แต่เจอปัญหาแน่นอน    ช้าแต่ชัวร์   555...
newsone
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2013, 08:46:46 am »

ขอบคุณ พอดีว่าวันนั้นไม่ได้เอาเครื่องมือไป

เดี๋ยว อีก  สอง  สามวันจะเข้าไปครับ

Gipp
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2013, 08:03:11 pm »

เปลี่ยน มัลติ 4x4 สำหรับผม ขอเป็นทางเลือกสุดท้าย แต่ถ้าเจอหัว 2 ขั้ว ของ bsat (k2h รึปล่าวไม่แน่ใจ)ผมเปลี่ยนเป็นอันดับแรก...
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์