ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 01:51:13 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ดู 2 จุดต่ออย่างไรครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดู 2 จุดต่ออย่างไรครับ  (อ่าน 3771 ครั้ง)
icecool102
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 15, พฤศจิกายน 2010, 09:21:32 pm »

ของเดิม  Lnb x1 Psi

DiSEqC Switch 2x1

Lnb ku ทํา Duo Nss6 ไว้แล้ว

ถ้าเปลี่ยน Lnb เป็น C2 สามารถนําReciver อีกเครื่องใส่ขั้วที่สองได้เลยไช่ไหมครับ ต้องตั้งค่าอะไรหรือเปล่า

Lnb C2 เหมือนเรามี2ตัวแยกอิสระกันใช่ เพียงแค่ใส่เข้าเข้าไปในกระบอกเดียวกันใช่หรือเปล่าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
e20cup
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, พฤศจิกายน 2010, 12:11:55 am »

c2 คือมีขั้ว out put  ออกมา 2 หัว  ซึ่ง
  ต่อตรงได้ 2 เครื่อง   ต่างคนต่างดูได้  พร้อมกัน
อย่างอิสระ  โดยไม่ต้องใช้ไดเสค
แต่ตามที่คุณบอก  จุดประสงค์คือ
output หัวที่ 1  ต่อเข้าเครื่องรีโดยตรง เครื่องที่ 1
output  หัวที่ 2  ต่อผ่านไดเสค เครื่องรีที่ 2
แล้วยังต้องการดู nss6 อยู่ เหมือนเดิม ใช่หรือไม่
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 16, พฤศจิกายน 2010, 03:32:05 pm »

ผมเองก็มือใหม่หัดตั้งดาวเทียม ยอมรับว่าเครียสมากๆวันที่ทำDuo nss6 ครั้งแรก ทำอยู่สามวันไม่ได้ หมดค่าโทรศัพท์ถามช่าง
ที่ขายรีซีฟเวอร์ให้มาราวสองร้อยกว่าบาท ก็ยังทำไม่ได้ ถอดสายเข้าออกจนเจ็บมือ เจ็บนิ้วไปหมด สุดท้ายช่างเขาบอกว่า ไดเซ็คเสีย
ผมขับรถเข้าตัวเมืองไปซื้อไดเซ็คมาเปลี่ยนใหม่ก็ยังรับสุญาณไม่ได้ สองเครื่อง คงรับสัญญาณได้เพียง 1 เครื่อง สุดท้ายก็ลองมาคลำๆเอาเอง
ลองเปลี่ยนแบบการต่อสายใหม่แบบลูกทุ่งๆๆ ที่ผมเขียนไดอะเกรมมาให้ดูนี่แหละครับ

เข้าสายแบบนี้ดูได้เพียงเครื่องเดียว ซึ่งเป็นไดอะแกรมก่อนที่ผมจะเข้าสายลองเขียนดูไว้ก่อน

ผมได้ลองเขียนไดอะแกรมใหม่ขึ้นมาลองสับสายดู แล้วเข้าสายแบบนี้ดูได้ สองเครื่องครับ ลองทำดู จนวันนี้ผมก็ยังไม่รู้ว่า ทำไมถึงดูได้สองเครื่อง

กว่าจะหาสัญญาณได้ก็แทบจะถอดใจเหมือนกันครับ

icecool102
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 16, พฤศจิกายน 2010, 06:20:40 pm »

c2 คือมีขั้ว out put  ออกมา 2 หัว  ซึ่ง
  ต่อตรงได้ 2 เครื่อง   ต่างคนต่างดูได้  พร้อมกัน
อย่างอิสระ  โดยไม่ต้องใช้ไดเสค
แต่ตามที่คุณบอก  จุดประสงค์คือ
output หัวที่ 1  ต่อเข้าเครื่องรีโดยตรง เครื่องที่ 1
output  หัวที่ 2  ต่อผ่านไดเสค เครื่องรีที่ 2
แล้วยังต้องการดู nss6 อยู่ เหมือนเดิม ใช่หรือไม่

ใช่ครับ แบบนั้นเลย
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 17, พฤศจิกายน 2010, 08:16:58 am »

คุณไก่ครับ ทั้งสองรูปไม่ต่างกันเลยครับ ปัญหาน่าจะมาจากการตั้งค่าในเครื่องรับมากกว่าครับ คุณน่าจะเพิ่มเงินอีกนิดเปลี่ยนจาก DiSEqC SW. 2x1 2 ตัวที่ใช้มาเป็น Multiswitch 4x4 ดีกว่าครับ เผื่อเพิ่มจุดรับชมวันข้างหน้าได้

Chawave
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, พฤศจิกายน 2010, 10:24:36 am »

ตามรูปทั้ง 2 ดูได้ทั้งคู่ครับแต่การ Set เครื่องรับจะต้องสลับกันครับ รูปแรก Re 1 ต้อง set  diseqc sw 1 เป็น C band diseqc sw 2 เป็น KU ส่วนเครื่อง Re 2 ให้ Set สลับกันกับเครื่องแรก แต่ถ้ารูป 2 จะ Set เครื่อง Re เหมือนกัน คือ diseqc sw 1 เป็น C band diseqc sw 2 เป็น KU  แต่ถ้าจะให้ดีเปลี่ยนใช้ Multi sw ดีกว่าครับ
e20cup
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 17, พฤศจิกายน 2010, 01:16:10 pm »

เขาบอกว่า ต่อสลับสายแบบที่ 2  ดูได้ทั้ง 2 เครื่อง แล้วครับ
ขอแสดงความยินดีด้วย  มือใหม่ทำได้ขนาดนี้ ต่อไปรุ่งแน่ ๆ
มีสมองไว  ทั้งที่ 2 รูปแบบก็ต่อเหมือนกัน  เขาเพียงแต่สงสัยเท่านั้นเอง
ก็คงเป็นไปตามที่คุณ chawave  บอกไว้ 
รอถามเจ้าของกระทู้อีกที ว่า  เซทไดเสค  ในเครื่อง ไว้อย่างไร
จะได้เข้าใจ ถึงปัญหา อย่างถูกต้องแท้จริง
ขอบคุณครับ  จะได้เป็นกรณีศึกษา ของมือใหม่  (บางทีมือเก่า
ก็อาจพลาดได้เหมือนนะครับ )   กว่าจะได้ 3  - 4 วันนี่  เป็นบา่งท่าน
ก็ถอดใจไปแล้ว
pord_13
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 17, พฤศจิกายน 2010, 05:44:47 pm »

เก่งมากครับ พยายามจนทำได้ ยินดีด้วยนะครับ

ขอปรมมือชมเชยในความพยายามเป็นเยี่ยม.....
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์