ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
13, พฤษภาคม 2024, 01:35:55 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จานดำ ไทคม C band บางช่องดูไม่ได้ แก้ไขอย่างไร
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จานดำ ไทคม C band บางช่องดูไม่ได้ แก้ไขอย่างไร  (อ่าน 25808 ครั้ง)
pol2004
Newbie
*

« เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 04:56:10 pm »

ติดตั้งจานดำ ไทยคม C band เครื่องรับยี่ห้อ Dynasat บางช่องดูไม่ได้(ประมาณ30-40 ช่อง)  บางช่องเป็นโมเสกบอกช่างมาแก้ พอมาดูขยับหน้าจานไปมาแล้วช่างก็บอกว่ามันเป็นอย่างนี้แหล่ะ  บางช่องบางเวลาจะชัด บางเวลาจะดูไม่ได้ เป็นอย่างที่ช่างบอกจริงๆหรือ

จะแก้ไขเอง ต้องทำอย่างไร...
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pol2004
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 04:58:14 pm »

ช่องที่ดูไม่ได้ หรือเป็นโมเสก จะขึ้นว่า  "สัญญาณอ่อน"
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Gollum
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 05:01:05 pm »

ติดตั้งจานดำ ไทยคม C band เครื่องรับยี่ห้อ Dynasat บางช่องดูไม่ได้(ประมาณ30-40 ช่อง)  บางช่องเป็นโมเสกบอกช่างมาแก้ พอมาดูขยับหน้าจานไปมาแล้วช่างก็บอกว่ามันเป็นอย่างนี้แหล่ะ  บางช่องบางเวลาจะชัด บางเวลาจะดูไม่ได้ เป็นอย่างที่ช่างบอกจริงๆหรือ

จะแก้ไขเอง ต้องทำอย่างไร...

แนะนำให้หาช่างใหม่ได้เลย
jay
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 07:10:55 pm »

เปลี่ยนช่างเลยครับ ถ้าติดแล้วได้แบบนี้แถวบ้านผมคงไม่มีคนเข้าร้านอีกนาน เพราะเป็นอำเภอไม่ใหญ่ อาศัยแบบพูดปากต่อปากครับ
ช่างไหนดีก็งานเยอะ
nung_1
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 07:39:25 pm »

ต้องดูก่อนว่าหน้าจานขนาดเท่าไรถ้าเป็น 1.5 ผมคิดว่าหน้าจะรับได้มากพอดูนะครับ ก็แบบนี้ละครับช่างขอไปที คุณภาพเลยไม่เต็มร้อยๆ อิอิอิ ถ้าให้ดีก่อนจ่ายตั้งก็หน้าจะศึกษาก่อนว่าจะดูแบบไหนที่จะดู
chainaboy
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 08:10:38 pm »

ขอให้ท่านไปถามที่ร้านว่า จานที่ติดตั้งให้นั้นขนาดเท่าไรครับ ถ้าเป็นจานขนาด 130
ซม.คงมีปัญหาที่ท่านว่า ถ้าจะให้ดี ขอให้ท่านรีบๆเปลียนเป็นจานรุ่น 170ซม.ครับ สัญญาณสามารถรับครบได้ทุกช่องครับ ตอนนี้ยังใหม่อยู่ลองไปปรึกษากับร้านที่ติดตั้งดู ว่า ขอเปลี่ยนจานให้ขนาดใหญ่กว่าเดิมได้ไหม โดยการเพิ่มเงินค่าจานตามความเป็นจริง ไม่เช่นนั้นแล้ว จะทอรมานด้วยการทนดูไม่ชัดอยูทำไมครับท่าน
dhanoo
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2011, 07:29:29 am »

1. ขนาดหน้าจาน ต้อง 5 ฟุต หรือ 150 ซฒ. ขึ้นไป
2. ช่างต้องปรับหน้าจานให้ละเอียดที่สุด
platogether
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2011, 12:46:18 pm »

จริงๆคำถาม ให้ข้อมูลน้อยไปครับ

1) ติดจานมา ....(นานหรือยังหรือเพิ่งติดมาหมาดๆติดตั้งเอง/ ช่างติดให้) 

2) ใช้ขนาดหน้าจาน ...กี่ฟุต ครับ

3) จุดรับชมอิสระ จุดเดียวหรือ 2จุด หรือมากกว่า

4) ระยะสายสัญญาณจากหน้าจาน ประมาณกี่เมตร (คร่าวๆ)

5 )อาการที่เกิดขึ้น คือรับชมไม่ได้ ตั้งแต่ ตอนแรกๆหรือ หลังจากติดตั้งมา... กี่เดือน

ถ้าข้อที

1) ยังเป็นความรับผิดชอบของช่างอยู่ หรือไม่ก็เปลี่ยนช่างดีกว่าครับ แต่ประกันสินค้าในอนาคต อาจต้องติดตามเองนะครับ

2) ถ้าใช้ขนาดหน้าจาน5ฟุต(จานตลาด) เมื่อเทียบกับขนาดหน้าจานใบใหญ่กว่า++ จะพบปัญหา น้อยกว่า

3) อุปกรณ์ร่วมที่ต่อร่วม อาจทำให้เกิดปัญหานี้ได้เหมือนกัน ยิ่งต่อ2เครืองด้วย เช่นต่อผ่านมัลติสวิทแล้วเพิ่มดาวเทียมNss6

4)การเลือกใช้สายสัญญาณก็มีส่วนบ้าง ยิ่งระยะยทางจากหน้าจาน ถึงเครื่องรับไกล เช่น 40เมตร ++ มีผลเหมือนกันครับ

5) บางครั้งเครื่องรับอาจชำรุด เช่น รับแนวH ไม่ได้ก็ทำให้ ช่องรายการในย่านนั้นๆ ไม่สามารถรับชมได้ครับ(เคลมสินค้า)

6)ถ้าหากช่องที่รับชมเป็นภาพโมเสก --> ปรับละเอียดหน้าจานใหม่/รวมถึงระยะโฟกัสของแอลเอนบีด้วย <--

7)น่าจะบอกช่องรายการที่ไม่สามารถรับชมได้มาด้วยครับ/บางช่องรายการส่งสัญญาณมาไม่แรงมาก ดังนั้นข้อ2)จึงมีผล

-จากความรู้อันน้อยนิดนะครับ ผิดถูกอย่างไร รบกวนเพื่อนๆช่าง ติติงกันครับ
pol2004
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2011, 01:19:03 pm »

จริงๆคำถาม ให้ข้อมูลน้อยไปครับ

1) ติดจานมา ....(นานหรือยังหรือเพิ่งติดมาหมาดๆติดตั้งเอง/ ช่างติดให้) 

2) ใช้ขนาดหน้าจาน ...กี่ฟุต ครับ

3) จุดรับชมอิสระ จุดเดียวหรือ 2จุด หรือมากกว่า

4) ระยะสายสัญญาณจากหน้าจาน ประมาณกี่เมตร (คร่าวๆ)

5 )อาการที่เกิดขึ้น คือรับชมไม่ได้ ตั้งแต่ ตอนแรกๆหรือ หลังจากติดตั้งมา... กี่เดือน

ถ้าข้อที

1) ยังเป็นความรับผิดชอบของช่างอยู่ หรือไม่ก็เปลี่ยนช่างดีกว่าครับ แต่ประกันสินค้าในอนาคต อาจต้องติดตามเองนะครับ

2) ถ้าใช้ขนาดหน้าจาน5ฟุต(จานตลาด) เมื่อเทียบกับขนาดหน้าจานใบใหญ่กว่า++ จะพบปัญหา น้อยกว่า

3) อุปกรณ์ร่วมที่ต่อร่วม อาจทำให้เกิดปัญหานี้ได้เหมือนกัน ยิ่งต่อ2เครืองด้วย เช่นต่อผ่านมัลติสวิทแล้วเพิ่มดาวเทียมNss6

4)การเลือกใช้สายสัญญาณก็มีส่วนบ้าง ยิ่งระยะยทางจากหน้าจาน ถึงเครื่องรับไกล เช่น 40เมตร ++ มีผลเหมือนกันครับ

5) บางครั้งเครื่องรับอาจชำรุด เช่น รับแนวH ไม่ได้ก็ทำให้ ช่องรายการในย่านนั้นๆ ไม่สามารถรับชมได้ครับ(เคลมสินค้า)

6)ถ้าหากช่องที่รับชมเป็นภาพโมเสก --> ปรับละเอียดหน้าจานใหม่/รวมถึงระยะโฟกัสของแอลเอนบีด้วย <--

7)น่าจะบอกช่องรายการที่ไม่สามารถรับชมได้มาด้วยครับ/บางช่องรายการส่งสัญญาณมาไม่แรงมาก ดังนั้นข้อ2)จึงมีผล

-จากความรู้อันน้อยนิดนะครับ ผิดถูกอย่างไร รบกวนเพื่อนๆช่าง ติติงกันครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

1.ติดตั้งมาประมาณ 6 เดือนครับ
2.จาน  5  ฟุตครับ
3.ชมจุดเดียวครับ
4.สายยาวประมาณ  30 เมตร
5.อาการเป็นตั้งแต่ตอนติดตั้งครั้งแรกครับ เรียกช่างมาแก้  1 ครั้งแล้ว ช่างบอกว่ามันเป็นปกติที่จะดูไม่ได้หรือเป็นโมเสกบางช่อง(แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะใช่)

เลยอยากถามต่อครับว่า นอกจากเปลียนขนาดหน้าจานแล้ว เปลี่ยน LNB จะดีขึ้นไหมครับรุ่นไหนครับที่ได้สัญญาณแรงๆ
Gollum
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2011, 03:04:54 pm »

ถ้าจาน 5 ฟุตจริง ช่างมืออาชีพเค้าปรับให้ท่านดูช่องไทยได้ครบหมดนั่นแหละครับ

ความสำคัญมันอยู่ที่ช่าง  ว่าจะเป็นมืออาชีพมากน้อยแค่ไหน  เท่านั้นเอง....
TEE007
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2011, 04:53:20 pm »

ช่อง3 ได้สัญญาณเท่าไหร่ครับ แล้วช่องที่เป็นโมเสดช่องอะไรครับ
kha
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2011, 10:43:44 pm »

ถ้า1.50 ม. ตรวจสอบช่อง bvn สํญญาณ 30-35 เรืยกว่าช่างมือโปรครับ แต่ตำกว่าหรือไม่มี ลองหาช่างใหม่ครับ ถ้าได้ประมาณนี้ ทุกช่องมาหมดครับ 
e20cup
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2011, 08:36:48 am »

ยืนยันครับ  จาน 5 ฟุต  รับได้ครบทุกช่อง
ไม่มีตกหล่น  ไม่มีกระตุก  ช่อง BVN
อ่อนสุด  ยังได้ 30 -35  ครับ  ผมไม่ใช่ช่าง
แต่ติดตั้ง และปรับ หน้าจานเป็น  ฝีมือ
ไม่แพ้ช่าง แน่นอน  ถ้าอยู่ใกล้บ้า่นท่าน
ผมจะไปปรับให้ฟรีๆ  ถ้าปรับละเอียดแล้ว
ยังไม่ได้ทุกช่อง  ลองเปลี่ยน LNB  ดู ก็ได้
อย่าลืมเช็ค สาย RG 6 ด้วย ว่ามีปัญหา
หรือเปล่า  อย่าไปเชื่อช่าง เสียทุกอย่าง
โดยเฉพาะ ช่างเถอะ   แนะนำำว่าให้เปลี่ยนช่าง
ดีกว่า  เป็นช่างต้องแก้ปัญหาได้ อย่าไปโทษ
ไทยคม  ทำไมคนอื่นดูได้ ไม่มีปัญหา
anu2504
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2011, 02:22:54 pm »

สายยาว 30 เมตร ถ้าคุณภาพสายไม่ดี ก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้รับสัญญาณได้ไม่ดี/น้อยนะครับ
chay_giff
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2011, 11:05:56 am »

สายยาว 30 เมตร ถ้าคุณภาพสายไม่ดี ก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้รับสัญญาณได้ไม่ดี/น้อยนะครับ
มีส่วนครับ หรือลองเอาเครื่องรับสัญญานตัวอื่นของ C Band มาลองเปลี่ยนดูครับ
ถ้ายังไม่ดี ก็เป็นที่ LNB หรือปรับหน้าจานไม่ตรงครับ
anu2504
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2011, 11:52:07 am »

ตัวอย่างเช่น
สาย RG6ยี่ห้อหนึ่งมีการบั่นทอนหรือลดความแรงสัญญาณ 31 dB/100 เมตร ที่ความถี่ 2000 Mhz
  ค่าการลดสํญญาณ คิดแบบง่ายๆ โดยประมาณ  3 dB ต่อความยาวสาย 10 เมตร
สมมุติ สัญญาณออกจาก lnb  100 uV
        ที่ความยาว 1o เมตร  สัญญาณลดเหลือ  50 uV
        ที่ความยาว 2o เมตร  สัญญาณลดเหลือ  25 uV
        ที่ความยาว 3o เมตร  สัญญาณลดเหลือ  12.5 uV  ที่ไปถึงเครื่องรับ
เป็นตัวอย่างสมมุติ  ให้เข้าใจถึงอัตราการบั่นทอนของสาย

ทางแก้คือใช้สายที่มีคุณภาพดี  อัตราการบั่นทอนต่ำ  หรือเปลี่ยนไปใช้สายRG11 แทน ซึ่งมีคูณภาพดีกว่า RG6
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์