ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
06, พฤษภาคม 2024, 08:23:59 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  IPTV & Android box
| | |-+  ใครใช้ storm IPTV อยู่ มีหรือไม่มีปัญหา...มาแลกเปลี่ยนความรู้และลูกเล่นต่างๆ...กันหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ storm IPTV อยู่ มีหรือไม่มีปัญหา...มาแลกเปลี่ยนความรู้และลูกเล่นต่างๆ...กันหน่อยครับ  (อ่าน 18756 ครั้ง)
Bhoon
Special Member
*

« เมื่อ: 10, สิงหาคม 2013, 10:21:54 pm »

เพื่อนๆ ใครใช้ Storm อยู่มาแลกเปลี่ยนความรู้และลูกเล่นต่างๆ ที่ได้พบได้เล่น กันหน่อยน๊ะครับ

ผมในฐานะ ผู้ใช้งานแบบบ้านๆ ไม่ซุกซน  แต่ก็พอจะมีเรื่องเด็ดๆ มาพูดคุยให้ฟังกันได้อยู่ครับ

เพื่อนใหม่ เพื่อนเก่า  สงสัยใครรู้ หรือ มีจิตอาสา เข้ามาคุยกันแบบ ชิว ชิว ได้ครับ

ยิ่ง มะรืนนี้ (12-15 สค.) storm มี โปร ตามประสา ของดีดี ที่ราคา กระชากใจ

สนใจก็ Email ตรงส่งถึงผม สอบถามกันได้น๊ะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

redbox
Support Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2013, 06:35:36 pm »

ใช้อยู่ครับสั่งจาก 24 shop คราวนี้อยากเอา url IPTV จากที่อื่นใส่เพิ่มเข้าไปทำได้ไหม ทำยังไงครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Bhoon
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2013, 10:03:33 pm »

ใช้อยู่ครับสั่งจาก 24 shop คราวนี้อยากเอา url IPTV จากที่อื่นใส่เพิ่มเข้าไปทำได้ไหม ทำยังไงครับ

ท่านก็น่าจะพอรู้ว่า Storm ทำเป็นระบบปิด  การจะทำอย่างนั้นที่ท่านปรารถนาได้ ต้องแจ้งเค้า ว่าท่านประสงค์
เค้าก็จะปลดล๊อคให้กล่องท่าน แต่ ไม่รับประกันการันตีความเสถียรของระบบที่ใช้งานอยู่

OTA ที่มี ก็จะไม่สามารถ อัฟ ให้กล่องท่านได้

ลักษณะแบบนี้ เค้าไม่ได้หวงไม่ให่ท่านเล่นซุกซนหรอก  แต่
เค้าห่วงใยและต้องดูแลสมาชิกที่ใช้งานปกติกลุ่มใหญ่ ไม่ให้ได้รับผลกระทบ

หากท่านคาดหวังเรียนรู้ ก็ต้องรับที่จะดูแลตนเอง  บอกเค้าไปครับ
แล้วท่านก็จะทำได้ เหมือนกับที่เพื่อนๆชาว DM800 HD เค้าแนะนำและทำทำกันครับ

หวังว่าท่านพอจะเข้าใจ สิ่งที่ผม บอกให้ท่านทราบน๊ะครับ  ลึกๆ email มาคุยกันน๊ะครับ  ยินดี

west
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2013, 11:29:02 am »

ผมมีปัญหา IP address .ขี้นสีแดงอยู่เรื่อย ใช้ DHCP แล้วมีปัญหา แก้ไงดี

Bansang
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2013, 11:37:14 am »

ผมว่าช่องรายการที่มาจาก จานดำ C Band ยกเว้นช่องการเมือง เอาออกเถอะ เกะกะ เวลาเลื่อนช่องก็มาติดอยู่ เพราะรายการพวกนี้เขาก็มีอยู่ในระบบจานดาวเทียมอยู่แล้ว คนที่ใช้ storm คงไม่ใช่ชาวบ้านพ่อค้าแม่ค้าแน่ รายการพวกนั้นไม่น่าดู ภาพมันก็สู้จากจานไม่ได้อยู่แล้ว เน้นช่องรายการที่เข้ารหัสจะดูมีระดับกว่ารายการโหล่ยโท่ย พวกนั้น ช่องที่อยากให้มีมากๆคือช่อง Celestial หนังจีนเก่าๆของชอร์บราเดอร์ หามาให้หน่อยสิครับท่าน 

Bhoon
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2013, 08:01:35 pm »

ข้อความจากท่าน west : ผมมีปัญหา IP address .ขี้นสีแดงอยู่เรื่อย ใช้ DHCP แล้วมีปัญหา แก้ไงดี

:- บังเอิญว่า ยูสเซอร์สามัญอย่างผมใช้งานจ้าวพายุมาตั้งแต่แรก ยังไม่เคยเจออาการดังท่านเจอเลยครับ  คงต้องรอท่านอื่นที่มีประสบการณ์ตรงในเรื่องนี้มาแชร์ข้อมูลน๊ะครับ -:

ท่านหนุ่มบ้านสร้าง : สมาชิกในกลุ่มจ้าวพายุเองมีหลากหลาย  หลายๆท่านอยู่คอนโด ที่ไม่สามารถติดตั้งจานดำได้  จ้าวพายุก็เป็นหนทางนึงที่เค้าพอจะอาศัยดูช่องทีวีปกติได้ ซึ่งแม้ไม่ชัดเท่าดูจากจาน ผมว่าก็น่าจะชัดกว่าดูจากระบบสายส่งรวมของอาคารครับ   

Bhoon
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 15, สิงหาคม 2013, 09:01:37 am »

ผมมีปัญหา IP address .ขี้นสีแดงอยู่เรื่อย ใช้ DHCP แล้วมีปัญหา แก้ไงดี
ผมอ่านปัญหาท่าน แล้วลองไป ปรับเปลี่ยน แก้ใข ค่า IP ที่กล่องผม จนมึนแล้ว ก็ยังไม่ได้แบบที่ท่านเจอเลยครับ

เพื่อให้ได้มีข้อมูลที่ ตรงประเด็น ท่านลอง Capture หน้าจอ เมื่อแสดงปัญหา ส่ง mail ให้ผม ลอง ลอง ดูหน่อยน๊ะครับ

ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ  ว่าสาเหตุมาจากใหน  หรือหากท่านแก้ใขได้แล้ว ก็ยินดีด้วยครับ  แชร์ นิดนึงก็ดีน๊ะครับ

CHITSANUPONG
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 15, สิงหาคม 2013, 03:54:12 pm »

เรื่องภาพเป็นไงบางครับ ภาพโอเคป่าวครับ ของผมดูอยั่เจ้าหนึ่ง   ภาพบางครั้งเหมือนหนังสามดีเลย                               เ     

Bhoon
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 15, สิงหาคม 2013, 04:35:00 pm »

เรื่องภาพเป็นไงบางครับ ภาพโอเคป่าวครับ ของผมดูอยั่เจ้าหนึ่ง   ภาพบางครั้งเหมือนหนังสามดีเลย                               เ     
สายตาประสาคนธรรมดาๆ อย่างผมน๊ะครับ ดูด้วย โซนี้ LED 32นิ้ว ช่อง HD ชัดได้ใจครับ
ช่อง SD ผมก็ว่าก็ยังชัด ชัดกว่า ช่องฟรีทีวีที เคเบิล เจ้าใหญ่ เอามาส่งในระบบ

ส่วนความลื่นไหลของภาพ นั้น ต้องการเน็ตที่แรงนิ่งๆที่กว่า 4M ( inter)
เนื่องจากส่งด้วยความละเอียดของภาพที่ Full HD 1080i ที่กินแรงเน็ตพอสมควร

ภาพที่ท่านเห็นเช่นนั้น ก็ต้องดูว่า ส่งออกมาด้วยความละเอียดของภาพในระดับใด
บวกกับคุณภาพของเครื่องที่ใช้รับสัญญาณนั้น อยู่ในเกรดใหนด้วยครับ

Salt man
เวลาโกรธให้รู้จักอดทน
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 15, สิงหาคม 2013, 05:27:42 pm »

ของผม 10M 3BB 1080i เอาไม่อยู่ ต้อง 720 ถึงจะรอด bยิ่งช่อง protected ไม่ลื่นเหมือนหนังเลย

Bhoon
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 15, สิงหาคม 2013, 07:47:58 pm »

ของผม 10M 3BB 1080i เอาไม่อยู่ ต้อง 720 ถึงจะรอด bยิ่งช่อง protected ไม่ลื่นเหมือนหนังเลย

ตั้ง 10M ถ้าเน็ตมาจริง ควรจะต้องดู 1080i ได้
ผมก็เคยใช้ 3bb 10m (กทม) สบายๆไม่สะดุดอยู่ 3-4 เดือนครับ
(ตอนนี้ FTTx 3bb เข้าแล้วเลยย้ายไปใช้ FTTx 30/3 แทน)

ช่วงที่ท่านพบอาการ ไม่ลื่นไหล ลองเข้าโหมด Storm Tool
กดเทส Check Network แล้วเอาค่าที่ได้มาดูหน่อยครับ
Node 1 และ Node 2 ค่า Package Loss และค่า response Time ได้ค่าเป็นเท่าไร
และการเทสระบบด้วยFile Size 5MB และ 10MB ใช้เวลาเท่าใดครับ

แนวทางแก้ใขเพื่อนๆเขียนถึงและแนะนำกันไว้แบบได้ผล 
เรียนเชิญ ชักชวน ท่านกลับไปเยี่ยมเยียน 24Shop บ้าง
ก็จะได้ข้อมูลที่อาจเป็นประโยชน์จากข้อมูลที่เพื่อนๆที่ใช้งาน storm เหมือนๆกันแชร์ไว้ครับ

Salt man
เวลาโกรธให้รู้จักอดทน
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 15, สิงหาคม 2013, 08:00:37 pm »

ผมลองตามวิธีที่เขาบอกกันหมดแล้วเช็คเน็ทมาเต็ม 10 แน่นอน  ตอนแรกใช้ usb wifi ก็ใช้ได้ดี มาสักระยะดูไม่ได้ถอดออกมาใช้สาย ก็ดูได้ เฉพาะ 720 ส่วน 1080 เลิกกันไปเลย ภาพมาก่อน เสียงตามมา ไปคนละทิศคนละทาง 1080 จะดูได้ก็ตอนบ่ายๆ ส่วนกลางคืนจบเห่ ต้องไปดูช่อง SD แทน HD คงต้องรออีกนานกว่าจะพัฒนาได้ไหลลื่นตลอดเวลา ยิ่งเวลาดูอยู่นะ Download file หนัง ไม่ได้เลย สะดุดแบบหมดสภาพ

Bhoon
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 15, สิงหาคม 2013, 08:43:25 pm »

ผมลองตามวิธีที่เขาบอกกันหมดแล้วเช็คเน็ทมาเต็ม 10 แน่นอน  ตอนแรกใช้ usb wifi ก็ใช้ได้ดี มาสักระยะดูไม่ได้ถอดออกมาใช้สาย ก็ดูได้ เฉพาะ 720 ส่วน 1080 เลิกกันไปเลย ภาพมาก่อน เสียงตามมา ไปคนละทิศคนละทาง 1080 จะดูได้ก็ตอนบ่ายๆ ส่วนกลางคืนจบเห่ ต้องไปดูช่อง SD แทน HD คงต้องรออีกนานกว่าจะพัฒนาได้ไหลลื่นตลอดเวลา ยิ่งเวลาดูอยู่นะ Download file หนัง ไม่ได้เลย สะดุดแบบหมดสภาพ

แสดงว่าท่อเต็ม  ช่วงคนใช้งานเน็ตกันเย๊อะ จะมีปัญหา

เพราะหากว่าเป็นที่ต้นทาง เพือ่นสมาชิกทุกท่าน ที่ใช้งานในช่วงเวลาที่ท่านพบปัญหา ต้อง มีปัญหาเหมือนท่านครับ

ดังนั้นต้องเพ่งเล็งที่ปลายทาง ระหว่าง จุดจ่าย ของ ISP จนเข้าบ้าน ว่าตรงใหนเป็นคอขวดครับ

ท่านก็พอรู้เป็นเลาๆแล้ว ว่าเมื่อมีปัญหา และเกิดการขอแชร์แบนด์วิดเข้าไปอีก(ดาวน์โหลด ไฟล์) เน็ตแทบวิ่งไม่เป็นเลยครับ

ในทางกลับกัน เอาที่บ้านเราก่อน เมื่อเริ่มมีปัญหา ลองปิดทุกอย่างที่ใช้เน็ตอยู่ เพื่อตัดการขอแชร์แบนด์วิดออกไป
แล้วดูทีรึว่า อาการสะดุด ดีขึ้นบ้างมั๊ย ลองดูน๊ะครับ

Bhoon
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 15, สิงหาคม 2013, 08:51:45 pm »

สุดท้ายหากไม่ดีขึ้น

ทางออกก็คงต้องหา IPTV ที่ส่งออกด้วยความละเอียดภาพต่ำๆ
ซึ่งกินแบนด็วิด น้อยกว่ามากๆ 
ประมาณว่า เน็ต 1-2M ก็ดูลื่นแล้ว  แต่..
ภาพที่ได้ก็จะไม่แจ่มอย่างใจปรารถนา  เฮ่ออออออออ

แต่.. ไม่ นิ..ท่านก็บอกว่าพอจะดู 720P ได้อยู่  แสดงว่า สถานะการณ์ ไม่ย่ำแย่ จนเกินไปนัก

รอซักระยะ ที่การแข่งขันให้บริการของ ISP รุนแรงขึ้นจนถึงถิ่นที่อยู่ของท่าน

เมื่อนั้น 1080i ก็จะชัดไม่พอสำหรับท่านอีกแล้ว อิ อิ

west
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 16, สิงหาคม 2013, 05:06:49 am »

ของผมเปลี่ยน
Nameserver 1 เป็น 8.8.8.8
Nameserver 2 เป็น 208.67.222.222
 ทั้งตัวเครื่อง router ก็ไม่ได้ดีขึ้น

File size 5 MB ได้ 10 sec
 File size 10 MB ได้ 19 sec
อาการไม่ดีขึ้น ดูได้เฉพาะ SD เหมือนกัน

Bhoon
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 16, สิงหาคม 2013, 06:07:41 am »

ของผมเปลี่ยน
Nameserver 1 เป็น 8.8.8.8
Nameserver 2 เป็น 208.67.222.222
 ทั้งตัวเครื่อง router ก็ไม่ได้ดีขึ้น

File size 5 MB ได้ 10 sec
 File size 10 MB ได้ 19 sec
อาการไม่ดีขึ้น ดูได้เฉพาะ SD เหมือนกัน
ท่าน West   ตัวเลข
ช่วงที่ท่านพบอาการ ไม่ลื่นไหล ลองเข้าโหมด Storm Tool
กดเทส Check Network แล้วเอาค่าที่ได้มาดูหน่อยครับ
Node 1 และ Node 2 ค่า Package Loss และค่า response Time ได้ค่าเป็นเท่าไร

แล้วอาการ IP ขึ้นแดงเป็นอย่างไรบ้างครับ

buss
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 16, สิงหาคม 2013, 10:21:15 am »

ผมก็เน็ต3bbครับลื่นดีครับตอนก่อนเคยเป็นครับตอนนี้ดีแล้วครับเมล์มาหาผมครับเดี๋ยวบอกวิธีให้ครับ
hamann
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 16, สิงหาคม 2013, 10:32:31 am »

ของผม iptv vod ลื่นปกติ แต่nonet ไม่สามารถถอดรหัสได้แต่พวกช่องtnn สัญญานมาปกติ ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆเคยเป็นแบบนี้ไหมครับ ตอนนี้กำลังรอการแก้ไขจากคุณณัฐอยู่ครับ
CHITSANUPONG
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 16, สิงหาคม 2013, 12:53:41 pm »

จะปรับอย่างไรครับให้มันเป็น750p และ 1080i                               

Bhoon
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 17, สิงหาคม 2013, 07:01:40 am »

จะปรับอย่างไรครับให้มันเป็น750p และ 1080i                               
ผมขอทบทวน คำถามอีกหน่อย

จากที่ท่านถาม ตามที่ผมเข้าใจ กำลังถามว่าจะปรับที่ Storm อย่างไรให้ส่งสัญญาณภาพออกมาที่ ทีวีแบบ  720P หรือ 1080i

จากที่ผมเข้าใจคือ โดยตัวระบบ ได้ส่งออกมาทั้ง 2 ความละเอียดครับ ท่านก็แค่กดเลือกช่องที่ความละเอียดนั้นๆเพื่อการรับชม เท่านั้นครับ

หากผมเข้าใจผิด ก็ต้องขออภัยน๊ะครับ

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์