ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 09:58:58 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับการปรับตั้งจานมูฟครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับการปรับตั้งจานมูฟครับ  (อ่าน 4769 ครั้ง)
wansasi
Special Member
*

« เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2012, 12:08:35 pm »

สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับการปรับตั้งจานมูฟครับ

เดิม dynasat C/KU move + dynasat f1 + loop out DM500S ใช้งานปกติหาตำแหน่งดาวต่างๆได้ครบครับ แต่ใช้งานไม่สะดวกครับ

ใหม่  dynast C/KU move + positioner thaisat + skybox F3  หาตำแหน่งดาวต่างๆได้ไม่ครบครับ
เพิ่งลองปรับที่หาได้คือ ไทยคม C และ แอสโตร KU ส่วนไทยคม KU และ KU ดาวอื่นๆยังหาไม่ได้เลยครับ
อยากจะรู้ว่าต้องปรับอะไรถึงจะหาดาวข้างต้นเจอนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dhanoo
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2012, 01:12:09 pm »

F3 กับจานมูฟ เป็นเครื่อง HD ที่มูฟหาดาวเทียมในระบบ Ku ยากมากๆ (ดาวปราบเซียน) คือสแกนอย่างไรก็ไม่พบคุณภาพสัญญาณเลย
ผมใช้วิธีดังนี้ ให้ใช้เครื่อง S 10 (ไมได้โฆษณา) หรือเครื่องรุ่นไหนก็ได้ที่ตั้งดาวง่าย ๆ ตั้งไปก่อน โดยเคลียร์ โปซิชั่นเนอร์ใหม่หมด แล้วก็ตั้งตั้งแต่ทิศตะวันตก  Intelsat 10 C/ ABS 1 Ku/ Apstar 7 C  Thaicom Ku/ Thaicom C จนถึงทิศตะวันออก Tel 18/ Inlel 8
ตามตำแหน่ง P01 P02 ตามลำดับ แล้วเปลี่ยนเอา เครื่อง F3 ใส่แทน (ก่อนเปลี่ยนให้มูฟจานมาที่ทิสตะวันตก P01 ดาว Intel10 C )แล้วลองมูฟจานดูครับตามตำแหน่งก็จะเจอ  P 01 สัญาณก็จะมีมา หรืออาจติ๊กปรับนิดหน่อย แล้วบันทึกซ้ำ (อย่าลืมสแกนหาช่องด้วย เพื่อให้เครื่องบันทึก) ต่อมาพอถึงดาว ABS 1 Ku ตำแหน่ง  P 02 พอเมื่อมูฟจานเลข P 02ให้บันทึกไว้ก่อน แล้ว Exit ออก เปิดใหม่อีกที จะมีคุณภาพสัญญาณ ขึ้นครับ  ลองดูครับ ขอให้โชคดี ..... dhanoo_m@hotmail.com
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
wansasi
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2012, 01:51:32 pm »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

แก้เรื่องเครื่องรับเป็น M3 ครับ
ที่บ้านไม่มี S10  มีแต่ DM500S / S12 / Dynasat F1 ใน 3 ตัวนี้ใช้ตัวไหนหาได้บ้างครับ

มิน่าเมื่อวานจะหา ไทยคม KU เริ่มจาก ไทยคม C หาไปจนสุดกลับไปกลับมาหลายรอบก็ไม่เจอครับ
ถ้าเปลี่ยนเครื่องรับโดยไม่รีเซทลิมิตได้มั๊ยครับ
dhanoo
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2012, 04:21:02 pm »

ใช้ S 12 หรือ M 3 คงได้ครับ ใช้ตัวใดตัวหนึ่งหา โดยเซ็ทลิมิตไว้ ตั้งแต่ P 01 ... แล้วแต่เราจะเอากี่ดวง เสร็จแล้วมูฟไปที่ ทิศตะวันตก ที่ P01 แล้วเอาเจ้าตัว S 12 หรือ M 3 ออก เอา F 3 เข้าแทนที่ แล้วทำตามขั้นตอนที่บอก ทีจริงมันมีปัญหาที่ abs 1 Ku และ Thaicom Ku เท่านั้น ส่วน NSS 6 หรือ Vinasat Ku ไม่มีปัญหา ลองดูเลยครับ ไม่รู้เป็นไร
wansasi
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2012, 04:57:57 pm »

ใช้ S 12 หรือ M 3 คงได้ครับ ใช้ตัวใดตัวหนึ่งหา โดยเซ็ทลิมิตไว้ ตั้งแต่ P 01 ... แล้วแต่เราจะเอากี่ดวง เสร็จแล้วมูฟไปที่ ทิศตะวันตก ที่ P01 แล้วเอาเจ้าตัว S 12 หรือ M 3 ออก เอา F 3 เข้าแทนที่ แล้วทำตามขั้นตอนที่บอก ทีจริงมันมีปัญหาที่ abs 1 Ku และ Thaicom Ku เท่านั้น ส่วน NSS 6 หรือ Vinasat Ku ไม่มีปัญหา ลองดูเลยครับ ไม่รู้เป็นไร

ขอโทษครับ ผมคงจะอธิบายไม่ดีพอครับ
เครื่องรับผมลงผิด จาก M3 ไปเป็น F3 ครับ

เดี๋ยวจะลองตามที่แนะนำดูครับ อาจจะไล่หา C band ก่อนแล้วค่อยกลับมาหา KU band ครับ
หรืออาจจะลองเอา DB500S มาลองช่วยหาดูครับ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำครับ ได้ไม่ได้ยังไง ไว้มาถามอีกทีครับ
chaisin
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2012, 08:50:31 pm »

ผมก็ใช้เครื่อง F3 มูฟจาน dyna 7.5 ฟุต กับ positioner thaisat ก็หาได้ครบทุกดวง จากตะวันตกถึงตะวันออก รับได้หมด การตั้งจานมูฟต้องตั้งตามคู่มือหาอ่านได้ตามเว็ปขายจาน เครี่องรับไม่เกียวเลยครับ อยู่ที่การปรับจานอย่างเดืยวเลย
wansasi
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2012, 09:02:43 pm »

ผมก็ใช้เครื่อง F3 มูฟจาน dyna 7.5 ฟุต กับ positioner thaisat ก็หาได้ครบทุกดวง จากตะวันตกถึงตะวันออก รับได้หมด การตั้งจานมูฟต้องตั้งตามคู่มือหาอ่านได้ตามเว็ปขายจาน เครี่องรับไม่เกียวเลยครับ อยู่ที่การปรับจานอย่างเดืยวเลย

ต้องตั้งค่าอะไรเป็นพิเศษมั๊ยครับ ระหว่าง ไทยคม C กับ ไทยคม KU นะครับ
ผมหาไทยคม KU จาก ไทยคม C ไม่เจอเลยครับ
wansasi
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2012, 09:17:49 pm »

พอจะแนะนำวิธีการปรับได้มั๊ยครับ
chaisin
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2012, 01:20:29 pm »

ปรกติเเล้ว ตำเเหน่งไทคม C Band กับ Kuband อยู่ตำเเหน่งเดียวกัน เเต่ ตำเเหน่ง การหาสัณญาน C band จะกว้างกว่า Ku band ถ้าเป็น  C/Ku ในเพรทอันเดียวกัน ตำเเหน่ง Ku จะต่างออกไปหลายองศา มูฟจานขึ้นถ้าไม่เจอก็มูฟจานลงช้า ๆ  รับรองว่าเจอถ้าตั้งรับ c band ให้ได้สัณญานเเรงที่สุดเเล้ว
wansasi
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2012, 04:30:28 pm »

ปรกติเเล้ว ตำเเหน่งไทคม C Band กับ Kuband อยู่ตำเเหน่งเดียวกัน เเต่ ตำเเหน่ง การหาสัณญาน C band จะกว้างกว่า Ku band ถ้าเป็น  C/Ku ในเพรทอันเดียวกัน ตำเเหน่ง Ku จะต่างออกไปหลายองศา มูฟจานขึ้นถ้าไม่เจอก็มูฟจานลงช้า ๆ  รับรองว่าเจอถ้าตั้งรับ c band ให้ได้สัณญานเเรงที่สุดเเล้ว

ลองมา 2 วันแล้วกดไล่ที่ละสเตปก้อไม่ได้ ก้อเลยลองสลับพอร์ท แต่ไม่รู้ว่าเซทถูกรึป่าว
วันนี้จะเอา F1 ของเก่ามาใส่แล้วดูค่าพอร์ทที่เซท C/KU แล้วกลับมาลองใหม่ครับ

ถามเพิ่มหน่อยครับ พอร์ทที่เซท KU ต้องเป็นพอร์ทเดียวกันหมดที่เป็นดาว KU ใช่มั๊ยครับ
wansasi
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2012, 11:24:08 pm »

คืบหน้ามาหน่อยแล้วครับ หลังจากลองปรับค่า port C และ KU เป็น 1 และ 2 แล้วหาสัญญานใหม่ เจออีกหลายดวงยกเว้น thaicom KU ไว้พรุ่งนี้ค่อยปรับใหม่ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์