ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 03:11:48 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามผู้รู้ เรื่องUSB Wi-Fi แบบมีเสา SkyBOX F3
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้ เรื่องUSB Wi-Fi แบบมีเสา SkyBOX F3  (อ่าน 1834 ครั้ง)
c.wit2009
Special Member
*

« เมื่อ: 06, มิถุนายน 2013, 12:05:32 pm »

ผมย้ายไปอยู่ที่บ้านเเฟนซะเเล้ว  ทั้งเครื่องทั้งจานยังอยู่ที่บ้านหลังเก่าครับ  ยังไม่มีเวลาย้ายเลย . เเต่ ขอสอบถามหน่อยครับ คือพอดีย้ายมาอยู่ที่บ้านหลังใหม่นี้  บ้านหลังนี้ไม่มีเนต  เเต่  มีสัญญาณ ไวเลส ของน้องข้างบ้าน เเต่สัญญานไ่ม่ค่อยดีเท่าไหรครับเพราะบังกำเเพงบ้าน.. ยกตัวอย่างจากจุดที่ผมเล่นคอมห่างกันไม่มาก  ประมาน 6-7เมตร จาก เราวเตอร ของน้องเขา ถ้าเช็คสัญญาณในคอมจะขึ้น low ครับ. ผมกะจะเอาเจ้า skybox f3 มาที่นี้  เเต่ ไม่ทราบว่าหากใช้  usb wifi มารับสัญญาน ไม่ทราบว่าจะเวิคไหมครับ ถ้าเวิค จะได้สั่งเสา usb wifi มาใส่ครับ ขอบคุณคราบ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
connect15
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2013, 12:16:35 pm »

ลองใช้tenda 150 mดูครับผมใช้อยู่okดีครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
amadeus
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2013, 12:59:02 pm »

หา Router ที่มี โหมด Repeater มีหลายตัว
tenda , asus , alfa , tplink
ถ้ายอดนิยม ก็ tenda ตัวเล็กๆ ที่เค้าขายกัน
แต่ถ้าเน้นๆ หน่อยก็ หาตัวที่มันมีเสา จะได้ลงทุนทีเดียว เล่นได้ทุกชั้นในบ้าน
เป็นไปได้ถ้ามี โหมด WISP มาด้วยก็ดี เผื่อแถวบ้านมี TRUEWIFI , 3BBWIFI
ก็เดือนละ 100

ส่วนตัวผมใช้ USB แบบมีเสา ไม่ค่อยประทับใจเท่าไร เนื่องจาก
1. USB มีช่องเดียว ทำให้ เวลาจะอัพอะไร ต้องคอยปิด เครื่อง (เมื่อก่อนไม่ปิด ถอดมันดื้อๆ แป๊บเดียวพัง)
2. รับสัญญาณไม่ค่อยดีเท่าไร ต้องเปลี่ยนเสา (ทำให้ใหญ่เกะกะลูกตาจริงๆ)
3. ทำให้เวลาปิดเครื่อง ต้องรอ (เทียบกับเสียบสาย LAN กดปุ๊บปิดปั๊บเลย)
4. เหมือนข้อ 1 จะต่อ HDD เพื่อไว้ดูหนัง หรือ บันทึกหนัง ทำไม่ได้

ข้อดีของมันที่ผมได้คือ
1. ไม่ต้องเดินสาย LAN
2. เวลาไปดูนอกสถานที่ ใช้ มือถือปล่อย Wireless ได้
c.wit2009
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2013, 01:15:02 pm »

โอ้โฮ...  ได้ความรู้มากเลยครับ เเละอีกอย่างไม่ต้องเสียเวลาซื้อมากลองผิดลอถูกให้เสียเวลา  ขอบคุณทุกคำเเนะนำครับ
net2
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2013, 07:01:28 pm »

เสา F3 แรงจริง กำแพงชั้นเดียวสบายมากครับ ที่ใช้อยู่ ผมว่า ไวกว่า โน็ตบุค อีก ลองดูครับ แรงจริง มือถือ ไอโฟน แสกนไม่เจอ แต่เจ้า F3 เจอ
amadeus
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2013, 09:33:54 pm »

เสา F3 แรงจริง กำแพงชั้นเดียวสบายมากครับ ที่ใช้อยู่ ผมว่า ไวกว่า โน็ตบุค อีก ลองดูครับ แรงจริง มือถือ ไอโฟน แสกนไม่เจอ แต่เจ้า F3 เจอ
สำหรับผม USB SKYBOX รุ่นมีเสา ไม่แรงเลยครับ ขนาดอยู่ใกล้ๆ Router ระยะ ประมาณ 4 เมตร
สัญญาณยังแค่ 76-79 เอง (แต่เพียงพอต่อการเชื่อมต่อแล้วไม่หลุด) แต่พอมาไว้ชั้น 2 สัญญาณ
เหลือ 63-66 เชื่อมต่อได้ สักพักก็หลุด ติดๆ หลุดๆ ตอนนี้ usb ยังนอนนิ่งๆ อยู่เลย ไว้เฉพาะตอน
ออกนอกสถานที่แค่นั้นเอง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์