ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 01:19:46 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่วยแนะนำ Router เจ๋งๆหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ Router เจ๋งๆหน่อยครับ  (อ่าน 3447 ครั้ง)
Net
Jr. Member
**

« เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2014, 01:24:19 pm »

ตัวเก่าชรามากแล้ว อยากได้แบบ All in one
ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
allalla
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2014, 02:30:31 pm »

เจ๋งๆแบบใหนครับ...มันกว้างต้องระบุ ทนทาน , ใช้ง่าย,รัศมีกว้างไกล ,ฯลฯ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chinnozukae
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2014, 03:26:51 pm »

แบบแรงสุดติ่ง ชี้แนะด้วย

siwakorn
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2014, 04:10:39 pm »

ถ้าพูดถึงของ home use ทั่วๆไป ถ้าเป็นแบบ all in one ไม่ค่อยมีแบบแรงๆครับ ไม่มีเลยมั้ง ถ้าจะเอาแรงๆต้องไปเล่นพวกที่เป็นแค่ router ไม่มี modem ในตัว ถ้าเป็น all in one ผมชอบของ tp link กับ asus ครับ ถ้าเป็น router แรงๆดีๆไปเล่น asus rt n14u เลยก็ดีครับแรงแน่ๆ แต่ถ้างบเหลือมากๆไปเล่นตระกูลที่มี 5GHz ของ Asus ก็เป็นอีกทางเลือกนึงครับ

ที่ผมแนะนำของ asus เพราะใช้อยู่เป็นตัว RT-n12hp ค่อนข้างนิ่งและแรงพอตัวครับ ใต่ผมคงโชคร้ายเจอตัวมีปัญหา2รอบเลย ว่าจะเอาไปเคลมอยู่
allalla
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2014, 04:55:16 pm »

ถ้าพูดถึงของ home use ทั่วๆไป ถ้าเป็นแบบ all in one ไม่ค่อยมีแบบแรงๆครับ ไม่มีเลยมั้ง ถ้าจะเอาแรงๆต้องไปเล่นพวกที่เป็นแค่ router ไม่มี modem ในตัว ถ้าเป็น all in one ผมชอบของ tp link กับ asus ครับ ถ้าเป็น router แรงๆดีๆไปเล่น asus rt n14u เลยก็ดีครับแรงแน่ๆ แต่ถ้างบเหลือมากๆไปเล่นตระกูลที่มี 5GHz ของ Asus ก็เป็นอีกทางเลือกนึงครับ

ที่ผมแนะนำของ asus เพราะใช้อยู่เป็นตัว RT-n12hp ค่อนข้างนิ่งและแรงพอตัวครับ ใต่ผมคงโชคร้ายเจอตัวมีปัญหา2รอบเลย ว่าจะเอาไปเคลมอยู่
เห็นด้วยครับ
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2014, 05:06:06 pm »

ราคาประมาณเท่าใดครับ? ไอ้ตัวห้ากิ๊กเนี่ย..

siwakorn
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2014, 05:36:06 pm »

4000+ ครับ ไม่แน่ใจว่าเท่าไร
Net
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2014, 05:49:44 pm »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
แต่ถ้ามีเพื่อนๆท่านใดมีคำแนะนำ ก็ขอความกรุณาด้วยครับ
พันธ์ศักดิ์
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2014, 06:36:43 pm »

Air live ครับแรงดีครับส่งไกลมากลองมาแล้วครับ  350mยังเล่นได้ครับลองเลยครับ
the blues
Special Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2014, 07:14:25 pm »

Air live ครับแรงดีครับส่งไกลมากลองมาแล้วครับ  350mยังเล่นได้ครับลองเลยครับ
แพงบ่แอรไลฟมี1000ซื้อได้บ่

Wuttichai
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2014, 08:17:30 pm »

2พันนิดๆๆถ้าชอบแรงด้วยวายฟาย   ก็เอสุดครับถ้าแบบอออินวันมันไม่ได้ดีทุกทางแค่้ได้ทุกทางครับ
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2014, 11:08:23 pm »

อีกยี่ห้อ CISCO เจ้าแห่งระบบ
stp2000
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2014, 09:18:40 am »

ถ้าใช้งานแบบธรรมดา คนทั่วไปที่ไม่ได้มีความรู้เรื่องเครือข่ายมากนัก แนะนำ TP-Link อย่างน้อยตัวแทนก็ติดต่อสอบถาม ส่งซ่อมได้ง่าย

แต่ถ้ามีความเชี่ยวชาญ ตั้งค่าละเอียดเองได้ ตอนนี้นิยม Asus กัน เพราะเฟิร์มแวร์ Mod ปรับแต่งง่าย คุณภาพดี ส่วน Cisco Linksys แพงเกินไป ตั้งราคาไม่เกรงใจใคร

ยี่ห้ออื่นๆ เช่น D-Link, Zyxel ก็ไม่ได้แย่อะไร เพียงแต่ไม่มีอะไรโดดเด่น คนก็เลยไม่ค่อยพูดถึง ส่วนไม่แนะนำคือ Belkin บางรุ่นปัญหาเยอะ เดี๋ยวจะรำคาญ
pravut
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2014, 04:37:14 pm »

all in one อยากแนะนำ tp-link ใช้อยู่ก็นิ่งดี และประกัน life time ด้วย
พอดี 2 อาทิตย์ก่อนใช้อยู่ฝนตกไม่ได้ปิดเครื่อง ฟ้าลงตัว router พอดีเครื่องพังเลยหลังจากซื้อมาได้ 1 ปีแล้ว ก็เลยเอาไปเคลมที่ศูนย์เซียร์รังสิต เปิดเช็คว่าเสียจริงเขาเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย 
dpongsree
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2014, 07:09:25 pm »

ใช้ D-Link มานานมากแล้ว ไม่ต่ำกว่า 4-5 ปี
เปืดไว้ตลอด 24 ชั่วโมง คอม 3 ตัว ใช้เน็ตได้ดีทุกตัว
โทรศัพท์อีก 2 เครื่องก้อใช้ไวไฟจากตัวนี้
ราคาก็ถูก เมื่อ 6 เดือนก่อนคิดว่ามันเสีย เลยไปซื้อมาอีกเครื่อง
กลับมา ปรากฏว่า เอดีเอสแอลต้นทางเสีย เลยเก็บตัวใหม่ไว้ก่อน
ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะได้ใช้ตัวใหม่...
aux
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2014, 09:00:42 pm »

RT-n12hp  ผมพัง 2 รอบเหมือนกันเลย
amadeus
Special Member
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2014, 10:11:04 pm »

ผมว่าลองไปหาอ่านที่บอร์ด overclockzone ดูก่อนดีกว่า

http://www.overclockzone.com/forums/forumdisplay.php/38-Network-amp-Internet

ลองดูตาม คลับต่างๆ ว่ามี ข้อดี-ข้อเสีย อะไรบ้าง (ต้องยอมหาข้อมูลเยอะหน่อย)

เพราะผมเคยเหมือนคุณ แค่โพส แล้วก็เชื่อ ซื้อตามในโพส

เวลาซื้อมาแล้ว บางทีมันไม่ตอบโจทก์ตัวเอง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์