ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 08:23:20 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ipm hd2
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ipm hd2  (อ่าน 5340 ครั้ง)
danuponno
Full Member

« เมื่อ: 28, กันยายน 2014, 11:26:58 am »

พอดีติดจานให้ลูกค้า ipm hd2 ตัวใหม่ล่าสุดครับ  เปลี่ยนช่องเร็วขึ้น แต่ติดที่ลูกค้ายังรอทีวีใหม่ ใช้ทีวีเดิมก่อน 21นิ้วครับ โดยช่องสาย RCA 3in1 (เหลืองขาวแดงแต่เสียบรูเดียว) เสียบแล้วไม่ออกนึกว่าเสีย ไปจัดมาใหม่อีกหนึ่ง ก็ยังไม่ออกครับ เลยไปสอบถามจากตัวแทน ได้ความว่า ต้องเป็นสายยี่ห้อ จานส้มเท่านั้น เอางงเลย
ใครเคยลองบ้างไหมครับ แล้วจะไปซื้อที่ไหนอีก เพราะยังไม่มีขาย งงเลย
หรือต้องเข้าไปปรับเมนูใครลองแล้วบ้างครับ
จะได้เปลี่ยนกล่องใหม่ เครม
งงเลยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sahachai
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 28, กันยายน 2014, 11:32:42 am »

สงสัยจะจริงแฮะต้องของอิส่มอย่างเดียว กำของช่างที่ขายยี่ห้อนี้ เพราะมันไม่เคยใช้ร่วมกับชาวบ้านชาวช่องเค้าได้สักกะอย่าง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
aoy2507
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28, กันยายน 2014, 11:44:52 am »

ลองสลับสีหรือยังครับ..
danuponno
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 28, กันยายน 2014, 11:51:15 am »

ลองแล้วครับ สลับไปมา ผมยังขนาดสายยังล็อค ล็อคยังไง 5555
ขอบคุณครับ
kaijae
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 28, กันยายน 2014, 12:23:29 pm »

ลองแล้วครับ สลับไปมา ผมยังขนาดสายยังล็อค ล็อคยังไง 5555
ขอบคุณครับ

อาจจะล๊อกที่พอร์ทตัวเครื่องมากกว่า

pk
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 28, กันยายน 2014, 12:26:59 pm »

ยี่ห้อนี้ไม่ติดไม่ขายมานานแล้วครับ เลยไม่เจอปัญหาจุกๆจิกๆ ของยี่ห้อนี้........อิๆ
nattakitsri
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 28, กันยายน 2014, 01:08:33 pm »

ปกติทุกยี่ห้อ จะใช้ลูกเล่นทั้งนั้น ทั้งๆที่ตามมาตฐานมันต้องเหมือนกันหมด
1 mini jack 3.5 ตัวผู้  มาตฐาน ความลึก ระยะห่างระหว่างขั้ว แบบมันก็เหมือนกันทั้งนั้น
2 mini jack 3.5 ตัวเมีย มาตฐาน ความลึก ระยะห่างระหว่างขั้ว แบบมันก็เหมือนกันทั้งนั้น
แต่ไอ้กล่องบ้าๆพวกนี้ เริ่มตั้งแต่ gmmz ก่อนเลย ออกแบบวงจรภายในมั่ว สัญญาณมาที่ mini jack 3.5 ตัวเมียผิด
ทำให้้ใช้สายที่่เป็นมาตฐานที่มีอยู่แล้วไม่ได้ เลยต้องสั่่งทำสายมาใหม่ โดยการสลับสีที่ขัั้ว RCAใหม่
ถ้ามั่นใจว่า ขั้วmini jack 3.5 ที่ซื้อมาเป็นมาตฐาน
1 ก็ลองเอาสายสีเหลืองเสียบเข้าที่ทีวีช่องสีเหลือง เอาเส้นเดียวพอ ลองว่ามีภาพไหม ไม่่มี
2 ถอดสายสีเหลืองออก เอาสายสีแดงเสียบเข้าที่ทีวีช่องสีเหลือง เอาเส้นเดียวพอ ลองว่ามีภาพไหม ไม่่มี
3 ถอดสายสีแดงออก เอาสายสีขาวเสียบเข้าที่ทีวีช่องสีเหลือง ต้องมีภาพ
kaijae
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 28, กันยายน 2014, 01:28:31 pm »

ปกติทุกยี่ห้อ จะใช้ลูกเล่นทั้งนั้น ทั้งๆที่ตามมาตฐานมันต้องเหมือนกันหมด
1 mini jack 3.5 ตัวผู้  มาตฐาน ความลึก ระยะห่างระหว่างขั้ว แบบมันก็เหมือนกันทั้งนั้น
2 mini jack 3.5 ตัวเมีย มาตฐาน ความลึก ระยะห่างระหว่างขั้ว แบบมันก็เหมือนกันทั้งนั้น
แต่ไอ้กล่องบ้าๆพวกนี้ เริ่มตั้งแต่ gmmz ก่อนเลย ออกแบบวงจรภายในมั่ว สัญญาณมาที่ mini jack 3.5 ตัวเมียผิด
ทำให้้ใช้สายที่่เป็นมาตฐานที่มีอยู่แล้วไม่ได้ เลยต้องสั่่งทำสายมาใหม่ โดยการสลับสีที่ขัั้ว RCAใหม่
ถ้ามั่นใจว่า ขั้วmini jack 3.5 ที่ซื้อมาเป็นมาตฐาน
1 ก็ลองเอาสายสีเหลืองเสียบเข้าที่ทีวีช่องสีเหลือง เอาเส้นเดียวพอ ลองว่ามีภาพไหม ไม่่มี
2 ถอดสายสีเหลืองออก เอาสายสีแดงเสียบเข้าที่ทีวีช่องสีเหลือง เอาเส้นเดียวพอ ลองว่ามีภาพไหม ไม่่มี
3 ถอดสายสีแดงออก เอาสายสีขาวเสียบเข้าที่ทีวีช่องสีเหลือง ต้องมีภาพ

มาตรฐานแบบไทยๆครับ

danuponno
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 28, กันยายน 2014, 01:34:07 pm »

ขอบคุณครับ
click
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28, กันยายน 2014, 02:07:58 pm »

กูสแตนดาร์ด...5555 เมืองไทยน่ารัก...อิอิ

Roong
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 28, กันยายน 2014, 03:48:55 pm »

ส่ายแบบนี้ดูภายนอก คล้ายกัน แต่เข้าหัวสายมาไม่เหมือกัน มีหัวตรง หัวฉวก แล้วแต่ละยึฮ้อ ก็เข้าหัวสายมาไม่เหมือนกัน หากโชคดีสลับสีสายไช้ใด้  คงต้องลองหลายแบบ เอามิเตอร์วัดหาแต่ละแบบที่เข้าหัวมาไม่เหมือนกัน ไม่งั้นจะกลายเป็นเอารูปแบบเดียวกันมาที่ผมเจอมามีการเข้าหัวสี่รูปแบบ ผมก้อเก็บไว้ทดสอบสี่เส้น
nattakitsri
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 28, กันยายน 2014, 06:51:36 pm »

เจอมาตุฐานของ 4 ยี่ห้อนี้ก็พอแล้ว

danuponno
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 28, กันยายน 2014, 07:28:48 pm »

ขอบคุณมากครับ
เป็นความรู้ที่ดีมากครัล
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 28, กันยายน 2014, 08:35:19 pm »

ปัญหาหลัก อยู่ที่ขั้ว"Ground" เลยทำให้สลับหัวสีไม่ได้..

danuponno
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 28, กันยายน 2014, 08:45:08 pm »

แต่ข้อดีของ ipm HD2 คือเปลี่ยนช่องไว และผมหาสัญญาณได้ 72 เองครับ ดูได้ไม่กระตุกครับต่างจากตัวHD Pro ดูกระตุกแน่นอนถ้าได้ 72 ครับ
mc_samrong
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 28, กันยายน 2014, 10:47:51 pm »

เจอมาตุฐานของ 4 ยี่ห้อนี้ก็พอแล้ว

ขอบคุณครับที่นำความรู้มาบอกกล่าว
scone
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 29, กันยายน 2014, 09:31:48 am »

ปัญหาหลัก อยู่ที่ขั้ว"Ground" เลยทำให้สลับหัวสีไม่ได้..

ผมลองวัดฯดูแล้วด้วยมัลติมิเตอร์ ขั้วกราวด์ (4) อยู่ด้านในสุด ซึ่งสาย AV ทั่วไปส่วนมากขั้วกราวด์ก็จะอยู่ด้านในสุดครับ
เพราะฉนั้นที่ทดลองสับสายทีละสีแล้วยังดูไม่ได้ คงจะเกิดจากแจ๊คตัวผู้/เมีย มันไม่ล๊อค (แตะ) ตรงขั้วกัน อาจจะเหลื่อมๆกันอยู่ครับ
ถ้าเครื่องฯผมไม่อยู่ในประกัน แค่ถอดฝาครอบเครื่องฯออกมาดู/วัดฯ ก็รู้แล้วครับ

ปล.ตอนเขาสัมนาฯ เขาก็มีสาย AV มาขายอยู่ แต่ผมไม่ซื้อเพราะไม่ได้ใช้ ผมใช้แต่สาย HDMI

Roong
Sr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 29, กันยายน 2014, 10:46:26 am »

ท่าน danuponno รุ่นนี้เปลี่ยนช่องมาไว ไม่ทราบว่าใส่คีย์แล้วช่องมาไวกว่ารุ่นโปรเดิมไหมครับ ชักสนใจ ชอบipmตรงที่ภาพสวย OTA มาบิสไม่หาย
danuponno
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 29, กันยายน 2014, 12:42:51 pm »

ท่าน danuponno รุ่นนี้เปลี่ยนช่องมาไว ไม่ทราบว่าใส่คีย์แล้วช่องมาไวกว่ารุ่นโปรเดิมไหมครับ ชักสนใจ ชอบipmตรงที่ภาพสวย OTA มาบิสไม่หาย

ไวกว่าครับHD pro แถมยังเวลาใส่ ใส่แต่คีย์อย่างเดียว ก็มาครับ เหมือนเครื่องจะแสกนหาค่าที่เหลือเองครับ ผมลองคีย์ช่องฮอร์โมนครับ
Roong
Sr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 29, กันยายน 2014, 01:38:01 pm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์