ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 11:52:16 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  หัว LNB ใช้รุ่นใหนที่ทำให้ภาพคมชัด ใช้กะจานแดงพี่ทุย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หัว LNB ใช้รุ่นใหนที่ทำให้ภาพคมชัด ใช้กะจานแดงพี่ทุย  (อ่าน 5098 ครั้ง)
thongjan_19
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 16, กันยายน 2011, 01:17:45 pm »

ไม่รู้ว่า หัว LNB  ผมมีปัญหาหรือว่าเป็นจากอะไร  ใช้ VIAV HD กะทีวี LCD 32 ยี่ห้อฟิลิป เวลาผมดูฟุตบอลช่อง SD ธรรมดา ที่ไม่ใช่ HD  รู้สึกภาพมันจะคล้ายๆ เป็นโมเสกหรือแตกๆๆ เหมือนดูคลิปจากคอมยังไงยังงั้น  ไม่รู้จะแก้ยังไง  ทาง SV เค้าก็บอกปกติไม่แตก  แต่ทางเราสิ  น่าจะเป็นที่ หัว LNB  เปล่าครับ แต่ดูช่องอื่นๆ ก็โอเคนะ แต่เวลาดูบอลลีคต่างๆ แล้วภาพแตกๆ ไม่ชัดเท่าไร  ไม่เหมือนเวลาไปเดินดูแถวๆ บ้านหม้อที่เค้าขายเครื่องกัน ทำไมภาพเค้าชัดกว่าเรา ทั้งๆ ที่จอทีวีเค้าก็ใหญ่กว่าเราเยอะแยะ แต่ภาพชัด  เกิดจากไรแน่
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หล้าเชียงแสน
Support Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, กันยายน 2011, 01:39:21 pm »

LNB ไม่เกี่ยวกับชัดมากชัดน้อยครับ LNB จะเกี่ยวกับสัญญาณ ส่วนที่เป็นบ๊อกๆ อยู่ที่ต้นทางการส่งกับคุณภาพของเครื่องรับและตัวทีวีครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

thongjan_19
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 16, กันยายน 2011, 01:44:04 pm »

LNB ไม่เกี่ยวกับชัดมากชัดน้อยครับ LNB จะเกี่ยวกับสัญญาณ ส่วนที่เป็นบ๊อกๆ อยู่ที่ต้นทางการส่งกับคุณภาพของเครื่องรับและตัวทีวีครับ

ผมก็ไม่ทราบครับว่าตัวใหนทำให้ภาพชัดเหมือนที่ทางอื่นเค้าดูกัน  ทั้งที่สัญญาณของผมก็อยู่ประมาณ 85 น่ะ  ยิ่งเวลาคนดูบอลแข่งพร้อมกันเยอะๆ ยิ่งภาพแตกๆๆ เลย  ถ้าไม่ใช่ช่อง HD ล่ะก็  หมดอารมณ์ดูแน่ๆเลยครับ  ไม่รู้สาเหตุเท่าไร 
jay
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 16, กันยายน 2011, 01:47:55 pm »

ไม่รู้ว่า หัว LNB  ผมมีปัญหาหรือว่าเป็นจากอะไร  ใช้ VIAV HD กะทีวี LCD 32 ยี่ห้อฟิลิป เวลาผมดูฟุตบอลช่อง SD ธรรมดา ที่ไม่ใช่ HD  รู้สึกภาพมันจะคล้ายๆ เป็นโมเสกหรือแตกๆๆ เหมือนดูคลิปจากคอมยังไงยังงั้น  ไม่รู้จะแก้ยังไง  ทาง SV เค้าก็บอกปกติไม่แตก  แต่ทางเราสิ  น่าจะเป็นที่ หัว LNB  เปล่าครับ แต่ดูช่องอื่นๆ ก็โอเคนะ แต่เวลาดูบอลลีคต่างๆ แล้วภาพแตกๆ ไม่ชัดเท่าไร  ไม่เหมือนเวลาไปเดินดูแถวๆ บ้านหม้อที่เค้าขายเครื่องกัน ทำไมภาพเค้าชัดกว่าเรา ทั้งๆ ที่จอทีวีเค้าก็ใหญ่กว่าเราเยอะแยะ แต่ภาพชัด  เกิดจากไรแน่
มันไม่เกี่ยวกับlnbครับ ลองลงเฟริมแวร์ใหม่ดู หาตัวที่เหมาะสมครับ
thongjan_19
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 16, กันยายน 2011, 02:12:10 pm »

งั้นผมก็เข้าใจผิดมาตลอดเลยสิ  นึกว่าเกี่ยวกะหัวจาน ขอบคุณทุกๆ คำชี้แนะคับ  บางทีอาจจะเป็นที่ LCD 32 นิ้วผมหรือเปล่า 555+  อยากเปลี่ยนเป็น LED ก็ยังไม่กล้าเปลี่ยน 
pk
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 16, กันยายน 2011, 02:29:15 pm »

งั้นผมก็เข้าใจผิดมาตลอดเลยสิ  นึกว่าเกี่ยวกะหัวจาน ขอบคุณทุกๆ คำชี้แนะคับ  บางทีอาจจะเป็นที่ LCD 32 นิ้วผมหรือเปล่า 555+  อยากเปลี่ยนเป็น LED ก็ยังไม่กล้าเปลี่ยน 
ลองเอาทีวีแบบธรรมดามาเสียบลองดูท่าน จะได้รู้ว่าสาเหตุมาจากไหน
thongjan_19
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 16, กันยายน 2011, 02:51:47 pm »

ลองเอาทีวีแบบธรรมดามาเสียบลองดูท่าน จะได้รู้ว่าสาเหตุมาจากไหน

แต่ก่อนผมเคยใช้ทีวี 29 นิ้วธรรมดา  ใช้กะ 500S ภาพยังชัดกว่าทุกวันนี้ครับ  พอมาใช้ LCD 32 นิ้วรู้สึกภาพแตกๆ  ผมว่าทีวี 32 นิ้วนี่ล่ะตัวการ  เดานะครับ  ขนาดใช้ VIVA HD แล้วน่ะเนี่ย 
thongjan_19
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 16, กันยายน 2011, 03:15:40 pm »

แต่ก่อนผมเคยใช้ทีวี 29 นิ้วธรรมดา  ใช้กะ 500S ภาพยังชัดกว่าทุกวันนี้ครับ  พอมาใช้ LCD 32 นิ้วรู้สึกภาพแตกๆ  ผมว่าทีวี 32 นิ้วนี่ล่ะตัวการ  เดานะครับ  ขนาดใช้ VIVA HD แล้วน่ะเนี่ย 
เข้ามาดูคุยอะไรกัน....ดูเฉยๆ ไม่พูด  เดี๋นวคนขาย box HD กะ TV32นิ้ว เค้าเขม่นเอา......ดูที่เหตุด้วย..ต้นทางช่องอะไร  ดาวไหน  ต่อ AV ,component ,HDMI ต่ออย่างไร

ไม่มีเจตนาไรครับ  ปรึกษาหาความจริงของจอแตกๆ  ว่าเป็นเพราะตัวใหนแน่  ไม่ได้โทษ SV ที่ใหนเลย  คงไม่ทำให้ใครเคืองแน่ๆ
อุทัย
Special Member
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 16, กันยายน 2011, 09:03:59 pm »

ให้อภัยท่านอิอิอิ
comet
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 16, กันยายน 2011, 09:21:16 pm »

ลองต่อเข้า LCD ด้วยสาย AV แทนสาย HDMI
thongjan_19
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 17, กันยายน 2011, 01:01:53 pm »

ลองต่อเข้า LCD ด้วยสาย AV แทนสาย HDMI

HDMI ยังไงก็ชัดกว่า AV แน่ๆ ครับ  ผมสังเกตุว่ามันจะมีภาพแตกๆ โมเสกตอนเวลาบอลแข่งกันอ่ะครับ  ถ้ารายการอื่นๆ ก็ปกตินะ 
comet
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 17, กันยายน 2011, 01:28:27 pm »

HDMI เป็นสัญญาณดิจิตอล ถ้าต้นฉบับของสัญญาณภาพมีความละเอียดน้อย จะเห็นเป็นภาพแตกได้ง่ายกว่า AV ซึ่งเป็นสัญญาณอนาลอกครับ
thongjan_19
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 17, กันยายน 2011, 02:22:41 pm »

HDMI เป็นสัญญาณดิจิตอล ถ้าต้นฉบับของสัญญาณภาพมีความละเอียดน้อย จะเห็นเป็นภาพแตกได้ง่ายกว่า AV ซึ่งเป็นสัญญาณอนาลอกครับ

ครับผม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์