ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 10:16:55 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  คิดว่าโดน hack ผ่านระบบ network ในบ้าน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าโดน hack ผ่านระบบ network ในบ้าน  (อ่าน 6148 ครั้ง)
mi16
Newbie
*

« เมื่อ: 16, มกราคม 2012, 11:04:13 am »

ทางเจ้าของบ้านเช่าแจ้งมาครับว่า ผมมี IP สองชุดโชว์ในระบบเขา ซึ่งเคยโดนมาครั้งนึงแล้วเปลี่ยน user กับ Passwpord แล้วภายในสองวันก็ยังโผล่มาในระบบของบ้านเช่าอีก
ถามว่าเป็นไปได้ไหมที่เขาเจาะเข้าระบบภายในบ้านเอาโค๊ตผมไป เครื่องที่ใช้เป็น openbox S10 ครับ มีวิธีแก้ไขไหมครับ
ในระบบของบ้านเช่าขึ้น ip เน็ตของค่ายอื่นเลยครับ ขึ้นด้วย 58.9.51.xx
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
poowut
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, มกราคม 2012, 11:23:14 am »

วิธีแก้ ง่ายนิดเดียวครับ
ให้เจ้าของบ้านล็อก ซิครับ
หากเปิด สองเครื่องพร้อมกัน อีกเครื่องก็จะดับ หรือเข้าไป ล็อกอินไม่ได้

หรือ อีกทางเลือกให้ท่าน ตั้ง mac แอสเดส ซะเลย
หรือ ก็ตั้ง IPเป็น IP เวอร์ชั่น6 ซะ
หรือจะเล่นมันทั้งหมดเลยก็ได้ครับ

หรือหากเป็นมือโปรทาง computer ก็เขียนไวรัส รอเลย แล้วก็รอ รอจนกว่าพี่แกจะลักลอบเข้ามา แล้วก็ยิงสวนซะ
(อันนี้เป็นเทคนิคชั้นสูงครับ เคยใช้แล้ว แต่มันบาปครับ)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mi16
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 16, มกราคม 2012, 11:29:13 am »

ตอนนี้เข้าได้โค๊ตผมไปแล้วอาจจะไม่เข้ามาจนกว่าจะเปลี่ยน password ผมกำลัง จะดูอยู่ว่าจะเล่นอะไรได้บ้างแต่รู้พิกัดของคนเอาไปแล้วครับคาดว่าเขาคงเป็นเรื่องระบบอยู่เหมือนกันกะว่าจะสวนกลับก็ยังกลัวระบบที่ท่านว่าอยู่เขาคงต้องกันไว้ระดับหนึ่งแน่นอนครับ
คิดว่าคงไม่บาปหรอกครับ เขาโขมย code เราไปนิครับ ถ้าปล่อยไวรัสผมว่าเขาคงทำป้องกันไว้เหมือนกัน
poowut
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 16, มกราคม 2012, 11:39:14 am »

หากรู้ IP ก็ไม่ยาก เราก็เจอะอย่างที่เขาเจอะมาหาเรายังไงล่ะครับ แล้วก็ใช้วิธีการปล่อยไวรัส ที่ทำลาย บูสเซคเตอร์(อันนี้หลายคนพอทราบว่าเป็นตัวใหน)
ปล่อยแฝงเข้าไป เสร็จแล้วเราก็รอ รอ รอ (รอสมน้ำหน้า (ตัวเองหรือเค้าก็ไม่รู้นะ อิ อิ) )

ทำเสร็จก็รีบให้เจ้าของบ้าน เปลี่ยน code และ pass รอเลยนะครับ
poowut
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 16, มกราคม 2012, 11:42:54 am »

ลืมบอกไป ปล่อยทั้งที ปล่อย เยอะๆ นะครับ อย่าปล่อยตัวเดียวล่ะ
เอาให้คอมทำงานหนักๆ
คราวนี้ล่ะพี่แกต้องมานั่งไล่ฆ่า กันมันโขยงเลยล่ะท่าน
mi16
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 16, มกราคม 2012, 11:48:05 am »

ขอบคุณครับ คุณ poowut
ตอนนี้กำลัง ทำอยู่จะได้ผลหรือไม่จะลองดู ว่าแต่ ระบบบ้านเช่าชัวร์นะ กลัวระบบเองไม่ดีแล้วไปทำคนอื่นเขาเหมือนกัน
แปลกดี เปลี่ยนแล้วยังเข้าได้อีก ว่าแต่เจาะเข้า openbox มันน่าจะยากกว่า db หรือเปล่าครับ ผมไม่ได้เก่งเรื่องนี้มากแต่ถ้าจะให้เรียนรู้ก็เร็วนะครับ เขาบังคับผมทำ ระบบที่บ้านก็ทำเองกะไม่ มีอะไรเพราะไม่ใช่โครงข่ายธุรกิจ ซนจริงๆ
poowut
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 16, มกราคม 2012, 11:59:15 am »

ชื่อหนอนที่น่ากลัว ณ เวลานี้ครับ
ทำความเข้าใจก่อนลงมือทำนะครับ ผมบอกใว้เป็น วิจารณยาน แค่นั้นนะครับ

worm netsky
mhtredir
Hdbot
Gaobot           พวกหนอนเหล่านี้ เอาไว้ขโมย Username pass และ สามารถ ขโมยข้อมูลบัตรเคดิตได้ด้วยนะครับ

w32         ไรัสที่ ทำลายครับ

ขอให้โชคดีครับ
fat
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 16, มกราคม 2012, 12:24:59 pm »

ขอขอบคุณท่านpoowutนักๆๆครับได้ความรู้เพิ่มครับ+10
ข้าน้อยขอคารวะครับ
keef
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 16, มกราคม 2012, 06:33:53 pm »

ชื่อหนอนที่น่ากลัว ณ เวลานี้ครับ
ทำความเข้าใจก่อนลงมือทำนะครับ ผมบอกใว้เป็น วิจารณยาน แค่นั้นนะครับ

worm netsky
mhtredir
Hdbot
Gaobot           พวกหนอนเหล่านี้ เอาไว้ขโมย Username pass และ สามารถ ขโมยข้อมูลบัตรเคดิตได้ด้วยนะครับ

w32         ไรัสที่ ทำลายครับ

ขอให้โชคดีครับ

หนอนไวรัสพวกนี้มันน่ากลัวจริงๆอย่างที่ท่าน poowut ว่าจริงๆครับ เคยโดนจังๆเมื่อเดือนตุลาฯปีที่แล้่ว ของผมมันขึ้นตัวหนอนนี้ครับ Gabot=  มันสามารถแฮ็กรหัส ebay ของผมได้ มันเที่ยวไล่กด buy ทุกครั้งที่ล็อกอิน แต่โชคดีที่ผมคงสถานะบัญชี paypal ไว้ที่ 0.00 dollar ทุกครั้งหลังทำรายการสั่งซื้อ แล้วก็ไปเปลี่ยนวงเงินบัตรเครดิตที่ผูกกับ paypal ให้เหลือ 0.00 บาท
ใครที่สั่งของออนไลน์จากเว็บต่างๆเดี๋ยวนี้(โดยเฉาะเว็บนอก) ต้องหมั่นตรวจเช็คบ่อยๆครับ อัปเดทและสแกนไวรัสบ่อยๆเป็นดีที่สุด
แต่ไอ้ตัว Gabot=  บางที่ฆ่าไม่ตายครับ มันจะมาใหม่ ผมฟอร์แมทเครื่องซะเลยง่ายดี อิอิ
แล้วก็อีกตัวหนึ่งครับ null.m(ประมาณนี้แหละ-จำไม่ค่อยได้) ตัวนี้มันสร้างตัวมันเองไปเรื่อยๆภายใน4-5วัน จนฮาร์ดดิสก์เต็มและพังไปในที่สุด ตัวนี้สังเกตุง่ายๆครับ เครื่องมันจะอืดและคลิกซ้ายขวาไม่ค่อยได้ ฆ่าโดยโปรแกรม Nod32 หายแน่นอนครับ
โชคดีเหมือนกันครับ

NRM
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 16, มกราคม 2012, 08:19:50 pm »

ขอบคุณทุกท่านครับได้ความรู้จริงๆ ว่าแต่ผมจะใช้ Anti ตัวไหนดีครับ
mc_samrong
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 16, มกราคม 2012, 10:44:23 pm »

ท่าน poowat สุดยอดเลยครับ ถ้าเจอไวรัสอย่างที่ท่านบอก สงสัยต้อง format ทิ้งแล้งลงโปรแกรมใหม่เลย 5555555
6low
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 17, มกราคม 2012, 06:55:15 am »

ผมยังงงว่า เขารู้ ไอพี  ยูสเซอร์เนม พาสเวิร์ด โค๊ดบ้านเช่าได้อย่างไร เราต้องป้องกันตรงนี้ ก่อนดีกว่า แล้วค่อยทำอย่างอื่น
NRM
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 17, มกราคม 2012, 08:06:40 am »

แล้วจะป้องกัน กันอย่างไรดีถ้าไม่มีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์
poowut
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 17, มกราคม 2012, 09:18:36 am »

การที่เรารู้ IP ของบ้านเช่า ก็ตามด้วย  Host id ที่บ้านเช่าให้มานั้นแหละครับ
และบ้านเช่าสามารถรู้ IP ของลูกข่ายทั้งหมด โดยการดูสถาณะการ ออนไลด์ ลูกค้าจาก server ครับ

หากไม่มีความรู้เรื่อง คอมพิวเตอร์ ควรจะหา โปรแกรมของแท้จากไมโครซอฟมาใช้งานครับ แต่ก็ช่วยได้ประมาณ 85 % นะครับ

ถ้าคนที่เค้ารู้ทางหนีทีไล่ เขาจะหันไปใช้ของ mac กันน่ะครับ ส่วน ลีนุก ส่วนน้อยใช้กันครับ

worm netsky
mhtredir
Hdbot
Gaobot    หนอนเล่านี้น่ะน่ากลัวครับ เพราะไม่ใช่โทรจันทร หรือไวรัส แต่มันจะแฝงมาโดยที่โปรแกรมป้องกันไวรัสที่ว่าเจ๋งๆ ยังจับไม่ได้ครับ ณ เวลานี้นะ
ส่วน W32 นั้น ป้องกันได้ครับ แต่ถ้าหากคอมพิวเตอร์ท่านใดไม่ได้ลงโปรแกรมฆ่าไวรัสไว้ก็อันตรายครับเพราะเป็นไวรัสที่ทำลาย บูสเซ็คเตอร์ ทำให้ Rom เสียไปด้วย ต้องระวังครับ
6low
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 17, มกราคม 2012, 12:00:16 pm »

การที่เรารู้ IP ของบ้านเช่า ก็ตามด้วย  Host id ที่บ้านเช่าให้มานั้นแหละครับ
และบ้านเช่าสามารถรู้ IP ของลูกข่ายทั้งหมด โดยการดูสถาณะการ ออนไลด์ ลูกค้าจาก server ครับ

แสดงว่าอาจโดนแฮกโดยบ้านเช่า ในกรณีย์ใส่บ้านเช่ามากกว่าสองหลังในเครื่องเดียวกัน แล้วบ้านเช่าเล่นกันเอง หรือโดนเจาะทาง เมล์แล้วเข้าไปดูข้อมูลบ้านเช่าแล้วจึงเอาไปใช้ หรือให้เพื่อน+ช่างใส่โค๊ดให้ แล้วมันแอบเอาไปใช้
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์