ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
21, พฤษภาคม 2024, 07:54:37 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ร้านไหนเก่งสุดเรื่องแก้ปัญหา DB ช่วยแนะนำหน่อยครับ?
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านไหนเก่งสุดเรื่องแก้ปัญหา DB ช่วยแนะนำหน่อยครับ?  (อ่าน 4459 ครั้ง)
satotoo
Newbie
*

« เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 08:26:09 am »

ดูไม่ได้มา 5 วัน อยากได้มืออาชีพที่แก้ปัญหาได้จริง(แก้ที่ต้นเหตุเลย)แล้วไม่กลับมาเป็นอีก ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
HaRaLuYa
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 09:05:53 am »

บริษัท คอนแทค คาลลิเบรชั่น จำกัด
309/4 หมู่6 ปากซอยชินเขต1 ถ.งามวงศ์วาน แขวงทุ่งสองห้อง เขตหลักสี่ กรุงเทพฯ 10210
081-4497349
02-9541550
ช่างเล็ก
chaovarassmikul@hotmail.com
http://www.contact.co.th

ลองดูครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
PomBk
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 09:12:11 am »

ดูไม่ได้นี่ ไฟไม่เข้าเปิดเครื่องไม่ติดเลยหรือเปล่า
ช่องไม่เข้ารหัสเช่น TNN, Money ดูได้ไหม
Image อะไร,  
Network Status: Online หรือไม่
ติดต่อเจ้าของ Serv.er ได้หรือไม่
บ้านอยู่แถวไหนครับ
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 09:54:48 am »

ดูไม่ได้มา 5 วัน อยากได้มืออาชีพที่แก้ปัญหาได้จริง(แก้ที่ต้นเหตุเลย)แล้วไม่กลับมาเป็นอีก ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ

ถ้าบอกอาการแบบนี้ อย่าว่าแต่ร้านใหนเลย เทวดาก็แก้ไม่ได้  ทุกอย่างมันเกิดได้ตลอดเวลา เพราะมีองค์ประกอบเยอะ ถ้าอยากรู้ลองบอกอาการให้ละเอียดให้ทราบด้วย ในระบบมีอะไรบ้าง ทุกคนจะช่วยได้ ตัวเองก้แก้ปัญหาได้ ไม่ต้องถึงร้านหรอก เพราะปัญหาเขาเอาไว้แก้ ไม่ใช่บอกปัดไป
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 02:09:57 pm »

ท่าน TOPman หรือไม่ก็ goods_buy ก็เก่งนะ

โจดาวเทียม
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 05:44:24 pm »

สอบถามรายล่ะเอียดได้ครับ 082-564-3685
satotoo
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 10:35:30 pm »

ถ้าบอกแล้วแก้ไขได้ผมคงดูได้ตั้งแต่กระทู้ที่แล้วๆครับ(วันพฤหัส) ไม่ต้องตั้งอีกระทู้หรอกครับ เพราะผมเจอคนติดตั้งกับหอพักพลัดกันปัดอยู่นี่(สงสัยเห็นเป็นลูกปิงปอง) ขอโทษนะครับมาเริ่มที่อาการเลยแล้วกัน จานใช้ Dynasat 6 ฟุต DB 500S Swich 4CH Dlink ปกติดีครับจนเมื่อวันจันทร์ที่6 ไม่มีภาพ สัญณานขึ้น 95% เช็ค Comunication Setting ตรง IP กับ Netmark ขึ้นสีแดง Nameserver กับ Gateway สีเขียว โทรถามหอพักว่า Accout ผมขึ้น On อยู่หรือเปล่าเค้าบอก On ปกติ โทรถามคนติดตั้งเค้าบอกว่า เป็นที่ หอพักไม่เกี่ยวกับเค้าเพราะเช็ค Net ปกติ โทรกลับไปที่หอพักก็โทษคนติดตั้งว่าเซ็ต IP หรือ อะไรสักอย่างชนกันสองเครื่อง คือเวลาที่เครื่องที่ซ้ำกันเครื่องไหนเปิดก่อนอีกเครื่องก็เปิดไม่มีภาพ แต่วันนี้ตอนนี้(10/10/10 22:25)ดูได้แล้วแต่เมื่อตอน (20:38) ดูไม่ได้เป็นอย่างนี้มา7วันแล้ว บ้างวันกลับบ้านมา สองทุ่มกว่ายันเที่ยงคืนก็ดูไม่ได้ ลองแก้ไขยังไงไม่ให้เกิดขึ้นอีก กระทู้ก่อนท่านสุดท้ายแนะนำให้รีเซ็ทราวเตอร์ใหม่ แต่มันรีเซ็ตราวเตอร์ยังไง แล้วมันมีปัญหากับ NET หรือเปล่า
topman
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 11:45:22 pm »

ฟัง ปัญหา แล้ว เหนือยแทน เลยครับ น่าเห็นใจ ครับ
ถ้าเป็นผม นะครับ แก้ แบบ ง่ายๆ ที่สุด
ยกเครื่องไปลองที่อื่น บ้านเพื่อน บ้านญาติ บ้านใครก็ได้ที่เขาให้ลอง ครับ
จะได้รู้กันซะที ว่ามันมาจากอะไรกันแน่
แต่คิดว่าคง ไม่ง่าย เพราะ แก้มาหลาย คนแล้ว 
ยังไง ก็ลอง โทรมาครับ
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2010, 08:29:22 am »

ถ้าบอกแล้วแก้ไขได้ผมคงดูได้ตั้งแต่กระทู้ที่แล้วๆครับ(วันพฤหัส) ไม่ต้องตั้งอีกระทู้หรอกครับ เพราะผมเจอคนติดตั้งกับหอพักพลัดกันปัดอยู่นี่(สงสัยเห็นเป็นลูกปิงปอง) ขอโทษนะครับมาเริ่มที่อาการเลยแล้วกัน จานใช้ Dynasat 6 ฟุต DB 500S Swich 4CH Dlink ปกติดีครับจนเมื่อวันจันทร์ที่6 ไม่มีภาพ สัญณานขึ้น 95% เช็ค Comunication Setting ตรง IP กับ Netmark ขึ้นสีแดง Nameserver กับ Gateway สีเขียว โทรถามหอพักว่า Accout ผมขึ้น On อยู่หรือเปล่าเค้าบอก On ปกติ โทรถามคนติดตั้งเค้าบอกว่า เป็นที่ หอพักไม่เกี่ยวกับเค้าเพราะเช็ค Net ปกติ โทรกลับไปที่หอพักก็โทษคนติดตั้งว่าเซ็ต IP หรือ อะไรสักอย่างชนกันสองเครื่อง คือเวลาที่เครื่องที่ซ้ำกันเครื่องไหนเปิดก่อนอีกเครื่องก็เปิดไม่มีภาพ แต่วันนี้ตอนนี้(10/10/10 22:25)ดูได้แล้วแต่เมื่อตอน (20:38) ดูไม่ได้เป็นอย่างนี้มา7วันแล้ว บ้างวันกลับบ้านมา สองทุ่มกว่ายันเที่ยงคืนก็ดูไม่ได้ ลองแก้ไขยังไงไม่ให้เกิดขึ้นอีก กระทู้ก่อนท่านสุดท้ายแนะนำให้รีเซ็ทราวเตอร์ใหม่ แต่มันรีเซ็ตราวเตอร์ยังไง แล้วมันมีปัญหากับ NET หรือเปล่า

ก็ตามที่บอกแล้ว คนที่เล่น Dreambox จำเป็นต้องรู้พึ้นฐานด้านดาวเทียม คอมพิวเตอร์บ้าง ส่วนใหญ่มือใหม่มักเจอปัญหาแบบนี้ ลองใช้ทีละเครื่องก่อนครับ เท่าที่อ่านดู ยังไม่มีรายละเอียด ADSL ของค่ายใหน Speed เท่าไหร่ ช่วงที่ดูไมได้เปิดเน็ทได้หรือไม่ ใช้ Image อะไร ระบบ  Cccam หรือ Mgcam ใช้สาย Lan หรือเปล่า
เซท ที่ DB เป็น แบบนี้หรือเปล่า ตัวอย่าง

IP                    192.168.1.9
 Net Mask         255.255.255.0
 Name  S***    192.168.1.1
 Gateway         192.168.1.1

ขอรายละเอียดมากว่านี้ด้วย

ถ้าเปิดช่อง TGN TNN 24 ดูได้ แต่ดูช่องเข้ารหัสไมได้ แสดงว่าปัญหาเกิดจาก ADSL หอพัก เท่านั้น คนที่ติดตั้งไม่เกี่ยวแล้ว ลองดูนะครับ
dmesg
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2010, 10:09:53 am »

testnet ใน db ควรจะขึ้นเขียวหมดนะครับ
bas
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2010, 03:52:13 pm »

ขอโค๊ตใหม่  เเต่เปลี่ยนด้วยตัวเองนะครับ (คาดว่าใช้โค๊ตเดียวพร้อมกัน สองเครื่อง)
poowut
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2010, 02:33:41 am »

อย่างนี้ต้อง แน่นอนที่สุดครับ
หากเน็ตดี เครื่องดี จานไม่บิดเบี้ยว
ผมเคยเจอครับท่าน รู้กันแบบสนิทใจเลยกล้าบอกกล่าวเล่าขานกันว่า........
ID ของท่านโดนแฮกใช้อย่างแน่นอนไม่ต้องสงสัย

เพราะท่านเล่าว่า หอพักบอกออนมา  แต่ท่านดูไม่ได้
บางเวลาดูได้ บางเวลาดูไม่ได้  บางเวลาที่ท่านดูได้ก็เพราะมือแฮ๊คยังไม่เปิดเครื่องของมัน
แต่ถ้ามันเปิดชนกับของท่าน ของมันเองจะมืด แต่ถ้ามันเปิดมาดูได้ก็แสดงว่าเครื่องของท่านปิดอยู่แล้วท่านมาเปิดอีกทีมันก็มืดสนิท นั้นเอง

แต่ท่านต้องเช็คให้แน่ใจก่อนนะครับว่า เครื่อง จาน เน็ตท่านไม่มีปัญหาจริงๆ
งานนี้ตามจับใคร เหรอครับ บอกได้เลยครับว่า ไอ่คนที่ติดตั้งท่านนั้นแหละครับเป็นคนแรกเลย
ตามมาก็เจ้าของหอ
หากยังหาข้อสรุปไม่ได้ ก็ โทรมาครับ 0883133137 จะสืบให้
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2010, 12:06:58 pm »

คนถามหายไปใหนแล้ว
satotoo
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2010, 06:48:45 pm »

Update อาการที่ว่าหายแล้วครับเมื่อวานนี้ สรุปว่าเกิดจาก Accout ซ้ำกัน ทางหอพักกลับมาจากต่างจังหวัดแล้วลองเช็ค Accoutผม ปรากฎว่าโชว์อยู่2เครื่อง จึงให้ผมติดต่อกลับไปหาคนที่ติดตั้งว่าเอา Accout กับ Password ไปให้ลูกค้าท่านอื่นหรือเปล่าเพราะมันไม่น่าจะขึ้นพร้อมกันแบบนี้ คนติดตั้งลองเช็คแล้วว่าซ้ำกันจริง จึงได้ตั้ง Accout กับ Password  ให้ผมเข้าไปเปลี่ยนที่เครื่อง DB ก็กลับมาเป็นปกติแล้วครับ โทรถามคนติดตั้งตอนแรกก็โทษเป็นที่ Net อย่างเดียวเลย ไม่ได้เช็คเลยว่าตัวเองผิด นี้ถ้าหอพักไม่กลับมาจากต่างจังหวัดมาเช็คให้ป่านนี้ผมก็คงยังดูไม่ได้ ฝากเป็นอุทาหรณ์สำหรับคนติดตั้งท่านอื่นด้วยครับ ช่วยเช็คให้ก่อนค่อยโทษคนอื่นครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้าอ่าน หวังว่าคงได้อะไรไปบ้างนะครับ 
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์