ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
22, พฤษภาคม 2024, 06:15:57 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  อยากดูอิสระ 2 จุด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากดูอิสระ 2 จุด  (อ่าน 2393 ครั้ง)
nongtuk
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 02:09:57 pm »

ผมติดตั้งจานแดงครับแต่ใช้ Dreambox อยู่,  LNB เป็นแบบหัวเดียวเดินสายเข้าบ้านและใช้ Splitter แยกเข้าแต่ละห้อง  แต่อยากจะดูอิสระเพิ่ม 1 จุดที่ห้องข้างบนโดยใช้ DTV สามารถต่อจาก Splitter เข้า Receiver DTV ได้เลยหรือเปล่า ถ้าไม่ได้ต้องทำอย่างไร,  Concept คือไม่ต้องการเดินสายจาก LNB เข้าบ้านอีก  ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
iyara
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 03:12:37 pm »

Splitter ที่ใช้เป็นแบบออพาส หรือปล่าว ถ้าเป็นก็ต่อเข้าเครื่องได้เลยถ้าไม่ใช่ออพาสก็ซื้อมาแทนตัวเดิม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
เก่ง อยุธยา
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2010, 07:32:24 am »

ผมติดตั้งจานแดงครับแต่ใช้ Dreambox อยู่,  LNB เป็นแบบหัวเดียวเดินสายเข้าบ้านและใช้ Splitter แยกเข้าแต่ละห้อง  แต่อยากจะดูอิสระเพิ่ม 1 จุดที่ห้องข้างบนโดยใช้ DTV สามารถต่อจาก Splitter เข้า Receiver DTV ได้เลยหรือเปล่า ถ้าไม่ได้ต้องทำอย่างไร,  Concept คือไม่ต้องการเดินสายจาก LNB เข้าบ้านอีก  ขอบคุณครับ
หากใช้ splitter แยก จะทำให้ดูได้แค่ย่านความถี่ฝั่งเดียวครับ ไม่อิสระ ซื่งในส่วนของกล่อง DTV จะมีย่านความถี่ฝั่ง VER ด้วยนะครับ อย่างที่ท่านถามหากใช้ splitter แยกสัญญาณก็ทำได้ครับ แต่ก็ดูได้ไม่อิสระเต็มที่ครับ  ถ้าให้แนะนำผมขอแนะนำให้เดินสายเพิ่มอีกดีกว่านะครับ ถ้าสามารถที่จะเดินได้  ส่วนsplitter ให้ใช้ตัวที่เป็นแบบ all pass คือ ทุกพอร์ทต้องมีไฟเลี้ยงผ่านนะครับ และดูค่าความถี่ด้วยว่าต้องสูงเกินกว่า 2000 mHz นะครับ  หากไม่เข้าใจโทรสอบถามผมได้นะครับ 086-6674361 เก่งอยุธยา
wisesrite
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2010, 08:31:56 am »

ถูกต้องอย่างที่คุณ เก่ง อยุธยา ชี้แจงครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์