ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
17, พฤษภาคม 2024, 09:50:14 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  กล่อง GMMZ ค้นหา OTA ของระบบ KU ยังไงครับ( ปล. จานเป็นแบบ C+KU )
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กล่อง GMMZ ค้นหา OTA ของระบบ KU ยังไงครับ( ปล. จานเป็นแบบ C+KU )  (อ่าน 1756 ครั้ง)
Thanawit
Newbie
*

« เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2016, 07:58:11 am »

คืออาศัยอยู่คอนโดครับ บนดาดฟ้ามีทั้งจาน ดำ+จานแดงทรู ซึ่งช่างคอนโดบอกว่า ระบบได้ต่อเชื่อมกันไว้ ซึ่งผมก็ลองเช็คแล้วว่า
ตอนเลือกดาวเทียมสัญญาณ มีทั้งCและ KUครับ แต่ลองกด 9988 หรือ คืนค่าโรงงาน กล่องก็จะอัพ OTA อัตโนมัติแต่อัพเป็น C band ตลอดเลยครับ

ใครพอจะมีวิธี manual บ้างรึป่าวครับว่า จะ set ให้มัน OTA ของระบบ KU ยังไง

ปล. ตั้งแต่ซื้อกล่องมาก็ใช้กับระบบ C ตลอดเลยครับ ยังไม่เคยใช้กั[ KU
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
bboy23
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2016, 11:28:45 am »

ตอนดูระบบ C อยู่ กด ok 1 ครั้ง จากนั้นกดปุ่มสีน้ำเงิน 1 ครั้งจะเปลี่ยนเป็น KU ลองดูตรงนี้ก่อนว่ามีภาพออกไหม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2016, 02:03:28 pm »

ถ้า.. ต่อจานทั้ง C และ Ku หลังโอทีเอ หรือคืนค่าโรงงาน เครื่องจะตั้งต้นที่จาน C ตลอด..
หลังโอทีเอ หรือคืนค่าโรงงาน จะสามารถรับชมได้ทั้งสองดาว (ถ้าการต่อถูกต้อง และระบบไม่มีปัญหา)
กล่องแซดขาว..
กดปุ่ม SAT (ใต้ปุ่มลดเสียง) เลื่อนมาเลือก Thaicom KU แล้วกด OK ครับ..

Thanawit
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2016, 03:51:19 pm »

ถ้า.. ต่อจานทั้ง C และ Ku หลังโอทีเอ หรือคืนค่าโรงงาน เครื่องจะตั้งต้นที่จาน C ตลอด..
หลังโอทีเอ หรือคืนค่าโรงงาน จะสามารถรับชมได้ทั้งสองดาว (ถ้าการต่อถูกต้อง และระบบไม่มีปัญหา)
กล่องแซดขาว..
กดปุ่ม SAT (ใต้ปุ่มลดเสียง) เลื่อนมาเลือก Thaicom KU แล้วกด OK ครับ..

ขอบคุณครับ ลองทำที่ท่านบอกแล้วครับแต่เจออาการดังนี้ครับ

พอสลับมา KU อาการที่พบมีดังนี้ครับ
1. ดูได้เฉพาะช่องฟรี ( 40 ช่องแรกที่เป็น ทีวีดิจิตอล )
2. ชอง PAY TV พวก stadium, FOX และอื่นๆขึ้นจอดำไม่มีสัญญาณ (ผมสังเหตุเอาว่าช่องที่เป็นสัญญาณแนว V จะจอดำ)
ตอนนี้สงสัยมากๆเลยครับว่า ตกลงที่ช่างบอกว่า"ต่อไว่ทั้ง 2 จานมันยังไงกันแน่"Huh? รบกวนแนะนำด้วยครับคือผมสงสัยว่าสายห้องผมมันต่อจาน KU บนดาดฟ้าจริงรึป่าว??
ปล. ที่คอนโดมีทั้งห้องที่ใช้กล่อง c band และก็ห้องที่ดูกล่องทรู ครับ
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2016, 04:20:43 pm »

พอสลับมา KU อาการที่พบมีดังนี้ครับ
1. ดูได้เฉพาะช่องฟรี ( 40 ช่องแรกที่เป็น ทีวีดิจิตอล )
2. ชอง PAY TV พวก stadium, FOX และอื่นๆขึ้นจอดำไม่มีสัญญาณ (ผมสังเหตุเอาว่าช่องที่เป็นสัญญาณแนว V จะจอดำ)
ตอนนี้สงสัยมากๆเลยครับว่า ตกลงที่ช่างบอกว่า"ต่อไว่ทั้ง 2 จานมันยังไงกันแน่"Huh? รบกวนแนะนำด้วยครับคือผมสงสัยว่าสายห้องผมมันต่อจาน KU บนดาดฟ้าจริงรึป่าว??
ปล. ที่คอนโดมีทั้งห้องที่ใช้กล่อง c band และก็ห้องที่ดูกล่องทรู ครับ
ที่ว่า.. แนว V จอดำ.. หมายถึง.?
-ไม่มีสัญญาณ
แสดงว่า.. ทางคอนโด อาจจะ.. ตั้งจานรับ KU เน้น.. แนว H เพื่อรองรับกล่องทรูฯ.. เป็นหลัก.?
เลยทำให้.. ไม่สามารถรับสัญญาณในแนว V ได้.. ครับ

Thanawit
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2016, 04:35:43 pm »

ที่ว่า.. แนว V จอดำ.. หมายถึง.?
-ไม่มีสัญญาณ
แสดงว่า.. ทางคอนโด อาจจะ.. ตั้งจานรับ KU เน้น.. แนว H เพื่อรองรับกล่องทรูฯ.. เป็นหลัก.?
เลยทำให้.. ไม่สามารถรับสัญญาณในแนว V ได้.. ครับ

แบบนี้ถ้าเอากล่อง CTH ตัวรับ ไทคมKU มาก็อาจจะไม่ได้ใช่มั๊ยครับ สงสัยจะอดดูบอลแน่ๆๆ
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2016, 05:37:16 pm »

แบบนี้ถ้าเอากล่อง CTH ตัวรับ ไทคมKU มาก็อาจจะไม่ได้ใช่มั๊ยครับ สงสัยจะอดดูบอลแน่ๆๆ
คง.. จะเป็นเช่นนั้น.. ครับ
เพราะ.. ผู้อาศัยส่วนใหญ่ ใช้กล่องทรูฯ ช่างเลยตั้งแนว H ให้แรง จะได้ไม่มีปัญหา..
ลอง.. คุยกับช่างประจำคอนโด ให้เขาช่วยปรับหัวแอลฯ ให้สามารถรับแนว V ด้วยได้ไหม.?
ครับ..

Thanawit
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2016, 07:17:59 am »

คง.. จะเป็นเช่นนั้น.. ครับ
เพราะ.. ผู้อาศัยส่วนใหญ่ ใช้กล่องทรูฯ ช่างเลยตั้งแนว H ให้แรง จะได้ไม่มีปัญหา..
ลอง.. คุยกับช่างประจำคอนโด ให้เขาช่วยปรับหัวแอลฯ ให้สามารถรับแนว V ด้วยได้ไหม.?
ครับ..

ขอบคุณครับ
เบื้องต้นคุยกะช่างคอนโดแล้ว คงจะยังทำอะไรไม่ได้ ณ ตอนนี้
ต้องรอผู้อาศัยห้องที่ใช้กล่อง GMMZ+PSI เริ่มออกมาแสดงตัวกันห่อนถึงจะเอาเข้าวาระที่ประชุมได้
ผมเองก็ไม่รู้ว่าจริงๆว่า คอบอลมีเยอะแค่ไหนในคอนโด 555555

...............ว่าแต่ถ้าปรับหัว LNB ปรับหัวแอลฯ ให้สามารถรับแนว V ด้วยได้แล้ว มันจะมีผลกับห้องที่ใช้กล่องทรูมั๊ยครับ???
sorawit
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2016, 07:48:23 am »

เปลียน lnb ให้รับได้ทั้งสองแนว
Thanawit
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2016, 09:35:06 am »

เปลียน lnb ให้รับได้ทั้งสองแนว

แบบนี้จะมีผลกระทบกับระบบจานดาวเทียมโดยรวมของคอนโดรึป่าวครับ ต้องเดินสายของระบบโดยรวมใหม่หรือป่าว
(คือผมไม่รู้ครับว่าข้างบนดาดฟ้ามันมีอะไรเดินสายยังไงบ้างตอนย้ายเข้ามาอยู่เสียบสายดาวเทียมที่รูทีวีในห้องก็ดูได้เลย)

ปล. คือคิดเล่นๆว่าแอบซื้อหัวใหม่เอาไปให้ช่างอาคารแอบเปลี่ยนมันจะทำได้มั๊ยครับ 55555555555
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2016, 01:33:39 pm »

...............ว่าแต่ถ้าปรับหัว LNB ปรับหัวแอลฯ ให้สามารถรับแนว V ด้วยได้แล้ว มันจะมีผลกับห้องที่ใช้กล่องทรูมั๊ยครับ???
ไม่มีปัญหา.. หรอกครับ
(ถ้า.. ช่างไม่ปรับมาแนว V มากเกินไป..)

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์