ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 11:17:17 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มีจาน Dynasat ดู C band อยู่แล้ว จะติด Dreambox เพิ่ม แต่ใช้จานเดิม ได้มั๊ยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีจาน Dynasat ดู C band อยู่แล้ว จะติด Dreambox เพิ่ม แต่ใช้จานเดิม ได้มั๊ยครับ  (อ่าน 14761 ครั้ง)
nesterretsen
Newbie
*

« เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 01:05:04 pm »

มีจาน Dynasat 6.5 ฟุต C band อยู่แล้ว จะติด Dreambox เพิ่ม แต่ใช้จานเดิม ได้มั๊ยครับ
เคยถามหลายๆคน ก็แนะนำให้เปลี่ยนเป็นหัว C-KU หรือไม่ก็เพิ่ม LNB KU อีกตัว

วันนี้เลยโทรไปถามช่างที่ติดดาวเทียมให้ที่บ้าน ว่าจะติด Dream box เพิ่ม

แต่ช่างบอกว่าไม่ได้ ยังไงก็ไม่ได้ ถ้าทำแบบนั้น สัญญาณจะมาแค่ 70% ดู Dreambox ไม่ได้ มีทางเดียวคือติดจานแดงเท่านั้น

สรุปสุดท้ายผมเลยไม่รู้ว่า มันทำได้หรือไม่ได้ยังไง

รบกวนช่วยแนะนำทีครับ ว่าผมจะทำยังไงดี เพื่อที่จะใช้จานเดิม ดูทั้ง C band (ตัวเดิม) แล้ว KU ( DBตัวใหม่)

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mote
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 01:16:04 pm »

ทำได้ สบายครับ แค่ซื้อหัว KU เพิ่มกับตัวยึด LNB
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
phot9724
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 01:19:51 pm »

แนะนำให้เปลี่ยนเป็นหัว C-KU ถ้าไม่อยากติดจานเพิ่ม-คุณภาพสัญญาณดีมากๆ90up

poowut
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 01:29:59 pm »

DB ใช้สัญญาณค่อนค้างจะแรงครับ
ถ้าหากท่านใช้หัวรับ(LNB)ทำDUOจานดำอาจจะทำให้สัญญาณไม่เพืยงพอกับเครื่องDB
กล่าวคือ ถ้าจานKU คุณจะต้องตั้งจานให้ได้ความแรงสัญญาณ 100% (ใช้รีชีฟเวอร์ทรูหาสัญญาณนะครับ) แต่ถ้าคุณทำDUOกับจานดำแล้วนั้นสัญญาณคุณต้องให้ได้ 100%เต็มแต่ก็คงยากมากเพราะเราอาศัยแต่การสะท้อนของสัญญาณไม่ใช่หันจานไปรับโดยตรง
แต่เราก็รับได้นะครับ บาง TP แค่นั้นเอง
(ยกตังอย่างเช่น คุณอาจจะรับได้ที่ช่อง 3 5 7 9 แต่ไม่สามารถรับได้ที่ช่อง ทรูสปอตหรือช่องDLTV  )
(แต่เครื่องทรูทั่วๆ ไปน่ะรับได้อยู่แล้วแต่สัญญาณจะอ่อนแค่นั้นเอง)

แต่ท่านใดที่ไม่มีกล่องทรูไว้ล่อแล้วก็ไม่เป็นไรครับ ให้ตั้งเครือง db อยู่ในช่อง DLTV หากรับสัญาณช่องนี้ได้ แล้ว ก็ไปดูที่ BER ต้องให้เป็น0 นะครับเพื่อจะได้ไม่มีสัญาณรบกวนและท่านจะได้สัญาณที่แรง และรับได้ทุกช่อง
(แต่การตั้งแบบนี้ค่อนค้างยากและต้องใช้ความสามารถพอสมควรครับ)

ขอสรุปนะครับว่า
หากจะใช้จานดำของท่านก็สามารถทำได้ แต่ต้องหาช่างเก่งๆ ตั้งให้ได้ที่ 100%
จานKU ไม่จำเป็นต้องเป็นจานแดงเสมอไปครับ จานส้ม จานเหลือง ขาว ดำ หรือจานหลกสี ก็ใช้ได้ ถ้าจะให้ได้สัญญาณที่ดี ควรใช้จานขนาด 75cmขึ้นไปครับ

ปล. ขอให้มีความสุขกับการรับชมครับ
      อีกนิด ควรใช้ระบบ MGCAM เพราะลื่นดีไม่กระตุกเหมือน CCCAMครับ
phot9724
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 01:50:17 pm »

คุณpoowutครับ จขกท.เขาต้องการใช้จานเดิมครับ-คงมีพื้นที่ติดตั้งจำกัด-กรุณาอ่านหัวข้อกท.ให้ชัดเจนด้วย-ขอบคุณครับ

poowut
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 02:08:09 pm »

ทราบครับ ผมอธิบายภาพแบบรวมๆ ตามความเป็นจริง
ช่างมือใหมมือเก่าที่เขาเข้ามาดูจะได้ทราบไม่ต้องโพสมาถามกันอีก ไม่ได้ให้เจ้าของกระทู้นี้เพียงท่านเดียวครับ
ส่วนจานดำที่เจ้าของกระทู้นี้ไม่ได้หมายความว่าจานดำจะใช้ไม่ได้ ก็บอกวิธีการให้แล้วนี้ครับ
ลองกลับไปดูที่ผมโพสได้นะครับ
oko
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 02:09:13 pm »

ผมมีจาน Dynasat 5.5 ฟุต และซื้อหัวรับ c&ku ( 800 กว่าๆ ) มาติดสัญญาณดีครับ 90% ขึ้นครับ รับได้สบายๆ...
tik362
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 02:10:58 pm »

ของผมก็เช่นกันครับ ทำ duo บนจานดำ PSI 1.5 ได้สัญญาณ 90% up ครับ
poowut
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 02:15:18 pm »

คุณ NIKKY ดูได้ที่ www.9sat.com ครับ
poowut
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 02:16:13 pm »

9 sat
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 02:19:14 pm »

งงครับ จานไดน่า 6.5 เนี๊ย มีขายที่ไหน ราคาเท่าไหร

ขนาดจาน ผมน่าจะจำผิดครับ ต้องขออภัยครับ
phot9724
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 02:31:51 pm »

คุณpoowutครับ
หากจะใช้จานดำของท่านก็สามารถทำได้ แต่ต้องหาช่างเก่งๆ ตั้งให้ได้ที่ 100%
จานKU ไม่จำเป็นต้องเป็นจานแดงเสมอไปครับ จานส้ม จานเหลือง ขาว ดำ หรือจานหลกสี ก็ใช้ได้ ถ้าจะให้ได้สัญญาณที่ดี ควรใช้จานขนาด 75cmขึ้นไปครับ
-คำตอบ ของคุณบางข้อก็ผิดครับไม่จำเป็นต้อง100%ครับขอแค่เกิน90%เพื่อให้dmล็อคได้ก็พอแล้วครับ-ส่วนจานku 60cmก็ใช้ได้ครับ ของผมจาน60cm ได้ตั้ง92-93%ครับ5555

Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 03:03:06 pm »

มีช่างคนไหนอยู่แถวๆ นวนคร โรงแรมแมนฮัตตั้น มาทำให้ผมทีครับ
srq
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 04:30:26 pm »

คุณ NIKKY ดูได้ที่ w w  w..com ครับ

เต็มๆก็ได้ท่าน หรือพีเอ็มก็ได้
ขออภัยผมไม่รู้จริงๆ เคยเห็นแต่ 7F

มีขายที่เว็บ  ww  w.9  sa  ts.com  (พิมพ์ติดกัน) ไม่รู้เว็บ เ  หี้  ย นี้จะเซนเซอร์ทำไม นายเถื่อนเพื่อนนายเมืองไอ้ สั ต  ย์  เอ้ย
sat
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 04:32:23 pm »

นั่นสิ จะเซนเซอร์หาพ่อมึ..ง เหรอ ไอ้บอร์ดโบราณหัวค..ว..ย
cmg
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 07:11:06 pm »

ผมขอสรุปให้ จขกท.และเป็นข้อมูลในการตัดสินใจ ดังนี้
- ภาพที่ 1 ผมใช้จาน psi  4.5 ฟุต ทำ ดูโอ้  Nss6  กับ Thaicom Ku
- ภาพที่ 2 เป็นมุมกว้างเพื่อให้ดูว่าเป็นจานขนาด 4.5 ฟุต จริง ๆ
- ภาพที่ 3 เป็นระดับสัญญาณที่รับได้
- ภาพที่ 4 เป็นสัญญาณภาพช่อง TNN2 จะเห็นว่าสัญญาณภาพดูได้ไม่กระตุก ไม่มีโมเสก

พอจะสรุปได้ว่า ไม่จำเป็นต้องได้ระดับสัญญาณ 100 % ถึงจะดูได้แค่ไม่ให้กระตุกก็พอ
ฉะนั้น จานขนาดคุณสามารถดูได้ ล้าน % ผมไม่ได้จะมาขัดแย้งกับใครเพียงแต่ให้ข้อมูลที่เป็นจริง
เพื่อจะให้ จขกท.เป็นข้อมูลในการตัดสินใจ จะได้ไม่เสียเงินโดยไม่จำเป็น
หมายเหตุ : หลายคนเข้าใจว่า DB ส่งสัญญาณภาพทางเน็ต ต้องใช้เน็ตแรงๆ ถึงจะดูได้ที่จริงเน็ต ช้า ๆก็ดูได้
เพราะใช้ส่งข้อมูลขนาดเล็ก ๆ เพื่อมาถอดรหัสเท่านั้นเอง ส่วนสัญญาณภาพส่งมาทาง จานรับอยู่แล้ว...

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
cmg
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 07:12:52 pm »

ภาพมุมกว้างให้ดูว่า ขนาด 4.5 ฟุต จริง ๆ
cmg
Sr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 07:13:42 pm »

ภาพมุมกว้าง

cmg
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 07:14:33 pm »

ระดับสัญญาณที่ได้

Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 10:31:25 pm »

ชัดเจนจริงๆครับคุณ CMG ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์