ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
07, พฤษภาคม 2024, 12:57:41 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  lnb 2ขั้ว ดู2จุด ต้องซื้ออะใรเพิ่มครับ แล้วต้องตั้งค่าในเครื่องดรีมยังใงครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: lnb 2ขั้ว ดู2จุด ต้องซื้ออะใรเพิ่มครับ แล้วต้องตั้งค่าในเครื่องดรีมยังใงครับ  (อ่าน 2477 ครั้ง)
aepang
Special Member
*

« เมื่อ: 15, มิถุนายน 2011, 12:20:02 am »

lnb 2ขั้ว ดู2จุด ต้องซื้ออะใรเพิ่มครับ แล้วต้องตั้งค่าในเครื่องดรีมยังใงครับ

ตอนนี้ อีกขั้วนึง ต่อลงชั้นล่าง ดู1จุด

อีกขั้วจะต่อเข้าห้องนอน2จุด ต้องซื้อตัวอะใรมาเพิ่มบ้างครับ เพื่อจะต่อออก2จุด ตรงจุดที่จะต่อเพิ่มเป็น2จุด จะดูช่องแนวตั้งกับแนวนอนได้ไหมครับ

แล้วต้องเซ็ตที่ดรีมยังใงครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2011, 12:52:07 am »

ถ้าใช้ LNB ที่ตั้งกับดรีมฯเครื่องแรกยังไง เครื่องอื่นก็ตั้งเหมือนกันครับ ในเครื่องแรก จะดูได้ทั้งแนวตั้งและแนวนอน
ส่วนในอีกขั้วหนึ่งถ้าเราจะแยกเป็นสองจุดก็ทำได้ครับ แต่จะดูได้เพียงแนวเดียว (เลือกเอาว่าดูแนวไหน ตั้ง หรือ นอน) โดยใช้ Splitter Power Pass แบบ All Pass ครับ ลงทุนน้อยที่สุด หรือไม่ก็ใช้ Multi Switch 2x4 (แบบมีไฟเลี้ยงครับ) แยกก็ได้ครับจุดรับชมก็ได้ครับ (ราคาก็แพงกว่า) แต่ดูได้ครบทั้งสองแนวครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

lungnim
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2011, 06:57:51 am »

ขอความรู้เพิ่มเติมครับ
1.คำว่า(เลือกเอาว่าดูแนวไหน ตั้ง หรือ นอน) หมายความว่าเครื่อง1เปิดดูแนวนอนแล้วเครื่อง2ดูได้แต่แนวนอน
แต่ถ้าเครื่อง1เปิดดูแนวตั้งแล้วเครื่อง2ดูได้แต่แนวตั้งถูกต้องหรือไม่ครับ
2.ถ้าดูแต่ 2 ดูได้ปกติเพราะส่งแต่แนวนอน
ผิดถูกขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2011, 08:23:21 am »

lnb 2ขั้ว ดู2จุด ต้องซื้ออะใรเพิ่มครับ แล้วต้องตั้งค่าในเครื่องดรีมยังใงครับ

ตอนนี้ อีกขั้วนึง ต่อลงชั้นล่าง ดู1จุด

อีกขั้วจะต่อเข้าห้องนอน2จุด ต้องซื้อตัวอะใรมาเพิ่มบ้างครับ เพื่อจะต่อออก2จุด ตรงจุดที่จะต่อเพิ่มเป็น2จุด จะดูช่องแนวตั้งกับแนวนอนได้ไหมครับ

แล้วต้องเซ็ตที่ดรีมยังใงครับ
จากจานที่หัว LNB K2 เดิสายมาเข้า Multi sw. 2*4 หลังจากนั้น ก็ต่อสายสัญญาณไปยังจุดรับชมต่าง ๆ
การตั้งค่าเครื่องรับตามจุดต่าง ๆ ก็ให้ตั้งค่าเหมือนของเดิมที่ใช้อยู่
Multi sw. 2*4 ราคาตัวละไม่น่าจะเกิน 400 บาท เมื่อใช้งานกับหัว KU ไม่จะเป็นตั้งติดตั้งไฟเลี้ยง Multi sw. หรอกครับเพราะ หัว KU กินไฟน้อยเครื่องรับสามารถจ่ายไฟเลี้ยงได้พอครับ

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2011, 08:51:24 am »

ขอความรู้เพิ่มเติมครับ
1.คำว่า(เลือกเอาว่าดูแนวไหน ตั้ง หรือ นอน) หมายความว่าเครื่อง1เปิดดูแนวนอนแล้วเครื่อง2ดูได้แต่แนวนอน
แต่ถ้าเครื่อง1เปิดดูแนวตั้งแล้วเครื่อง2ดูได้แต่แนวตั้งถูกต้องหรือไม่ครับ
2.ถ้าดูแต่ 2 ดูได้ปกติเพราะส่งแต่แนวนอน
ผิดถูกขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
ถูกต้องครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์