ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
07, พฤษภาคม 2024, 05:11:17 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  UP LINK อัฟลิงค์สัญญาณดาวเทียมยากไหม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: UP LINK อัฟลิงค์สัญญาณดาวเทียมยากไหม  (อ่าน 5064 ครั้ง)
armro
Sr. Member

« เมื่อ: 12, มกราคม 2012, 03:03:11 pm »

UP LINK อัฟลิงค์สัญญาณดาวเทียมยากไหมครับ คือแบบว่าจะส่งสัญญาณขึ้นดาวเทียมเองน่ะครับ ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้าง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tanthai555
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 12, มกราคม 2012, 03:42:42 pm »

ถ้าจะส่งเองคงต้องมีดาวเทียมเป็นของตัวเองเลยล่ะครับไม่ใช่จานดาวเทียมนะครับแต่เป็นดาวเทียมที่ลอยในอวกาศเลย!!!!
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
armro
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 12, มกราคม 2012, 03:47:56 pm »

เข้าใจคำว่าอัฟลิงค์ป่าวครับ ไม่ใช่ดาวลิงค์ที่ใช้รัซีพเวอร์ตั้งรับดาวเอาน่ะครับ อยากถามผู้เชี่ยวชาญที่มีความรู้น่ะครับ ถ้าความรู้ไม่ถึงไม่ต้องตอบก็ได้ครับ
armro
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 12, มกราคม 2012, 03:52:40 pm »

อัฟลิงค์สัญญาณขึ้นไทยคม ปกติใช้เป็นไฟเบอร์ออฟติคจากสถานีไปไทยคม เลยอยากจะอัฟลิงค์ขึ้นไทยคมเองครับ
topfy1975
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 12, มกราคม 2012, 03:57:55 pm »

555 ถ้าสนใจ แค่เช่าความถี่ ก็ใช้ทุนหลักล้านแล้วครับ ต้องจ่ายหลายขั้นตอน แต่มีสถานีส่งเองเราไม่ขอพูดถึงครับ มันใหญ่เกินที่จะคิด
armro
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 12, มกราคม 2012, 04:21:27 pm »

ความถี่ได้แล้วครับ ได้เทคโอเวอร์ของช่องรายการ Zabb Channal จะเปลี่ยนมาเป็นช่อง Parliament รัฐสภา เริ่มออกอากาศ 16/1/55 ครับ ปกติส่งเป็น KU ต่อไปส่งเป็น C/KU ครับ ในอนาคตอยากจะอัฟลิงค์ขึ้นไทยคมเองครับ เพราะรถเมย์ชอบวิ่งเกี่ยวสายไฟเบอร์ขาดบ่อยครับ ขอบคุณครับ
uhho9tv
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 12, มกราคม 2012, 07:13:03 pm »

ต้องไปขออนุญาตกับ CAT ครับ
ทั้งการใช้อุปกรณ์และความถี่ที่ใช้ up link ครับ
ความถี่ที่ใช้ uplink ย่าน C-band อยู่ในช่วง 6 GHz
ต่างกับ downlink ที่อยู่ในช่วง 4 GHz
keef
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 12, มกราคม 2012, 07:17:46 pm »

เอาจริงนี่หว่า นึกว่าท่าน armro ถามเพื่ออยากรู้เฉยๆ

topfy1975
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 12, มกราคม 2012, 07:36:13 pm »

ปกติทั่วไปในรถ OB ก็ไม่เห็นใช้อุปกรณ์อะไรเยอะมาก ถ้าไม่รวม พวก กล้อง CCU Vedio Mixer วีดีโอสวิทช์เชอร์ ก็ ยัง uplink ส่งตรงขึ้นดาวเทียมได้แล้ว เพราะถ้าท่านได้ความถี่ส่งจาก ก.ส.ทแล้ว คงไม่เกินความสามารถท่านแล้วแหละครับ
peestar
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 12, มกราคม 2012, 09:22:50 pm »

น่าปรึกษาคุณภิญโญ แก่นญะกูลครับ ท่านเป็นคนทำเรื่อง อัพลิ้ง cth ครับ และมีความรู้จริง 
sammy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 13, มกราคม 2012, 01:48:55 am »

เอางั้นเลยเหรอ บอร์ดโบราณไม่โบราณแล้วคราวนี้ เมื่อก่อน RX กันแทบเป็นแทบตาย แข่งกันค้นฟ้าคว้าดาว
ใคร รับสัณญาน อ่อนๆ ที่ฟุตปริ้น  พาดมาไม่ถึงให้รับได้ บัดนี้ ปี 2012 ก้าหน้าขั้น เตบ(เทพ) พยายาม
TX แล้วหละ ผมว่าคงไม่ยาก ลองไปตู จานแถวพวก บ.ปูนซีเมนต์ไทย หรื่อ โทรศัพท์ชนบท หรือที่ว่าการอำเภอทุรกันดาร จะมีจานที่มีทั้ง อัพและดาวน์ลิ้งค์ เซิรฟ ๆ ตรงนี้ดูก่อนก็ได้ ถ้าเก่งกาจเรื่องดัดแปลง ก็ลอง หาซื้อเตาไมโครเวฟ มาซ้กเตา มอดดูเรท ภาพและเสียงเข้า หาจานเหมาะซ้กใบ ส่งขึ้นตรงดาวเทียมทื่ต้องการ
อาจประสบผลสำเร็จเป็นรายแรกของเมืองไทย จะเก่งกว่าคุณลุงบุญเหลือก็เป็นได้ โชคดี สอง ฮ่า ฮ่า ฮ่า
armro
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 16, มกราคม 2012, 02:21:52 pm »

มาตามสัญญาแล้วครับ 3440 H  26667 C-Band ช่องรัฐสภา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์