ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 07:19:17 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  การใช้งาน multiswitch
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้งาน multiswitch  (อ่าน 4749 ครั้ง)
kunshiro
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2011, 08:48:18 pm »

บ้านผมเป็นบ้านจัดสรร ซึ่งมีการเดินสาย cat5 ไว้ในกำแพงอยู่แล้ว ห้องนอน 3 ห้องรับแขก 1 แล้วผมต่อเติมห้องเพิ่ม 1 ห้องและเอาสายไปลงที่ห้องนั้น รวมทั้งหมด 5 จุดรับชม และจะใช้พวก dream หรือ supernet ครับ

ตอนนี้ใช้ lnb แบบ ku 2 เขี้ยว เหมือนกันทั้งคู่ จาก lnb1 เข้า v และ lnb2 เข้า h ของ multiswitch

แล้วออกไป 5 แต่มีปัญหาตรงที่เคยใช้ multi 2x6 ของ ideasat แล้ว dream มัน switch ไม่ได้ ไม่เหมือนกล่องพวก humax
เลยต้องเปลี่ยนเป็นแบบมีไฟเลี้ยงเป็น multi 2x8 ของ ideasat และมี power แบบหม้อแปลงมาให้

ปัญหาคือ ผมไม่อยากจะเดินสายไฟปล่อยหม้อแปลงไว้บนหลังคาใต้ฝ้า เพราะดูแลยากและไฟกระชากบ่อยแถวบ้านผม ผมเลยอยากให้หม้อแปลงอยู่ข้างล่างเพราะจะต่อไปกับ ups ครับ

ผมจึงถามหลักการต่อว่าจะสามารถส่งไฟเข้าไปเลี้ยง multiswitch ผ่านวิธีนี้ได้ไหม

ต่อสาย cat5 จาก dream และ cat5 จาก powersupply ไปเข้า powerpass  เพื่อให้ไฟจาก powersupply ผ่านเข้า cat5 สายเดียวจากห้องรับแขกขึ้นไปบนฝ้า

จากบนฝ้าแยกสาย cat5 ออกโดยใช้ disseq เส้นนึงไปเข้า out1 ของ multi และอีกเส้นนึงไปเข้าไฟเลี้ยงของ multiswitch เพราะมองเหมือนแยกไฟออกไปเลี้ยงตัวนึงและไปเอาสัญญาณตัวนึง

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
goods_buy
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2011, 12:27:03 am »

บ้านผมเป็นบ้านจัดสรร ซึ่งมีการเดินสาย cat5 ไว้ในกำแพงอยู่แล้ว ห้องนอน 3 ห้องรับแขก 1 แล้วผมต่อเติมห้องเพิ่ม 1 ห้องและเอาสายไปลงที่ห้องนั้น รวมทั้งหมด 5 จุดรับชม และจะใช้พวก dream หรือ supernet ครับ

ตอนนี้ใช้ lnb แบบ ku 2 เขี้ยว เหมือนกันทั้งคู่ จาก lnb1 เข้า v และ lnb2 เข้า h ของ multiswitch

แล้วออกไป 5 แต่มีปัญหาตรงที่เคยใช้ multi 2x6 ของ ideasat แล้ว dream มัน switch ไม่ได้ ไม่เหมือนกล่องพวก humax
เลยต้องเปลี่ยนเป็นแบบมีไฟเลี้ยงเป็น multi 2x8 ของ ideasat และมี power แบบหม้อแปลงมาให้

ปัญหาคือ ผมไม่อยากจะเดินสายไฟปล่อยหม้อแปลงไว้บนหลังคาใต้ฝ้า เพราะดูแลยากและไฟกระชากบ่อยแถวบ้านผม ผมเลยอยากให้หม้อแปลงอยู่ข้างล่างเพราะจะต่อไปกับ ups ครับ

ผมจึงถามหลักการต่อว่าจะสามารถส่งไฟเข้าไปเลี้ยง multiswitch ผ่านวิธีนี้ได้ไหม

ต่อสาย cat5 จาก dream และ cat5 จาก powersupply ไปเข้า powerpass  เพื่อให้ไฟจาก powersupply ผ่านเข้า cat5 สายเดียวจากห้องรับแขกขึ้นไปบนฝ้า

จากบนฝ้าแยกสาย cat5 ออกโดยใช้ disseq เส้นนึงไปเข้า out1 ของ multi และอีกเส้นนึงไปเข้าไฟเลี้ยงของ multiswitch เพราะมองเหมือนแยกไฟออกไปเลี้ยงตัวนึงและไปเอาสัญญาณตัวนึง

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

multi 2x6 ของ ideasat แล้ว dream มัน switch ไม่ได้ ไม่เหมือนกล่องพวก humax
\\ น่าจะผิดพลาดตั้งแต่ตรงนี้แล้วกระมังครับ  เพราะ humax หรือ dreambox มันจะส่งไฟ 18 หรือ 14 ไปตามสาย เข้าสู่ multiswitch
ทั้ง humax และ dreambox ทำงานเหมือนกันคือส่งไฟดังกล่าวข้างต้นไปตามสาย

ฉะนั้น หากระยะทางไม่ไกลมาก และแรงไฟไปถึง multi เพียงพอต่อความต้องการ  ควรจะทำงานได้ปกติ

ควรตรวจสอบการเข้าหัวสาย และคุณภาพของสาย (หากเข้าหัวไม่ดี กระแสไฟจะผ่านไม่ดี แรงไฟก็จะไปถึงปลายทางได้ต่ำลง)

เดาเอาหนะครับ ต้องลองตั้งสมมติฐานหาสาเหตุจากหน้างานด้วยตนเองอีกครั้ง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Kimtui
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2011, 09:30:30 am »

ผิดตั้งแต่เอาสายแลนมาแทนสายอากาศแล้วครับ

เอาหม้อแปลงไว้ข้างบน ส่วนสายไฟเข้าหม้อแปลงติดสวิทซ์กระตุกพร้อมแลมพ์ลงมาข้างล่าง
kunshiro
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2011, 10:03:32 am »

แก้ไขครับ ไม่ใช่สาย cat5 แต่เป็น RG6 ครับ ผมพิมพ์ผิด

ส่วนเรื่องจ่ายไฟได้เท่ากันอาจจะไม่ใช่ครับ ของผมมันเป็น dream 2 layer ตอนที่ไปลองมันไม่ได้

เรื่องคุณภาพสายมันก็จัดการอะไรไม่ได้อยู่แล้วเพราะมันมากับโครงการ

แต่ใช้ผ่านเครื่องเช็ค จะมีสัญญาณเกิน 80% ทุกจุดครับ และดูช่อง 7 ได้ทุกอัน
goods_buy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2011, 10:46:21 am »

ผิดตั้งแต่เอาสายแลนมาแทนสายอากาศแล้วครับ

เอาหม้อแปลงไว้ข้างบน ส่วนสายไฟเข้าหม้อแปลงติดสวิทซ์กระตุกพร้อมแลมพ์ลงมาข้างล่าง

แก้ไข

สายอากาศ แก้ไขเป็น สายนำสัญญาณ ครับ

สายอากาศ เช่น ยากิ ไดโพล เป็นต้น

ส่วนสาย RG-6, RG-11 เรียกว่า สายนำสัญญาณ

คัดลอกจาก วิกิพีเดีย
สายอากาศ อุปกรณ์สำหรับรับและส่งคลื่น ความถี่วิทยุ (radio frequency) ทำหน้าที่เปลี่ยนพลังงานไฟฟ้าเป็นคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า และในทางกลับกัน ก็เปลี่ยนคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าเป็นพลังงานไฟฟ้าเช่นกัน

สายอากาศมีหลายขนาดและรูปแบบ ขึ้นอยู่กับการใช้งาน เช่น สายอากาศสำหรับเครื่องรับโทรทัศน์ในบ้าน ส่วนใหญ่เป็นสายอากาศชนิด ยากิ-อุดะ มักติดตั้งไว้บนหลังคา ทำด้วยอะลูมิเนียม เพราะน้ำหนักเบาและทนต่อสภาพอากาศได้ดีกว่าโลหะทั่วไป สายอากาศของไมค์ลอย เป็นเพียงสายไฟสั้นๆ หรือสายอากาศของโทรศัพท์มือถือ เป็นเพียงจุดเชื่อมต่อเล็กๆ เท่านั้น

คำว่าสายอากาศ เป็นศัพท์เฉพาะด้านไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์ บัญญัติขึ้นจากคำศัพท์ในภาษาอังกฤษ "antenna" หรือ "aerial" ในวงจรอิเล็กทรอนิกส์อาจเขียนอักษรย่อ Ant. อย่างไรก็ตาม บุคคลทั่วไปนิยมเรียกว่า เสาอากาศ อาจจะเป็นเพราะเดิมใช้เสาสูงๆ สำหรับติดตั้งสายอากาศนั่นเอง

สายอากาศแบ่งตามรูปแบบการรับ-ส่งคลื่นได้ดังนี้

1.สายอากาศแบบรอบตัว สามารถรับ-ส่งคลื่นได้ดีในทุกทิศทางเฉลี่ยกันไปโดยรอบ
2.สายอากาศแบบกึ่งรอบตัว สามารถรับ-ส่งคลื่นได้ดีเกือบรอบตัวแต่มีอัตราขยายสูงกว่าแบบรอบตัว
3.สายอากาศแบบทิศทางเดียว สามารถรับ-ส่งคลื่นได้ดีในทิศทางที่กำหนดและจะมีอัตราขยาย (gain) สูงกว่าประเภทอื่น
goods_buy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2011, 10:51:10 am »

แก้ไขครับ ไม่ใช่สาย cat5 แต่เป็น RG6 ครับ ผมพิมพ์ผิด

ส่วนเรื่องจ่ายไฟได้เท่ากันอาจจะไม่ใช่ครับ ของผมมันเป็น dream 2 layer ตอนที่ไปลองมันไม่ได้

เรื่องคุณภาพสายมันก็จัดการอะไรไม่ได้อยู่แล้วเพราะมันมากับโครงการ

แต่ใช้ผ่านเครื่องเช็ค จะมีสัญญาณเกิน 80% ทุกจุดครับ และดูช่อง 7 ได้ทุกอัน

80% น่าจะ...น่าจะต่ำไปสักนิด 
สายจากจานมาเข้าเครื่องตรงๆ จะได้สัญญาณประมาณ 92-95 % (เมื่อดูจากเมนู dreambox บางรุ่น)

และต้องดูสัญญาณเทียบเคียง ระหว่าง ระดับสัญญาณ ความถี่ของทรานสปอนเดอร์ ความถี่ต่ำสุด ได้ระดับสัญญาณเท่าใด
และความถี่สูงสุด (ที่ใช้งาน) ระดับสัญญาณเท่าใด 
หากแตกต่างกันมาก  คงต้องหาทางจัดการเรื่องสายนำสัญญาณ หรือจุดเชื่อมต่อทั้งระบบ (จุดเชื่อมต่อ ที่ผมกล่าวถึง หมายถึง outlet ต่าง ๆ จุดเชื่อมต่อทั้งหมด)
Kimtui
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2011, 11:44:47 am »

แซวเล่นไปงั้นแหละ เข้าใจว่าพิมพ์ผิด

ของผมใช้ ID66BC ( 6x6 ) ผมต่อปลั๊กสามตาไว้ชุดนึงสำหรับหม้อแปลงและไฟแสงสว่างทีแรกว่าจะติดสวิทซ์ปิดเปิดแต่ดูๆแล้วยุ่งยากเลยไม่ติด ผมลองเทียบระดับสัญญาณระหว่างเสียบหม้อแปลงได้90-95%และถอดหม้อได้80-85%แค่นี้ก็รู้แล้วว่าวันใดที่ระดับสัญญาณตกลงมาก็แสดงว่าหม้อแปลงกลับบ้านเก่า ก็แค่ซื้อหม้อใหม่มาใส่ เพราะเทียบดูราคาค่าสวิทซ์กระตุกก็พอๆกับราคาหม้อแปลงแล้ว

ส่วนวิธีที่จขกท.จะทำผมว่าไม่ได้เพราะมันจะแยกไม่ได้ว่าจะส่ง18Vหรือ14Vไปขั้วไหน
goods_buy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2011, 12:22:38 pm »

แซวเล่นไปงั้นแหละ เข้าใจว่าพิมพ์ผิด

ของผมใช้ ID66BC ( 6x6 ) ผมต่อปลั๊กสามตาไว้ชุดนึงสำหรับหม้อแปลงและไฟแสงสว่างทีแรกว่าจะติดสวิทซ์ปิดเปิดแต่ดูๆแล้วยุ่งยากเลยไม่ติด ผมลองเทียบระดับสัญญาณระหว่างเสียบหม้อแปลงได้90-95%และถอดหม้อได้80-85%แค่นี้ก็รู้แล้วว่าวันใดที่ระดับสัญญาณตกลงมาก็แสดงว่าหม้อแปลงกลับบ้านเก่า ก็แค่ซื้อหม้อใหม่มาใส่ เพราะเทียบดูราคาค่าสวิทซ์กระตุกก็พอๆกับราคาหม้อแปลงแล้ว

ส่วนวิธีที่จขกท.จะทำผมว่าไม่ได้เพราะมันจะแยกไม่ได้ว่าจะส่ง18Vหรือ14Vไปขั้วไหน

แก้ไขข้อความให้ ไม่ได้คิดอะไรเช่นกันครับ
 เห็นใช้ศัพท์ผิดกันบ่อย ๆ  มีเวลาว่าง ๆ ถึงจะมีโอกาสเช่นนี้

บางคนใช้ เสาอากาศ  แต่จริงๆ  แล้วเขาเรียกว่า สายอากาศ
kunshiro
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2011, 12:38:21 pm »

คืออย่างนี้ครับเอาสรุปนะครับ

1 สายนำสัญญาณสามารถนำไฟได้อยู่แล้ว?

2 ปกติกล่องรับสัญญาณจะส่งไปตรงไปเลี้ยง lnb หรืออุปกรณ์ทางผ่านอื่นๆ อยู่แล้ว?

3 power pass ทำให้ที่แบ่งสัญญาณแต่ไฟยังตรงขึ้นไปเลี้ยง lnb โดยไม่ย้อนมาหาอีกเครื่อง?

4 ถ้าเป็นตามข้อ 3 ข้างนึงเป็น power supply ปกติ และอีกข้างเป็นเครื่องรับ ได้?

5 ถ้าข้อ 4 ได้ ไฟจะวิ่งไปที่ multiswitch แล้วแยกด้วย disseq ได้ ?

6 ถ้าแยกออกแล้ว เอาเส้นนึงไปเข้า rx1 และอันนึงไปเข้าช่อง power ได้ ?

เรื่องคุณภาพสัญญาณ ถ้าเอา dream ไปต่อเส้นเดียวๆเลย 90 ขึ้นครับ ที่ผมบอก 80 คือใช้เครื่องมือถือตอนช่างมาติดให้ครับ โดยวัดจากหน้าจานเลย

ขอบคุณครับ
kunshiro
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2011, 06:47:27 am »

รบกวนด้วยครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์