ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
04, พฤษภาคม 2024, 10:46:57 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  อยากถามท่านที่ใช้ dyna extra gain กับ 7.5 extra move รับ asiasat KU
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามท่านที่ใช้ dyna extra gain กับ 7.5 extra move รับ asiasat KU  (อ่าน 5814 ครั้ง)
Satlover
Newbie
*

« เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 01:38:35 pm »

อยากถามท่านที่ใช้ dyna extra gain กับ 7.5 extra move รับ asiasat KU ว่าผ่านหรือไม่ครับ ผมลองยังไม่ได้ ผมตั้งจานเอง รับ nss6 ได้ประมาณประมาณ 55 % ถ้ารับได้จะได้พยายามต่อหรือเรียกช่าง ถ้าไม่ผ่านจะได้ติด 75 cm เพิ่มครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Satlover
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 01:40:05 pm »

อยู่ กทม ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ชัดเจน
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 02:18:04 pm »

อยากถามท่านที่ใช้ dyna extra gain กับ 7.5 extra move รับ asiasat KU ว่าผ่านหรือไม่ครับ ผมลองยังไม่ได้ ผมตั้งจานเอง รับ nss6 ได้ประมาณประมาณ 55 % ถ้ารับได้จะได้พยายามต่อหรือเรียกช่าง ถ้าไม่ผ่านจะได้ติด 75 cm เพิ่มครับ
75 cm ครับทำเองไม่ต้องเรียกช่างครับ เครื่องรับอะไรครับ
ลุงจำลอง
ลุงแก่แล้วช่วยลุงหน่อย
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 02:45:46 pm »

กทม.75 ซม. ก็สบายแล้ว ได้ 71 % วัดจาก เครื่อง Openbox แต่ถ้า 60 ซม.ก็รับได้แต่สัญญานสวิงนิดหน่อย แต่ก็ดูได้ไม่กระตุก

selatan
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 03:12:27 pm »

ผมใช้ dyna 7 ฟุตมูฟ ดูโอ ทางใต้ยังรับได้ lnb ยูนิเวอร์ฯ ครับ
Satlover
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 03:36:13 pm »

75 cm ครับทำเองไม่ต้องเรียกช่างครับ เครื่องรับอะไรครับ

คือถ้าสามารถดูด้วยจาน move ได้จะได้ไม่ต้องติดจานเพิ่มครับเพราะตอนนี้ก็ fix อยู่หลายใบแล้วครับ สำหรับเครื่องรับอยากทดสอบหลายตัวเห็นบอกกันว่ารับได้บ้างหรือไม่ก็ต้องลง OFW น่าจะหาสัญญาณด้วย openbox แล้วลอง 800se กับ Azbox HD+ ว่าสามารถรับบน E2 ทีลงอยู่ได้ไหมครับ 
Satlover
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 03:41:46 pm »

ผมใช้ dyna 7 ฟุตมูฟ ดูโอ ทางใต้ยังรับได้ lnb ยูนิเวอร์ฯ ครับ

ขอบคุณครับ อาจต้องลองปรับมุมชดเชยดูหน่อยแล้วครับ พอดีชื้อจานมาติดเอง ย่าน KU ติดแล้วรับได้ไม่ค่อยแรงมาแต่แรกแล้ว ท่านใดมีเทคนิคดีๆแนะนำหน่อยครับ
selatan
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 04:11:01 pm »

ขอบคุณครับ อาจต้องลองปรับมุมชดเชยดูหน่อยแล้วครับ พอดีชื้อจานมาติดเอง ย่าน KU ติดแล้วรับได้ไม่ค่อยแรงมาแต่แรกแล้ว ท่านใดมีเทคนิคดีๆแนะนำหน่อยครับ
[/quote]
http://www.nics-sat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=210532&Ntype=777
เกรียงไกร 2000
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 04:56:36 pm »

น่าจะเกิดจากจานไม่ตรง ครับ ลองหาเพื่อน ในโบราณปรับให้ซิครับ
piset1
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 06:43:14 pm »

ของผม dyna move 10f. หัว dyna extra univ. กทม. แค่มูฟหาเล่นๆ
ร้บด้วย dm800se  สัญญาณได้ 12.3db. , 78% ยังไม่ปรับละเอียด
kom
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 06:56:44 pm »

รุ่นนี้ จุดเด่นอยู่ที่สัญญาณ เคยูนะคับ ปรับดีๆ แรงทุกดวงเลยนะคับ
oad_
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 07:00:42 pm »

ลองปรับหรือตั้งใหม่ดูดีๆอีกรอบครับ  ที่สังเกตุช่องของดาว nss6 บอกมาประมาณ 55% ของท่าน 7.5 extra มันต้อง(น่า)จะมาดีกว่านี้นะครับ ของผมแค่ 7.5 smart ยังมา97-98 เลย(หัวC/KU) ลองหาดาวนี้ให้ได้แจ่มๆก่อนค่อยไปหาดาวAsiasat5_KU  เคล็ดลับปลีกย่อยนิดๆหน่อยๆของจานมูฟมีมากหลายครับ ตัวอย่างมูฟไปดาวอื่นกลับมาดาวเดิมต้องแตะสเตปหาขึ้น-ลงเลขpositionerไม่ตรงเดิมอันนี้ผมก็งมอยู่นาน โทรถามเกจิในหลายๆบอร์ดหรือโทรถามวิทยากรที่สอนมาก็ได้คำตอบไม่ตรงกันสักราย(อบรมหลายค่ายหลายครั้ง กระนั้นเอาเข้าจริงยังต้องได้ถามเลย) ถามจนเขารำคาญปิดเครื่องไปเลยก็มี มันต้องลองครับ   เอ๊ะ!..ตรงนี้ไหม  เอ๊!.ตรงนี้หรือเปล่านั่นแหละครับ หุ หุ..
phot9724
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 10:23:10 pm »

-จานมูฟมันอยู่ที่การปรับละเอียด-คือหาทิศใต้ให้แม่นยำ-รับรองได้ทุกดาวทั้งc-band-ku-band-ผมใช้แค่lnbkuธรรมดาที่มีขายทั่วไป-รับได้แรงสุดๆทั้งจานมูฟขนาดเล็กคือ6ฟุต-ขนาดกลางคือ7.5 พี่ใหญ่10ฟุต-ไม่แตกต่างกันเลย-นอกจากดาวที่มีบีมไกลออกไปเท่านั้น-6ฟุตหรือ10ฟุตรับได้เท่ากัน-อยู่ที่การปรับหน้าจานหาทิศใต้แม่นยำกว่ากัน-ไม่เชื่อมาลองพิสูจณ์ได้-จานแค่6ฟุตเท่านั้น-ที่จ.แพร่ -ใครไม่เชื่อมาพิสูตรได้ยินดีต้อนรับเสมอ-แล้วจะทึ่ง-แล้วท่านจะลืมจานใหญ๋ๆไปได้เลย-เวลาหาดาวก็ไวด้วยการคลาดเคลื่อนก็น้อย-เวลาหาดาวก็มูฟไปเลยแบบสุดๆโดยไม่ต้องกลัวหน้าจานตลาดเคลื่อน-เพราะหน้าจานเบา

phot9724
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 10:30:22 pm »

อีกนิด-จุดโฟกัสยังไม่ตรงครับ

Satlover
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 11:00:49 pm »

ขอบคุณทุกคำชี้แนะ เดี๋ยวจลองเองอีกรอบ แล้วจะมาแชร์ครับ
piset1
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 11:19:14 pm »

ขอสอบถามท่านphot หน่อยครับ จะต้องปรับขั้ว F lnb อย่างไร  เพื่อให้ความแรงเท่ากันทั้งฝั่งตะวันออกและตะวันตก
เช่นรับ pas8 ปรับได้ 90% พอมูฟมา thaicom ได้ 60% เมื่อปรับ lnb ที่ Thaicom ให้ได้ 90% พอมูฟไปที่ pas8 ก็จะได้แค่ 50-60%
ผมเลยปรับแบบเฉลี่ยกัน มีเทคนิคอย่างไรถึงจะได้ความแรงเต็มที่เท่ากันทั้งสองฝั่ง ช่วยชี้แนะด้วยครับ   
ขอบคุณครับ   
LDTV
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 11:38:59 pm »

ขอสอบถามท่านphot หน่อยครับ จะต้องปรับขั้ว F lnb อย่างไร  เพื่อให้ความแรงเท่ากันทั้งฝั่งตะวันออกและตะวันตก
เช่นรับ pas8 ปรับได้ 90% พอมูฟมา thaicom ได้ 60% เมื่อปรับ lnb ที่ Thaicom ให้ได้ 90% พอมูฟไปที่ pas8 ก็จะได้แค่ 50-60%
ผมเลยปรับแบบเฉลี่ยกัน มีเทคนิคอย่างไรถึงจะได้ความแรงเต็มที่เท่ากันทั้งสองฝั่ง ช่วยชี้แนะด้วยครับ  
ขอบคุณครับ  

ท่านพจน์บอกไว้แล้วครับ -จานมูฟมันอยู่ที่การปรับละเอียด-คือหาทิศใต้ให้แม่นยำ-รับรองได้ทุกดาวทั้งc-band-ku-band-
จานมูฟตำแหน่ง 0 LNB ต้องอยู่แนว เหนือ/ใต้ อยู่แล้ว จะเฉลี่ยเป็นตำแหน่งอื่นๆไม่ได้
ปัญหาของท่าน ย้ำอีกที -จานมูฟมันอยู่ที่การปรับละเอียด-คือหาทิศใต้ให้แม่นยำ-รับรองได้ทุกดาวทั้งc-band-ku-band-
Satlover
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2012, 12:07:40 pm »

ลองใหม่อีกรอบครับ โดยปรับแขนที่รับมอเตอร์หมุนจานให้เอียงมีสโลบไม่่อยู่ในแนวฉากกับคอจานเหมือนเก่า สํญญาณมาเลยครับ 75% แรงจนพอใจ แม้ตอนขันนอตแน่นจะเหลือ 72% ก็ดูได้ดีไม่มีกระตุก สงสัยจะเข้าจุดโฟกัส อย่างช่างพจน์บอกครับ คราวนี้ไล่ลองรีซีฟเวอร์ทีละตัว openbox ใช้งานงายมาก 800pvr mtuner&800se ไม่มีปํญหา Azbox hd+ ต้อง ofw ครับ e2 ยังไม่ผ่านครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์