ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 11:16:18 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  กดปิด(ปุ่มแดงที่ีรีโหมด)เครื่อง DM500S แล้วไฟแดงไม่ติด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กดปิด(ปุ่มแดงที่ีรีโหมด)เครื่อง DM500S แล้วไฟแดงไม่ติด  (อ่าน 3169 ครั้ง)
nakin02
Newbie
*

« เมื่อ: 10, มีนาคม 2011, 03:44:40 pm »

อาการคือ มันเปิดได้ ดูได้ปกติคับ แต่มีปัญหาตอนปิดเครื่อง(ไม่ได้ช้กปลั๊กนะคับ)ปิดโดยกดปุ่มแดงที่รีโหมดเท่านั้น ไฟเขียวดับแต่ไฟแดงไม่ติดคับ ถามพีๆ ในบอร์ดหน่อยคับมันเป็นอะไรหรือเปล่าคับ จะได้เอาไปซ่อมคับ (ไฟ LED ไม่เสียนะคับผมถอดไปเสียบเครื่องอื่นติดตามปกติคับ)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
satellite home
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, มีนาคม 2011, 07:50:40 pm »

ลองกดปิดที่รีโมท ถ้าปิดได้แต่ไฟไม่ติดอาจเป็นที่อิมเมจ (ถ้าแน่ใจว่าหลอดไม่ขาดนะ) ลองเปลี่ยนอิมเมจอื่นดูครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nakin02
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, มีนาคม 2011, 08:02:59 pm »

ขอบคุณมากคับคือปิดทั้งจากรีโหมดหรือปิดที่เครื่องก็เหมือนเดิมคับ เปลี่ยน image ทั้งที่เป็นแบบเดิมๆ หรือจากที่หลายๆท่านโมมาแจก และก็หลายๆเวอร์ชั่น ก็ยังเป็น คือไฟแดงไม่ติดคับ(มั่นใจว่า LED ไม่ขาดคับ เพราะลองเอาไปต่อเครื่องอื่นก็ติดปกติคับ) และถ้าชักปล้๊กแล้วเสียบใหม่ค่าต่างๆที่ตั้งใว้ก็ไม่จำด้วยคับ เช่นช่องเริ่มต้น,ข้ามช่อง อะไรพวกนี้อ่ะคับ อีกอย่าง power supply ก็ลองเปลี่ยนแล้วคับ เลยไม่รู้ว่าเป็นตรงไหนคับ
satellite home
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 11, มีนาคม 2011, 10:46:38 pm »

ถ้าอย่างนั้นน่าจะเป็นที่วงจรภาคขับหลอดไฟของเครื่องนี้เสียแล้วละครับ แต่ก้อไม่น่ามีปัญหานะถ้าเครื่องยังใช้ได้ปกติ
nakin02
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 12, มีนาคม 2011, 02:29:35 pm »

ดูได้ปกติคับ ถ้างั้นคงดูต่อไปคับคงไม่ซ่อมแล้วคับ ขอบคุณพี่ satellite home มากๆคับ
udomboy
Special Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 12, มีนาคม 2011, 09:29:06 pm »

มีคำแนะนำครับหวังว่าคงเป็นประโยชน์
การปิดเครื่องแล้วไฟแดงไม่ติด ไฟเหลืองค้างแบ่งได้ 2 กรณีครับ
1. เป็นมาตั้งแต่แรกที่ซื้อเครื่องมาเลย อันนี้น่าจะเป็นที่ hardware เครื่องครับ ส่งให้ช่างเช็คน่าจะดีที่สุดนะครับ
2. เพิ่งเป็นหลังจากการใช้งาน อันนี้เกิดที่ software ครับ ลอง flash ดูก่อนถ้าไม่หายให้ลอง dreamup ก่อนค่อย flash ครับ และอีกอย่างคือเช็ค memmory usage ด้วยนะครับ (ลง plug inและลบอะไรที่เราไม่ได้ใช้ โดยเฉพาะพวก picon ที่เราไม่ได้ใช้นี่แหละครับตัวกินพื้นที่เลย) ให้น้อยที่สุดเพื่อประหยัดเนื้อที่ harddisk&ram ของตัวดรีมบ็อกซ์(สังเกตดีๆครับบางทีเราปรับโน้นเปลี่ยนนี่มากๆจะทำให้เกิดอาการนี้ได้ถ้าเป็นแบบนี้ให้ปิดเครื่องทิ้งไว้ 2-3 ชม.ก็จะปิดเครื่องได้ปกติครับ)
nakin02
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 13, มีนาคม 2011, 05:59:18 pm »

ขอบคุณพี่ udomboy อีกท่านคับ ซื้อมาตอนแรกไม่เป็นคับถ้าเป็นอย่างที่ว่า งั้นต้องลองก่อนคับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์