ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
09, พฤษภาคม 2024, 05:16:06 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ยุคเสื่อมของ PC มาถึงแล้วยุคต่อไปจะเป็นอะไร
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยุคเสื่อมของ PC มาถึงแล้วยุคต่อไปจะเป็นอะไร  (อ่าน 3526 ครั้ง)
redbox
Support Member
*

« เมื่อ: 27, ตุลาคม 2016, 05:26:05 am »

เมื่อวานไปเดินห้างเห็นยุคเสื่อมของ PC ไม่มีวางขายเลย เข้าไปในร้านดัง เห็นมี2-3 เครื่องที่ตกรุ่นวางขายให้นักเล่นเกมส์เท่านั้น ส่วนชาวบ้านไม่มีใครซี้อดูจะตามพันทิพย์ไปหมดแล้ว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

direk
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2016, 07:33:51 am »

ผมยังใช้พีซีอยู่ครับท่าน เปิดทั้งวันทั้งคืนเครื่องไม่แฮ้งค์ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Songkla1951
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2016, 07:51:45 am »

ไม่เจ๊งหรอกครับ ออฟฟิส สำนักงาน หรือ ส่วนราชการ ทั่วโลกยังต้องใช้กันเพียบ McBook/Notebook/iMac/Windows ยังขายกันอยู่ แต่ยอดจำหน่ายของ Windows ลดลง มาเพิ่มทางค่าย Apple เล็กน้อย
kaijae
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2016, 08:06:49 am »

pc ผมเพิ่งเสียเมื่อวานนี้เอง กำลังหาวิธีกู้ชีพอยู่ครับ ผมชอบใช้ pc มากกว่า NB ครับ

nattakitsri
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2016, 08:21:35 am »

ตอนนี้ผมเองก็แทบไม่ได้ใช้ pc เหมือนกัน สมัยก่อนเน้นใช้โหลดบิท เข้าเว็บต่างๆ
ตอนนี้เน้นใช้กล่อง Android + keyboard ไร้สาย ของ pc แล้วลง app พิมพ์ไทย
เข้าเว็บ และ ดูหนัง ผมว่าสะดวกและประหยัดไฟกว่าเดิม ทุกวันนี้แม้แต่กล่องดาวนานๆทีถึงจะเปิดใช้งานเหมือนกัน
HD
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2016, 09:12:30 am »

ไม่เจ๊งหรอกครับ ออฟฟิส สำนักงาน หรือ ส่วนราชการ ทั่วโลกยังต้องใช้กันเพียบ McBook/Notebook/iMac/Windows ยังขายกันอยู่ แต่ยอดจำหน่ายของ Windows ลดลง มาเพิ่มทางค่าย Apple เล็กน้อย
บริษัท โรงงาน สำนักงาน ต้องบันทึกรายการค้า ออกใบกำกับภาษี ทำเอกสารทางการเงิน การบัญชี การผลิต เงินเดือน ประกันสังคม ยื่นแบบภาษี รายเดือน รายปี ทำกราฟ excel ตัวนี้ใช้เยอะมากๆ คำนวณข้อมูลมหาศาล  โอ้ยอีกมากมาย........ ต้องใช้ Computer ผมก็นั่งแช่กับ Com ต้้งแต่เช้ายันเย็น

PC = ต้องใช้นะ ไม่งั้นตกงานครับ

ootza
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2016, 09:56:18 am »

tigermao
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2016, 11:49:26 am »

PC อายุใช้งานมันนาน ครับ ซื้อทีเดียวอยู่ได้หลายปี ของผมใช้ทำ HTPC ใช้ดีกว่า แอนดรอย BOX ครับเปิดได้ทุกเวป
srw
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2016, 12:47:54 pm »

ขอถามหน่อยครับ  RAM มันติดไวรัสได้ไมครับ....เครื่อง PC ผม ผมไป update Driver  แล้วมันติดไวรัส เปิดเครื่องไม่ได้  ถอด RAM  ไปลองเครื่อง pc  เครื่องอื่นก็มีอาการเดียวกัน  ทั้งที่ถอด RAM เครื่องที่ทดลองแล้ว   แต่ถ้าเอา RAM เครื่องที่ทดลองใส่เข้าที่เดิม (ของมันเอง) ก็เปิดเครื่องได้....ค้นหาใน Google แล้ว หลายคนบอกว่า RAM ติดไวรัสไม่ได้..............แล้วเป็นอะไรเพื่อน ๆ  จะมีวิธีบ้างไหมครับ ขอบคุณครับ

HD
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2016, 01:02:19 pm »

** เพิ่มเติม server = PC  ** ใช่มั๋ย ?..........ขอคำตอบด้วย ถ้าไม่ถูกต้อง

เซิร์ฟเวอร์ (อังกฤษ: server) หรือ เครื่องบริการ[1] หรือ เครื่องแม่ข่าย[2] คือ เครื่องหรือโปรแกรมคอมพิวเตอร์ซึ่งทำงานให้บริการ ในระบบเครือข่ายแก่ลูกข่าย (ซึ่งให้บริการผู้ใช้อีกทีหนึ่ง) เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ทำหน้าที่เป็นเซิร์ฟเวอร์นี้ควรจะมีประสิทธิภาพสูง มีความเสถียร สามารถให้บริการแก่ผู้ใช้ได้เป็นจำนวนมาก ภายในเซิร์ฟเวอร์ให้บริการได้ด้วยโปรแกรมบริการ ซึ่งทำงานอยู่บนระบบปฏิบัติการอีกชั้นหนึ่ง

bigpapa
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2016, 12:10:23 pm »

เมื่อวานไปเดินห้างเห็นยุคเสื่อมของ PC ไม่มีวางขายเลย เข้าไปในร้านดัง เห็นมี2-3 เครื่องที่ตกรุ่นวางขายให้นักเล่นเกมส์เท่านั้น ส่วนชาวบ้านไม่มีใครซี้อดูจะตามพันทิพย์ไปหมดแล้ว
ยืนยันอีกเสียงว่าไม่เจ๊ง แน่นอน แค่เคส กับบอดี้ที่จะเล็กลงมากๆ
ที่ทำงานผมใช้ mini PC ขนาดเท่ากล่องฯ บางรุ่น ถือติดมือ ใส่ประเป๋าสบาย
championred11
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2016, 01:11:40 pm »

ผมมองกลับกัน นับวันมันจะเข้ามาทำหน้าที่ แทนแรงงานคนเลยครับ
Computer กับผมนี้นั่งจองกันไม่ต่ำกว่า 12 ชม.ในแต่ละวัน สลับกัน PC/NB
ทีวีนี้หล่ะที่ผมไม่ได้ดู ข่าวสาร หนัง บอลมาดูในคอมหมดแล้ว ชีวิตผมทุกวันนี้ด้วยอาชีพ IT มันบังคับ
tripobox
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2016, 01:20:47 pm »

ขอถามหน่อยครับ  RAM มันติดไวรัสได้ไมครับ....เครื่อง PC ผม ผมไป update Driver  แล้วมันติดไวรัส เปิดเครื่องไม่ได้  ถอด RAM  ไปลองเครื่อง pc  เครื่องอื่นก็มีอาการเดียวกัน  ทั้งที่ถอด RAM เครื่องที่ทดลองแล้ว   แต่ถ้าเอา RAM เครื่องที่ทดลองใส่เข้าที่เดิม (ของมันเอง) ก็เปิดเครื่องได้....ค้นหาใน Google แล้ว หลายคนบอกว่า RAM ติดไวรัสไม่ได้..............แล้วเป็นอะไรเพื่อน ๆ  จะมีวิธีบ้างไหมครับ ขอบคุณครับ
คอมเลือกแรมครับ หมายถึงคอมไม่รับกับแรมรุ่นนี้ครับ
แรมไม่supportคอมตัวนี้ครับ
newsone
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2016, 01:48:11 pm »

คอมดีกว่า แท๊บเล็ตครับ

คอมเมื่อ 10 ปีแล้วปัจจุบันก็ยังใช้ได้ หา windowns เวอร์ชั่นใหม่มาลง

ส่วนแท๊บเลต ซื้อมาใช้ได้ไม่นานจะเจอปัญหา คือ อัพ แอนดรอยเวอร์ชั่นใหม่ไม่ได้

บางยี่ห้อ อัพได้แค่ 1 ครั้งเอง แล้วพักนึง ออกเวอร์ชั่นใหม่อัพไม่ได้แล้ว

คราวนี้ แอพจำนวนมาก ที่ออกใหม่ม้นลง กับ แอนดรอยเวอร์ชั่นเก่าไม่ได้

ยกตัวอย่าง  HTC  Flyer ปี 54    HTC Flyer แท็บเล็ตระบบปฏิบัติการแอนดรอยด์ 2.3.3   อัพได้แค่เวอร์ชั่น  3 หรีอไงนี่แหละ  บริษัทปล่อยให้อัพได้แค่นั้น

แต่มี เมืองนอกโม้ อัพได้ถึง  4 แต่ว่าม้นไม่ดีไง 

แล้วมี app  ที่ผมใช้ ตอนแรกก็ใช้ได้  พอเขาอัพ app เวอร์ชั่นใหม่  ก็ลงไม่ได้แล้ว

สเปค app ต้อง แอนดรอย เวอร์ชั่น  4.4 ขึ้นไป

ตอนนี้ เครื่องผมเก็บไว้เฉยๆ  ทำไรไม่ค่อยได้  จะเล่น net บาง web เข้าไม่ได้แล้ว บอกว่า IE เวอร์ชั่นเก่า
จะลงใหม่ก็ได้ พอจะลง โครม เวอร์ชั่นใหม่ก็ไม่ได้อีก บอกว่า ต้องแอนดรอย 4.4 ขึ้นไป

เป็นไง ใช้แค่ปีสองปี เท่านั้นเอง ก็ทำไรไม่ค่อยได้แล้ว 

ถ้าเป็นคอมพิวเตอร์  เรายังลง win 10  ได้  เข้าได้ทก web  ถ้าจะเล่น แอนดรอย บนคอมก็ยังได้เลย

ผมเข็ดเลยพวก แท๊บเล๊ต  เลิกเด็ดขาด

หา มือถือมาเล่นดีกว่า ถ้าจะเอาจอใหญ่ก็ซื้อมือถือจอใหญ่

ต่อให้ อัพ แอนดรอยเวอร์ชั่นใหม่ไม่ได้  ก็ยังใช้โทร พร้อมกับ ปล่อยไวไฟ ได้

พวกแท๊บเลต ถ้าเทียบจริงๆ แพงกว่า  NB หรือ คอมตั้งโต๊ะอีก

อย่างตอนนี้ไปหาคอมมือสอง ถูกๆ  มาลง win 10  เล่นได้ยังคุ้มกว่าไปหา แท๊บเลต  มือสองที่ แอนดรอย รุ่นเก่ามาใช้อีก

แท๊บเลต นี่ออกมา เพื่อดูดเงินจริงๆ  สเปคไม่คุ้มเลย เสียดายเงินที่ซื้อแทบเลต 

bigs15
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2016, 10:10:39 am »

จะเสื่อมจริงๆหรือ ตายละลูกหลานใช้แต่คอมๆ ทำไงละนี่ มันติดคอมยิ่งกว่าติดพ่อติดแม่มันเสียอีก
upspeed
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2016, 10:25:56 am »

แรมอาจเสีย หรือขาแรมสกปรกลองเอายางลบดินสอถูขาแรมทำความสะอาดดูครับ
praman_2010
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2016, 02:30:50 pm »

ตอนนี้ผมก็ยังใช้คอม PC อยู่นะ ผมว่าคอมน่าจะยังไม่เสื่อมนะครับ ตอนนี้ผมเสื่อมก่อนคอมแล้ว
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์