ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
08, พฤษภาคม 2024, 10:33:20 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอคำแนะนำกล่องดิจิตอลหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำกล่องดิจิตอลหน่อยครับ  (อ่าน 1144 ครั้ง)
cp-sat
Jr. Member
**

« เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2016, 01:20:47 pm »

ขอคำแนะนำหน่อยครับ พอดีผมมีหนวดกุ้ง จะไปซื้อกล่องดิจิตอลมาต่อดูมันจะชัดเหมือนจานดำไหม แล้วช่องรายการมันต่างกับจานดำมากไหมครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Khonjaidee
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2016, 01:45:56 pm »

ชัดเท่ากันหรือบางช่องอาจชัดกว่า แต่กล่องทีวีดิจิตอลมีช่องน้อยกว่า เริ่มตั้งแต่ช่อง 1-36 แต่จานดำจะมีช่องมากกว่า เริ่มตั้งแต่ช่อง 37 เป็นต้นไป จำนวนช่องจะมีมากหรือน้อนขึ้นกับกล่องที่เขาบรรจุมาให้ (OTA) แต่ก็ต้องแลกกับราคาที่แพงกว่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2016, 05:58:58 pm »

ช่องจาก.. เสาอากาศ รายการน้อยกว่าจานดำ.. เยอะมาก.. ครับ
(เพราะ.. เสาอากาศ ไม่มีช่อง แข็ง ยาว ใหญ่ มะเร็ง เบาหวาน.. ฯลฯ)
เรื่อง ความคมชัด.. ก็ขึ้นอยู่กับ "กล่องรับสัญญาณ" ที่นำมารับชม.. เหมือนกับกล่องดาวเทียม..
เลือกกล่องที่มีคุณภาพดีๆ ภาพก็ดีตาม.. ครับ

bigpapa
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2016, 08:25:09 am »

หาอ่านรีวิวกล่องดิจิตอล น่าจะมีข้อมูลที่ต้องการ
tv59
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2016, 09:27:29 am »

พอดีผมมีหนวดกุ้ง ...หนวดกุ้งจะไม่เหมาะกับกล่องดิจิทัล....

จะไปซื้อกล่องดิจิตอลมาต่อดูมันจะชัดเหมือนจานดำไหม...คุยกันยาวเลย ความชัดที่ว่ามันคืออะไร SD หรือ HD หรือความสดของสี และฯลฯ..

แต่ภาพรวมแล้วดิจิทับภาพพื้นดี เป็นสัญญาณต้นแบบ คนส่วนมากบอกว่าชัดกว่า

แล้วช่องรายการมันต่างกับจานดำมากไหมครับ ....ช่องจานดำคืออะไร มีทั้งC BAND และKU BAND

ถ้าC BAND ก็ประมาณ 200ช่อง ถ้าKU ก็ ประมาณ 100 ช่อง

ส่วนดิจิทัลภาคพื้นดิน ตอนนี้มี 26 ช่อง

yyy
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2016, 08:42:15 pm »

ความคม ความชัด ใกล้เคียงกัน มีปัจจัยประกอบหลายอย่าง
ช่องรายการปกติดาวเทียมมีมากกว่า
แต่ความจริง และโดยเฉพาะผมเอง ไม่ว่ารับได้กี่ร้อยช่องก็มีช่องที่ดูจริงๆจังๆไม่กี่ช่อง และดูทีละช่องเท่านั้นเอง

ww
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2016, 07:51:09 am »

จำนวนช่องน้อยกว่าดาวเทียมมากครับ แต่เอาเข้าจริงๆผมก็ดูวนเวียนอยู่แค่ช่องดิจิตอลครับ
หนวดกุ้งไม่เหมาะครับภาพสัญญาณไม่เสถียรส่งผลให้ภาพมาๆหายๆ ใช้ก้างปลาจะดีกว่าครับ
ถึงแม้จะเป็นก้างปลายังไงก็ยังติดตั้งง่ายกว่าดาวเทียมครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์