ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 10:57:12 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  DTV D.I.Y.
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DTV D.I.Y.  (อ่าน 4473 ครั้ง)
addy
Full Member

« เมื่อ: 30, สิงหาคม 2011, 05:20:42 pm »

สำหรับเพื่อนๆ ที่ทุนน้อย พื้นที่น้อย และมีเครื่องมือช่างอยู่บ้างนะครับ หากอยากลองทำด้วยตัวเองผมว่าไม่ยากครับ
หลังจากที่หากล่องขาวมือสองได้แล้ว ก็จะทำการติดตั้งครับ ติดในห้องกลางเอาไว้ดูทีวีไป ทานไปครับ ทีวี 14 นิ้วเก่าๆ
จาน KU ทั้งชุด สาย RG6 หัว F type มีของเก่าอยู่แล้ว ไม่ต้องซื้อเพิ่ม(ก็ซื้อมาดองไว้นานแล้วนี่หว่า) งานแรกที่ทำคือปีนเข้าช่อง service ปีนขึ้นไปบนเพดานครับ ปรากฏว่าตรงเสาที่จะต่อ ไม่มีคานให้ผมเดิน แล้วมันก็เป็นมุมลาดที่เต้ยสุดๆ แล้ว ถ้าจะเดินสายให้ได้ ต้องเปิดหลังคากันล่ะครับ แต่อย่าดีกว่า นั่งคิดอยู่บนนั้นสักนาทีนึง เลยตัดสินใจทะลวงเสาที่ใกล้ที่สุดแล้วเดินลอยด้านนอกครับ เลยเป็นแบบที่เห็น

ไม่สวยเท่าไหร่ แต่ก็ไม่เสี่ยงครับ เลื้อยๆ ไปบนนั้นเดี๋ยวฝ้าเพดานพังลงมาล่ะงานเข้ายาวเลยครับ แบบนี้แหละดีแล้ว

จากนั้นก็เป็นงานติดจานครับ ติดขาแอลให้ได้ฉากเป็นใช้ได้ วัดมุมตรงก้าน LNB ตามศรชี้ให้ได้ 55 องศา ถ้าไม่มีตัววัดมุมก็ทำลูกดิ่งง่ายๆ กะไม้โปรหนึ่งอันครับ ใช้แก้ขัดได้ ส่วนมุมส่ายก็เริ่มที่ 238 องศาเหนือครับ แล้วค่อยๆ ส่ายทีละนิดไปทาง 240 องศา ให้ได้ความแรง 100% แต่ถ้าไม่มีเข็มทิศ ก็พยายามเล็งทิศเหนือนะครับ แล้วหมุนไปทางตะวันตกเฉียงใต้ ประมาณที่บอกแล้วค่อยๆ กวาดไปเรื่อยๆ หรือไม่งั้นก็ดูจานชาวบ้านครับ ในที่นี้ผมดูจานข้างๆ ครับ จะซื้อ LNB twin ก็ต้องลงทุนอีก 400 ติดมัน 2 จานโลด ก็ของมันมีอยู่แล้วนี่นา

หลังจากกวาดจานได้ความแรงสัญญาณที่ 100% แล้ว ก็ปรับหัว LNB ครับ ตั้งโดยประมาณที่ 16.30 น. แล้วก็ค่อยๆ หมุนไปเรื่อยๆ ซ้ายทีขวาที ทีละนิดเดียวนะครับ เลือกดูตำแหน่งที่สัญญาณแรงที่สุด จานนี้ผมทำได้เต็มที่แค่ 78 ครับ เมฆบานตะไทเลยวันนี้ ได้แค่นี้ก็ OK แล้ว จากนั้นขันจุดยึดต่างๆ ให้แน่น

อันที่จริงผมทำ Duo nss6 ด้วย แต่ไม่ผ่านครับ ได้ความแรงสัญญาณที่ 86 แต่สัญญาณภาพไม่ยอมมา ลองพยายามหมุน LNB อยู่สัก 10 นาที ความขี้เกียจเริ่มเข้าครอบงำครับ เลยเลิกทำ เอาคาไว้แบบนั้นแหละครับ ฮ่าๆๆ

สรุปว่างานปีนเพดานท้าทายที่สุด ขนาดแดดไม่มีนะ เหงื่อตกเลยนิ ส่วนงานอื่นๆ ก็แป๊บเดียวครับ ประสบการณ์ไม่มีก็เงี๊ยะครับ แต่ติดที่บ้านกรุงเทพฯ มุมเดียวกัน กลับได้คุณภาพสัญญาณที่ 90% ครับ ก็แล้วแต่ความสามารถของแต่ละท่าน

สรุปอีกที
สำหรับท่านที่ทุนน้อย หาเครื่อง DTV มือสองสักเครื่อง จาน KU มือสองสักใบ สาย RG6 สัก 20 เมตร (หรือตามระยะทางที่ท่านต้องการ) หัว F type และ เคเบิ้ลไทร์ สักหน่อย (ในที่นี้ไม่ได้ใช้นิ ลืมพกมาจาก กทม.) ก็สามารถดูฟรีทีวีชัดๆ ได้แล้วครับ ของเดิมเครื่องนี้ผมใช้หนวดกุ้งรับ ดูได้ 2 ช่องชัดๆ ครับ คือช่อง 3 และช่อง 9 ตอนนี้ OK แล้วครับ ได้ครบ 6 ช่อง มีช่องแถมมาพอสมควร งบประมาณก็ประมาณ 1400 บาทครับ ถูกกว่าซื้อใหม่สัก 550 บาท และไม่เสียค่าแรงติดตั้งครับ ประหยัดพื้นที่ได้ดีทีเดียว และที่สำคัญไม่มีรายเดือนครับ

ฝากไว้สำหรับท่านที่เข้ามาหาข้อมูลการติดตั้งแต่ยัง งกๆ เงิ่นๆ นะครับ ใช้เวลาไม่นานัก แต่ก็ภูมิใจครับในแบบ Do it by yourself หวังว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับมือใหม่ใจถึง ไม่มากก็น้อยครับ คริ..คริ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างลาว
ช่างมาจากลาวอยู่ประเทศไทย: สะบายดี..
Support Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 30, สิงหาคม 2011, 06:16:35 pm »

ขอบคุณที่เอาความรู้มาเผยแพร่ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

hs1utk
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 30, สิงหาคม 2011, 07:56:52 pm »

ทำได้ก็ทำไป...ไม่ต้องช่าง
mc_samrong
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 30, สิงหาคม 2011, 09:24:06 pm »

ถ้ามือใหม่ทำตามคำแนะนำนี้ รับรองว่า ได้ดูแน่นอนครับ
addy
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 31, สิงหาคม 2011, 06:43:57 am »

มาแจ้งเพิ่มเติมครับ สำหรับ nss6 เมื่อวานผมใส่ TP ไปค่าเดียวแถมเป็นค่า V ด้วย เมื่อคืนเลยลองเพิ่ม TP แนว H ดู ปรากฏว่าความแรงสัญญาณมาที่ 31 ครับ วันนี้เดี๋ยวขึ้นไปปรับมุม LNB ให้ขึ้นมาสัก 50 ก็น่าจะดูได้แล้วมั้งครับ แล้วจะได้มัยครับเนี่ย
hs4bhz
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 31, สิงหาคม 2011, 06:51:09 am »

ดี...ครับ   เยี่ยมเลย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์