ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
04, พฤษภาคม 2024, 06:19:46 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  หัวLNBแบบuniversalแยกV-Hใช้กับmulti switch รับชมช่อง dltv ความถี่ 12645 ได้ไหม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หัวLNBแบบuniversalแยกV-Hใช้กับmulti switch รับชมช่อง dltv ความถี่ 12645 ได้ไหม  (อ่าน 1665 ครั้ง)
quickman
Hero Member

« เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2020, 09:41:34 am »

หัวLNBแบบuniversalแยกV-H ต่อใช้กับmulti switch
ไม่ทราบจะใช้รับชมช่อง dltv ที่thaicom6 ความถี่ 12645 ได้ไหม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

pom49
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2020, 11:06:09 am »

ถ้าจะแก้ปัญหา ดูให้ครบทั้ง 2 แนว จะใช้หัวLNBแบบuniversalแยกV-H แบบธรรมดาไม่ได้ ถ้าได้ต้องใช้ line ก่อนเข้ามัลติ  ผมอ่านเจอในเฟส การต่อผ่านMultiswitch รับ Thaicom 8 Ku Band ใช้วิธืนี้สะดวกที่สุด
    ต้องใช้หัว LNB แบบ Quaitro 4 ขั้ว เข้า มัลติ 2X4 หรือ 6X8 แล้วแต่ของที่มีอยู่
    โดยใช้ขั้ว HL(How-Low)  กับ ขั้ว VH (Ver-High)
    ต่อให้ถูกใช้ได้แน่นอน ผมใช้มัลติ 6X8 ดูได้ครบ ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
quickman
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2020, 02:30:59 pm »

ถ้าจะแก้ปัญหา ดูให้ครบทั้ง 2 แนว จะใช้หัวLNBแบบuniversalแยกV-H แบบธรรมดาไม่ได้ ถ้าได้ต้องใช้ line ก่อนเข้ามัลติ  ผมอ่านเจอในเฟส การต่อผ่านMultiswitch รับ Thaicom 8 Ku Band ใช้วิธืนี้สะดวกที่สุด
    ต้องใช้หัว LNB แบบ Quaitro 4 ขั้ว เข้า มัลติ 2X4 หรือ 6X8 แล้วแต่ของที่มีอยู่
    โดยใช้ขั้ว HL(How-Low)  กับ ขั้ว VH (Ver-High)
    ต่อให้ถูกใช้ได้แน่นอน ผมใช้มัลติ 6X8 ดูได้ครบ ครับ

lineที่ว่าหมายถึงline ampใช่ไหมครับ ต่อสายแค่แนวver ก่อนเข้าmulti swได้ไหม

pom49
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, กุมภาพันธ์ 2020, 10:16:26 am »

ใช้ครับ line amp แต่ผมยังไม่เคยทดลองกรณีนี้เลย ถ้าท่านทดสอบแล้ว ผลเป็นประการใด ช่วยแชร์เป็นความรู้กับสมาชิกในบอร์ดเรา ต่อไปด้วย ครับ
wa
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, กุมภาพันธ์ 2020, 11:35:27 am »

ช่วยตอบ   อยากดูช่องการศึกษาให้ครบ กรณีดูหลายกล่อง
ต้องหัว Lnb uni แบบ Quattro 4ขั้ว แยก Ver-Hor เท่านั้น แล้วต่อเข้ามัลติ 4x...ขึ้นไปครับ
หากใช้หัว 2 ขั้ว แยก Ver-Hor ต่อเข้ามัลติ จะดูช่องดังกล่าวไม่ได้ครับ ผมลองแล้ว

แต่ถ้าดูกล่องแค่ 4 กล่อง อิสระกัน ก็ซื้อหัวแบบ 4 ขั้วอิสระ ไม่ต้องต่อเข้ามัลติ ก็ดูได้ครบแน่นอนครับ
quickman
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 26, กุมภาพันธ์ 2020, 12:03:07 pm »

ของผมเดิมใช้2จานอยู่ครับ thaicom5เลิกส่งไปว่าจะยุบเหลือจานเดียว
แต่ดูที่ท่านข้างบนให้ความเห็นมา สงสัยต้องใช้2จานเหมือนเดิม

ขอบคุณครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์