ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 01:57:55 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถ้าตั้งเสาไม่ได้ฉาก จะมีส่วนทำให้สัญญาณไม่เต็มด้วยหรือเปล่าครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าตั้งเสาไม่ได้ฉาก จะมีส่วนทำให้สัญญาณไม่เต็มด้วยหรือเปล่าครับ  (อ่าน 3763 ครั้ง)
puntee
Sr. Member

« เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2013, 01:28:53 pm »

ผมติดตั้งจานเองครับ จะดู IPM HD
แต่เสาคงติดไม่ได้ฉาก
ตอนที่ช่างมาติดตั้งจาน CTH เขาก็ปรับให้ (แต่ไม่ได้ลองดูครับ เพราะพอต่อผ่าน Multi Switch ไม่สามารถดูได้ ช่างแนะนำให้เปลี่ยนหัว LNB ชนิดแยกขั้ว V/H)
ผมจัดการหาซื้อหัว LNB มาใส่เข้าตำแหน่งเดิม องศาเดิม
แต่ก็ดูได้เฉพาะ SD ครับ
ช่อง HD ไม่มีสัญญาณ
พยายามปรับหัว LNB ยังไงก็ไม่ขึ้น
เลยเดาว่า น่าจะเป็นที่ผมตั้งเสาไม่ได้ฉาก

หรือจะเป็นสาเหตุอื่น ขอคำแนะนำด้วยครับ

ป.ล.ในแกน V ค่า Q ได้ 75-79

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dutyfree
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2013, 02:28:47 pm »

อันนี้ ไทยคมบ้านผมเองไม่ตั้งฉากมาครบทุกTP อาจเป็นเพราะสัญญาณแรงอยู่แล้ว
ที่บ้านจะไม่มีที่ตั้งจานอยู่แล้ว มีแต่ต้นไม้เต็มบ้าน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2013, 02:33:27 pm »

รับตรงๆ  ต้องได้ฉากหรือเปล่า ?  ดูรูปแล้วตัดสินใจดูนะครับ....
boonncn
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2013, 04:17:26 pm »

เครื่องรับเป็นรุ่นไหนครับ
หรือเป็นของ IPM เอง
ผมใช้ dm800HD จาน 60 ซม. ก็รับได้นะครับ
puntee
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2013, 04:57:13 pm »

ใช้เครื่องรับ IPM HD ต่อกับจานแดง หัว LNB IDEASAT
jay
Special Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2013, 07:26:24 pm »

แนะนำให้ใช้หัวส้มipmเลยครับ
max777
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2013, 07:41:19 pm »

ใช้เครื่องรับ IPM HD ต่อกับจานแดง หัว LNB IDEASAT
หัวอยู่ที่กี่โมงครับ .ปกติหัวส้มอยู่ที่ 16.00-17.00 ครับ .
kamat
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2013, 08:43:10 pm »

ตั้งจานโปร่งแบบนี้เพิ่งเคยเห็น แปลกดีจะนำไปทำลองดูบ้าง ไม่เปลื้องเหล็กงอ ขอบคุณครับ

KVYoung
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2013, 09:12:38 pm »

รับตรงๆ  ต้องได้ฉากหรือเปล่า ?  ดูรูปแล้วตัดสินใจดูนะครับ....
ม้วนเสาให้เป็นวงกลมก็รับได้ ถ้าตรงปลายเสาที่เสียบคอจานมันได้ฉากไม่ใช่หรือครับ

Poollarp
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2013, 11:19:31 pm »

ม้วนเสาให้เป็นวงกลมก็รับได้ ถ้าตรงปลายเสาที่เสียบคอจานมันได้ฉากไม่ใช่หรือครับ

เอาตามหลักเรขาคณิต... นะครับ   หันตรงทิศ  เอียง(มุมก้มเงย)ได้  ก็รับสัญญาณได้แล้วครับ....
จะได้สัญญาณมาก-น้อย  ก็ "ฝีมือ" ล้วนๆ ในการปรับหยาบ-ละเอียด

เสาได้ระดับหรือไม่ได้ระดับ   ไม่มีผลครับ   
กรณีนี้ใช้เครื่องวัดมุม  วัดที่จานนะครับ
เพราะถ้าไปกะมุมที่คอจาน(แดง, ส้ม ฯลฯ)  จะหลงทาง  เพราะเสาไม่ได้ระดับ ใช้ที่วัดมุมชัวร์กว่า
(แต่ถ้ามันเอียงมากนัก   สังเกตุเห็นได้โดยง่าย  มันไม่สวย)

KVYoung
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2013, 01:00:21 am »

ครับ ต้องงามไว้ก่อน

puntee
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2013, 04:00:47 am »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่าน คงต้องลองปรับดูอีกครั้ง คราวนี้จะลองขยับหน้าจานดู
sriracha09
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2013, 09:33:49 am »

ใช้ได้นะครับแต่ปรับยากชมัด โดยเฉพาะพวกที่ปริ่มๆ ปล้ำกันเหนื่อยก็แล้วกัน  เคยเจอมั๊ยครับ ขณะปรับส่ายหน้าจาน คลื่นแนวHแรงแต่ แนวVอ่อน สลับกัน หรือแว๊ปหาย
       เสาตั้งฉาก+แข็งแรงไม่โยกคลอน>>จำเป็นมากๆเลยครับในการติดตั้งจานรับเพราะจะทำให้เราปรับหาจุดรับสัญญาณแรงสูงสุดได้ง่าย  โดยเฉพาะแบบที่ส่งแนวH,V   
superpoo
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2013, 12:09:20 pm »

สำหรับความคิดผมนะครับ มีส่วนที่เสาไม่ได้ฉากจะรับสัญญานไม่ดี  แต่ยังไงเสียต้องรับได้แน่ ไม่ใช่ไม่ได้เลย

เพราะระบบคอจานเราไม่ได้เป็นหัวบอลเหมือนขาตั้งกล้องถ่ายรูป ที่มันจะปรับได้อิสระ ในทุกๆแกน 360 องศา

แต่ระบบคอจานเราปรับทีละแกน เป็นสองแกน ดังนั้น ถ้าตั้งจานไม่ได้ฉาก การปรับให้ได้หน้าจานเป๊ะๆคงทำไม่ได้

แต่นั่นไม่ใช่ประเด็นที่ภาพจะไม่มา มันแค่ได้ สัญญานไม่เต็มที่เหมือนกันการตั้งจานแบบได้ฉากนะครับ ^^
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์