ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 05:39:37 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ทำ Duo Palapa D + Vinasat 1 + Asiasat 5 ต้องใช้จานกี่ฟุต
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำ Duo Palapa D + Vinasat 1 + Asiasat 5 ต้องใช้จานกี่ฟุต  (อ่าน 8358 ครั้ง)
myTickget
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 12, ธันวาคม 2010, 11:17:08 pm »

อยากลองทำ Duo โดยเอา Palapa D เป็นตัวหลัก แล้วตามด้วย Vinasat 1 + Asiasat 5 เป็นมือใหม่มากแต่อยากลองทำดูครับ

ผมจะรับ Asiasat 5 กับ Palapa D เป็น C Band ส่วน Vinasat 1 จะรับแบบ Ku Band จึงมีคำถามดังนี้

1. ต้องใช้จานโปร่งขนาดกี่ฟุตในการรับสัญญาณ ?
2. จาน Dynasat หรือ Thaisat แบบไหนจะรับสัญญาณได้ดีกว่ากัน ?
3. เครื่องรับ Thaisat Q Pro OTA ใช้รับสัญญาณจากดาวเทียมทั้ง 3 ดวงมั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ ถ้ามีคำแนะนำเพิ่มเติม โพสต์ได้เลยครับผม พรุ่งนี้จะไปหาซื้ออุปกรณ์มาลองทำดู
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
JM sat
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 12, ธันวาคม 2010, 11:51:35 pm »

ผมขอแนะนำให้ใช้จานขนาด5.5ฟุตคงจะพอรับได้ทั้ง3ดวง  สำหรับหน้าจาน  ผมให้เครดิตเท่าๆกันกับ2ยี่ห้อนี้  แต่สำหรับเครื่องรับ คิวโปรนั้น มันก็รับได้ทั้ง3ดวงนี้  เพียงแต่ว่ามันมีข้อเสียอยู่นิ๊ดนึง  คือมันเพิ่มดาวไม่ได้ 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
myTickget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2010, 02:25:07 am »

รบกวนอีกนิดนะครับ ตัว Qsat Pro มีรายชื่อดาวเทียมดวงไหนมาให้บ้างครับ เผื่อในอนาคตอยากเอาไปรับดาวดวงอื่นกลัวว่าจะ Add ลงไปไม่ได้ ลองหาข้อมูลใน Google แล้วแต่ไม่มีเว็บไหนพูดถึงเรื่องนี้เลย เพิ่งรู้จากคุณ JM sat  นี่ล่ะครับที่ให้ข้อมูล ขอบคุณมากนะครับ
naipoo1
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2010, 10:27:59 am »

ตอนนี้ผมดูโอ้อยู่ 9 ดวง ใช้จาน 4 ใบ  โปร่ง 5 " 3 ใบ  75 cm.1.ใบ ผมมี 1 ใบ Duo Palapa D + Vinasat 1ku + Asiasat 3s + nss6 สัญญาณ ช่องgolbalคุณภาพสัญญานได้ 32 ใช้หัว x1 ของpsi  tpi ได้ 45  vinasat vtv คุณภาพสัญญานได้ 45  nss6ช่องไอ้สนธิ ได้ 45      asiasat 3s ต้องผ่าสการ่าริงออกครึ่งหนึ่งดูช่อง lotus คุณภาพสัญญานได้ 25 ดูสบาย ทดสอบบนเครือง winsatและdm900s รุ่นที่รับไดเส็ก1.1สัญญานที่แสดงจะออนกว่า  พวกtopten
naipoo1
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2010, 10:38:59 am »

Qsat pro ตัวนี้พึ่งซื้อมาเล่น มันก็มีชื่อดาวให้เกือบทุกดวงที่รับในไทยได้ครับ thaicom c,ku nss6 มันมีtpและรายการช่องให้ OTA ให้  ส่วนดาวอื่นนอกจากนี้มีชื่อดาวให้แต่ต้องมากรอกtpและสแกนช่องช่องเอาเองผมทดลองมากรอกช่องของดาวy......202 P.... D  ไม่ค่อยคุ้นเมนู  ลองถอดcode ดาวy......ช่องT....ก็โอเค
aa454
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2010, 12:40:32 pm »

ตอนนี้ผมดูโอ้อยู่ 9 ดวง ใช้จาน 4 ใบ  โปร่ง 5 " 3 ใบ  75 cm.1.ใบ ผมมี 1 ใบ Duo Palapa D + Vinasat 1ku + Asiasat 3s + nss6 สัญญาณ ช่องgolbalคุณภาพสัญญานได้ 32 ใช้หัว x1 ของpsi  tpi ได้ 45  vinasat vtv คุณภาพสัญญานได้ 45  nss6ช่องไอ้สนธิ ได้ 45      asiasat 3s ต้องผ่าสการ่าริงออกครึ่งหนึ่งดูช่อง lotus คุณภาพสัญญานได้ 25 ดูสบาย ทดสอบบนเครือง winsatและdm900s รุ่นที่รับไดเส็ก1.1สัญญานที่แสดงจะออนกว่า  พวกtopten
พี่naipoo1 ครับ มีรูให้ดูไม่ครับ และ เข้าไดเซทอะไรเข้าได้9ดวงคับ ส่งทางเมล์coconut_sun@hotmail.com
                                          ขอบคุณครับ
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2010, 03:28:54 pm »

ถ้าใช้จาน 4ชิ้น 5.5ฟุต  ระหว่างไดน่า กับไทยแซท   เท่าที่ผ่านมือผมมา  ผมว่าพอๆๆกันครับ  สะดวกอันใหนซื้ออันนั้นได้เลย  ยกเว้นห้าฟุตเท่านั้นที่มีความแตกต่างกัน  ถ้าชอบดูโอ้  ทำมั๊ยไม่เล่น  180 ซม  หรือ190ซม เลยครับ  เท่าที่สังเกต การตั่งจานแบบนี้ สงสัยจะดูฟุตบอล อย่างนี้ต้องจานใหญ่  เพราะจานซื้อครั้งเดียว อยู่กับเราไปหลายปี  ราคาต่างกันเพียงหลักร้อย

วิธีดูโอ้ ให้ตั่งหน้าจาน รับตรงดาวที่จะดูโอ้ ก่อน  แล้วทำการ scan  ความถี่ ช่องต่างๆไว้ให้ครบในเครื่องรับเรา  ข้อดี คือ ทำให้เราทราบว่า ความแรงสัญญาณของแต่ละช่อง เป็นอย่างไร ควรใช้ช่องใหนหาสัญญาณ  และเมื่อได้สัญญาณแล้วจะได้ ตรวจสอบว่าช่องสัญญาณเรามาครบมากน้อยเพียงได หรือมาถูกช่องดาวเทียมมั๊ย

ส่วนเครื่องรับ เครื่องรับ Thaisat Q Pro OTA เหมาะสำหรับดูภาพ และใส่คีย์ได้ 
ผมทดลองนำมาหาสัญญาณ ตั่งจาน  แถบความถี่และตัวเลขเห็นชัดเจนดี   แต่ตอนทำดูโอ้ใช้เครื่องรับ Thaisat Q Pro OTA   หาสัญญาณ ผมว่าเครื่องรุ่นนี้ไม่ไวต่อการรับสัญญาณเลยจริงๆ  ไม่เหมือนเครื่องรุ่นแรกๆของค่ายนี้ มีความไวในการับสัญญาณมาก วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมลองเอาเครื่องเครื่องรับ Thaisat Q Pro OTA  หาสัญญาณดูโอ้เอเชียสามเอสบนไทยคม 5.5ฟุต   หาไม่ได้เลย  พอเปลี่ยนเครื่องเครื่องรับ Thaisat Best1b  สัญญาณมาเลยสองเปอร์เซ็นต์ สแกนซ้ำ ภาพมาเลย ครับ จนเกิดความไม่แน่ใจ ต้องโทรไปถามช่างพจน์ เมืองแพร่เลย  ภาพและช่องที่ได้มันถูกดาวมั๊ยนี่   ถ้าดูโอ้เอเชียห้าได้ ก็ได้เอเชียสามโดยปริยาย ให้เอาแอลเอ็นบีวางต่อกันเลยครับ
myTickget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2010, 04:20:30 pm »

ขอบคุณคุณ JM sat / คุณnaipoo1 / คุณaa454  /คุณบานชื่น ที่เข้ามาช่วยตอบให้ในกระทู้นี้ครับ เป็นข้อมูลอย่างดีเลยสำหรับมือใหม่อย่างผม ที่จะได้เรียนรู้จากประสบการณ์ของผู้ที่เคยทำมาก่อน

ผมจะนำข้อมูลทั้งหมดไปพิจารณา จะได้ไม่ผิดหวังในการทดลองครับ ผมจะใช้จาน 190 cm ตามคำแนะนำไปเลยครับ เพราะว่าตอนแรกหาจาน 6 ฟุตของ thaisat แล้วไม่มี เจอแต่แบบ 190 cm เทียบอัตราส่วนแล้ว 6 ฟุต = 182.88 cm งั้นเพิ่มเป็น 190 cm เลยดีกว่าจะได้รับสัญญาณได้ดีขึ้น

สำหรับข้อมูลของ qsat pro ^^ ต้องขอขอบคุณมากเลยนะครับ ถ้าคุณบานชื่นหรือท่านใดมีข้อมูลดี ๆ ของรีซีฟเวอร์ที่รับสัญญาณได้ีดี รบกวนขอความรู้ด้วยนะครับ มือใหม่ถ้านั่งหาสัญญาณแล้วเจอยาก สงสัยจะกำลังใจหดหายไปเยอะ จากประสบการณ์ของผมที่ติดตั้งจานดาวเทียมได้ 1 ครั้ง ผมชอบเครื่องของ VTC มากครับ เวลาส่ายหาสัญญาณ ถ้าเจอแต่เลย มันจะขึ้นค่าลบเช่น -9% -5% พอรับตรงได้มันจะขึ้นเป็นค่าบวก 10% 45% 80% 100% ถือว่าช่วยเหลือมือใหม่ได้เยอะเลย ดีกว่าที่มันจะขึ้น 0 แช่ตลอด ซึ่งไม่รู้ว่าใกล้จุดโฟกัสรึยัง

จะขอมากไปมั้ยถ้าจะรบกวนขอรายชื่อ receiver ที่พี่ช่างทั้งหลายคิดว่ามันหาสัญญาณเจอง่าย สัก 3-5 ตัวครับ ถอดคีย์ไม่ได้ไม่เป็นไรครับเอาไว้ค่อยหาซื้อตัวที่ถอดคีย์ได้ทีหลังอีกที
jimon
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2010, 12:02:29 pm »

แนะนำให้ 2 ตัวครับ 1.topfield 4000 co รับได้ใว และรับสัญญาณอ่อนได้ดี หาซื้อมือสองที่ห้องซื้อขาย ตัวที่ 2 ipm pvr หรือยี่ห้ออื่นก็ได้ มีข้อดีตรงที่ ขณะปรับส่่ายหน้าจาน ไม่ต้องมองหน้าจอ คอยฟังเสียง อย่างเดียว เมื่อหาสัญญาณพบ จะมีเสียง ตุ็งๆๆๆๆๆๆๆ
myTickget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2010, 04:00:06 pm »

แนะนำให้ 2 ตัวครับ 1.topfield 4000 co รับได้ใว และรับสัญญาณอ่อนได้ดี หาซื้อมือสองที่ห้องซื้อขาย ตัวที่ 2 ipm pvr หรือยี่ห้ออื่นก็ได้ มีข้อดีตรงที่ ขณะปรับส่่ายหน้าจาน ไม่ต้องมองหน้าจอ คอยฟังเสียง อย่างเดียว เมื่อหาสัญญาณพบ จะมีเสียง ตุ็งๆๆๆๆๆๆๆ

ด้วยลักษณะการตั้งจานที่บ้าน ต้องหันหลังให้ทีวีเวลาผมปรับหน้าจาน ถ้ามีเสียงแบบนี้ก็ดีเลย รู้สึกว่าของ ipm จะครบเครื่องหลายอย่างเลยแฮะ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์