ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 07:01:36 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สงสัยครับ เจ้า กล่องดำ DTV มัน รับสัญญานต่อจาก หลัง mixer SAT-TV ไม่ได้หรอครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับ เจ้า กล่องดำ DTV มัน รับสัญญานต่อจาก หลัง mixer SAT-TV ไม่ได้หรอครับ  (อ่าน 2073 ครั้ง)
Vitty
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2011, 01:54:53 pm »

ตอนนี้ที่บ้านผมใช้จานแดงของทรูอยู่นะครับ

แล้วเปลี่ยน LNB ของ ทรูเดิม เป็น รุ่น

LNBF KU-BAND DTV KTR-203 TWIN (11300)

NB Input  :  12.25 - 12.75
L.O.          :  11.3 GHz
GAIN         :  65 dB
NOISE       :  0.3 dB

มี 2 output

การต่อคือ

output ที่ 1
  1. เอาไปพ่วงเข้ากับ nss6 ของทรู
  2. สายสัญญานเข้า mixer sat-tv TAFN MD-201 โดยอีกเส้น เอาจาก เสาทีวี เข้ามา
      แล้ว out ไปที่ สายภายในบ้านเดิม
  3. ที่จุดบ๊อกในบ้าน เอา สายออกมา เข้า mixer sat-tv ต่อกลับด้าน อันนึงเข้า TV เข้า True

สามารถดู ทรู nss6 ได้ไม่มีปัญหา ทีวีก็ชัดแจ่ม

output ที่ 2 ตัวปัญหาที่แหละครับ

คือต่อเหมือนเดิมเข้า mixer sat-tv แต่เป็นตัวเล็กของ 9sat นะครับ รวม ดาวเทียม กับ tv เข้ามา
แล้ว ตรงในบ้าน ก็ ต่อออกมาเหมือนเดิม

ปรากฏว่า ที่ box ของ dtv มัน ขึ้น weak signal เลยครับ

แล้ว หลังจากนั้นเหมือนกล่องรวน กระจายไปเลยครับ

ลองเปลี่ยนกล่องใหม่ มา

ลองใหม่ เอา diseq แยก (ไม่แน่ใจเรียกถูกไหมนะครับ ช่างทรูเคยให้ไว้ บอกว่าเจ้านี่แยกไว้ ดู 2 จุดได้)

อันนึงก็ เข้า mixer sat-tv แยกเข้าทีเลย
อันนึงก็แยก เข้า กล่อง

มันก็ weak signal อยู่ดี

ผมเลยงงว่า สรุปทำอะไรมันผิดหว่า หรือปัญหาจริงๆ อยู่ที่ mixer sat tv ไม่ดี หรือว่า กล่อง ไม่รองรับครับ

หรือผมควรซื้อ TAFN มาเปลี่ียนครับ

ถามอีกนิดนึงครับ ถ้าเปลี่ยน หรือ เคลม กล่อง สามารถไปที่ไหนได้ครับ ไม่ผ่านร้านที่ให้มาติดนะครับ
เหมือนเขาไม่รับแล้วเลยครับ แอบบ่น ผมต่อเยอะจนรวน เซงมากมายครับ

ตอนนี้ผมต่อเข้า dtv ตลอด  เวลาจะดูแค่ free tv ก็ต้องเปิดกล่องไม่ค่อยสะดวกเท่าไรครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
satellite home
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2011, 08:23:07 pm »

แล้วทำไมไม่ลองสลับกับจุดแรกดูล่ะครับ ถ้าได้แสดงว่าเป็นที่เจ้า  mixer แล้วล่ะ

ผมว่าของ TAFN มันน่าจะดีกว่านะ แต่เห็นคนอืนที่ใช้ของไอเดียเค้าว่าก้อพอใช้ได้ราคาก้อถูกกว่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Vitty
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2011, 10:20:11 pm »

ตอนนี้ไม่กล้ายุ่งเลยครับ

เจอช่างบอกว่า เดี๋ยวมันจะช๊อต กล่องพังเอาหน่ะครับ

แค่เิปิดเจอ weak signal ผมปิดแทบไม่ทันเลยครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์