ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 02:48:11 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ติดจานเอง ใช้สว่านไฟฟ้าธรรมดา เจาะปูน คอนกรีต ได้หรือเปล่าครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดจานเอง ใช้สว่านไฟฟ้าธรรมดา เจาะปูน คอนกรีต ได้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 13813 ครั้ง)
bonus
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2010, 07:57:28 am »

จะติดจานเองอะครับ  ต้องการเจาะปูน คอนกรีต
แต่ที่บ้านไม่มีสว่านโรตารี่ หรือ สว่านกระแทก
อยากทราบว่าสามารถใช้สว่านไฟฟ้าธรรมดาเจาะแทนได้หรือเปล่าครับ
เพราะว่าเจาะครั้งเดียว ไม่อยากลงทุนซื้อสว่านใหม่ครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
rewatp
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2010, 08:08:08 am »

ผมกลัวว่าสว่านธรรมดาจะพังเสียก่อนนะ  สว่านโรตารี่เขาออกแบบมาให้เจาะปูนโดยเฉพาะ แนะนำให้ไปหายืมสว่านดีกว่าครับ   4 รูใช้เวลาเจาะไม่ถึง 1 นาทีด้วยซ้ำไป แต่ถ้าสว่านธรรมดากลัวมันจะพังเสียก่อน โดยทั่วไปเขาใช้ เจาะไม้ เจาะเหล็ก ขันสกูรเท่านั้นเอง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
เก่งจัง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2010, 08:47:14 am »

จะติดจานเองอะครับ  ต้องการเจาะปูน คอนกรีต
แต่ที่บ้านไม่มีสว่านโรตารี่ หรือ สว่านกระแทก
อยากทราบว่าสามารถใช้สว่านไฟฟ้าธรรมดาเจาะแทนได้หรือเปล่าครับ
เพราะว่าเจาะครั้งเดียว ไม่อยากลงทุนซื้อสว่านใหม่ครับ

ขอบคุณครับ

เก่งจังนะ(ตัวแค่นี้) เอ่อ เรื่องทางช่างยังไม่เปนเลย แล้วจะหัดเป็นช่างติดตั้งจานดาวเทียมเลยนะ

สว่านไฟฟ้าธรรมดาเนี่ย ใช้ไฟฟ้า หรือ เสียบแบตชาร์จล่ะ ใช้เสียบไฟแล้วไม่มีระบบกระแทก ก็พอได้แต่ดอกสว่านต้องเป็นแบบที่เจาะปูนได้นะ ค่อยๆ เจาะก็ได้ จะลงทุนซื้อสว่านใหม่ตั้ง พันกว่าบาท (จ้างช่างดีกว่าไหม? 500 - 1000 แล้วแต่ระยะทาง)

เอาใจช่วยนะ  ย้ายมาอยู่ข้างบ้านสิให้ยืมสว่านน่ะ
lancome
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2010, 09:07:55 am »

ลองติดเองดีแล้วครับ ต่อไปจะได้ติดเป็น
คนรักจาน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2010, 09:22:09 am »

..

แก้ขัด เอาเชือกมัดกับเสารั้วไปพลางๆ
toop
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2010, 10:16:05 am »

แนะนำให้ใช้สว่าน ที่ขั้นต่ำต้องมีระบบกระแทกครับ (ระบบโรตารี่แพงกว่า) เพราะสว่านธรรมดา ถ้าเอาไปเจาะปูนมันจะไม่เข้าครับ ต้องเอามือช่วยกด+กระแทก  ถ้าเจาะรูเดียวหรือสอง สาม รู ก็พอไหว แต่ถ้าเจาะหลายๆรู ระบบลูกปืนที่คอสว่านมันจะพังครับ
suwattt
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2010, 12:47:17 pm »

ขอบคุณครับ
ใช้ส่ว่านไม่มีระบบกระแทกเจาะปูน ดอกสว่านจะเสียและเจาะไม่เข้าด้วย
จับกัง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2010, 01:46:41 pm »

หาดูช่างก่อสร้างแถวบ้าน จ้างช่างมาเจาะให้ก็ได้
rewatp
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2010, 04:25:56 pm »

หาดูช่างก่อสร้างแถวบ้าน จ้างช่างมาเจาะให้ก็ได้

เป็นอีกช่องทางที่ทำได้
ทำเองไม่ใช่ช่าง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2010, 06:18:31 pm »

มีดอกเจาะปูนใหมครับ แล้วปูนที่เจาะเก่าหรือใหม่ ถ้าใหม่ไม่เกินปี เจาะได้ครับค่อยๆกดไปเรื่อยๆ ผมไม่มีโรตารี่ ผมก็ใช้อย่างนี้ประจำ สว่านซื้อมาจากห้างถูกๆ ตอนนี้ยังไม่พังเลย
mote
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2010, 08:58:47 pm »

เป็นกำลังใจให้ครับ
sv electronic
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2010, 09:03:13 pm »

สนับสนุนอันนี้อีกเสียง  อิ
ผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2010, 02:36:10 am »

ขอออกความเห็นหน่อยนะครับ ผมขอเดาว่าคุณยังไม่มีพื้นฐานในการติดตั้งจานดาวเทียม เพื่อให้ได้การปรับตั้งหน้าจานแบบสะดวกขึ้น สำหรับมือใหม่ (ถ้าบ้านคุณมีเนื้อที่กว้างพอ) ผมขอแนะนำให้คุณใช้ยางรถยนต์เก่ามาสักหนึ่งวง แล้วคุณก็เอาเสาจานตั้งตรงกลางใช้เชือกทำดิ่งให้ตรง แล้วเทปูนหล่อเสาเลยครับ(ไม่ต้องใช้สว่านด้วย) ปรับตั้งหน้าจาน และ หัวแอลเอ็นบี ง่ายด้วย เป็นการฝึกสำหรับมือใหม่นะครับ พอมีประสพการณ์แล้ว และค่อยติดตั้งในที่สูง หรือที่ๆยากๆต่อไป ถ้าบ้านคุณไม่มีพื้นที่ก็ขออภัยที่แนะนำอย่างนี้นะครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2010, 10:49:37 am »

ขอออกความเห็นหน่อยนะครับ ผมขอเดาว่าคุณยังไม่มีพื้นฐานในการติดตั้งจานดาวเทียม เพื่อให้ได้การปรับตั้งหน้าจานแบบสะดวกขึ้น สำหรับมือใหม่ (ถ้าบ้านคุณมีเนื้อที่กว้างพอ) ผมขอแนะนำให้คุณใช้ยางรถยนต์เก่ามาสักหนึ่งวง แล้วคุณก็เอาเสาจานตั้งตรงกลางใช้เชือกทำดิ่งให้ตรง แล้วเทปูนหล่อเสาเลยครับ(ไม่ต้องใช้สว่านด้วย) ปรับตั้งหน้าจาน และ หัวแอลเอ็นบี ง่ายด้วย เป็นการฝึกสำหรับมือใหม่นะครับ พอมีประสพการณ์แล้ว และค่อยติดตั้งในที่สูง หรือที่ๆยากๆต่อไป ถ้าบ้านคุณไม่มีพื้นที่ก็ขออภัยที่แนะนำอย่างนี้นะครับ
วิธีนี้ก็ดีครับ ผมเห็นด้วยอีกเสียงครับ ฝึกไปในตัว

horem
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2010, 10:03:56 pm »

ทำเองเลยครับ เชือกผูกติดกับตอไม้
เลยครับ
555
ผมก็ติดเอง อ่านครู่มือก็ทำเลยครับไม่ถึงชั่วโมงเสร็จเเล้ว
ผมถามช่างให้มาติดมันบอกว่า จะเอาสองพันห้าร้อย
เราติดเองไม่เสียสักเเดง
ติดเองเลยครับประหยัดค่าน้ำชา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์