ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 12:20:54 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ปัญหาต่อสายแล้วสัญญาณหาย ทำยังไงได้บ้างครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาต่อสายแล้วสัญญาณหาย ทำยังไงได้บ้างครับ  (อ่าน 7330 ครั้ง)
keastrin
Newbie
*

« เมื่อ: 13, มิถุนายน 2013, 05:52:25 pm »

คือผมทำงานระบบเป็นครั้งแรกครับแล้วก็มีปัญหา

รายละเอียด

1.เป็นงานระบบ แบบเอากล่องไว้ในห้อง 36 ห้อง ใช้จาน 6 ฟุต 2 จาน จานละ 18 ห้องผ่านมัลติสวิต 2x24
2.ปัญหาคือ สายที่ออกจากมัลติสวิตไปตามห้องต่างๆ จะถูกตัดออกก่อนถึง RECEIVER ประมาณ 5 เมตรแล้วใช้ตัวต่อสายต่อทุกห้อง ทำให้ไม่สามารถรับ ช่อง9 และอีกหลายๆช่องได้ แต่ช่อง 3 5 7 11 จะรับได้ดี

คำถามคือจะแก้ปัญหายังไงดีครับเพราะสายเดินลอดฟ่าทึบไปหมดแล้ว

**ลองต่อสายตรงดูแล้วรับได้ปกติครับ ขนาดต่อตรงยาวเกลือบ 50 เมตรก็ยังดูได้ แต่ ต่อผ่านข้อต่อจะดูไม่ได้เลยครับ

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pk
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2013, 06:22:33 pm »

RECEIVER  ใช้ยี่ห้ออะไรครับ    ลองย้ายมัลติสวิต  มาไว้ตรงจุดที่จะเฉลี่ยทุกๆห้องให้สายยาวใกล้เคียงกัน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2013, 06:42:27 pm »

ปัญหาคือ คุณเดินสายภายในเอง หรือผู้อื่น ๓๖ ห้อง ๖ ฟุต ใบเดียวก็พอ ใช้ 2x24 ต้นทุนก็สูง ทำไมไม่ใช้ 2x12 ๓ ตัว แล้ว Splitter Power Pass 2 Way ๖ ตัว แยกเอาละครับ

และที่บอก ถูกตัด ๕ ม. นี่โดนทุกห้องมั๊ย ดูไม่ได้ทุกห้องมั๊ย

และที่สำคัญ คำถามนี้
RECEIVER  ใช้ยี่ห้ออะไรครับ    ลองย้ายมัลติสวิต  มาไว้ตรงจุดที่จะเฉลี่ยทุกๆห้องให้สายยาวใกล้เคียงกัน
ขอคำตอบด้วย อ้อ มัลติใส่ไฟเลี้ยงด้วยนะ

goods_buy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2013, 07:49:31 pm »

ปัญหาคือ คุณเดินสายภายในเอง หรือผู้อื่น ๓๖ ห้อง ๖ ฟุต ใบเดียวก็พอ ใช้ 2x24 ต้นทุนก็สูง ทำไมไม่ใช้ 2x12 ๓ ตัว แล้ว Splitter Power Pass 2 Way ๖ ตัว แยกเอาละครับ

และที่บอก ถูกตัด ๕ ม. นี่โดนทุกห้องมั๊ย ดูไม่ได้ทุกห้องมั๊ย

ขอคำตอบด้วย อ้อ มัลติใส่ไฟเลี้ยงด้วยนะ

น่าจะเป็น Power Pass  3 ทาง   2 ตัว 

ส่วนสายที่เดินจาก multi ไปยังห้อง แล้วต้องไปต่อของเดิมที่อยู่ในห้อง ท่อนปลาย 5 เมตร
ผมเดาว่า คงมีการจ้าง sub เดินสายภายในห้องไว้ก่อนหน้านี้  หรือ ตอนสร้างตึก คงวางระบบเดินสายภายในไว้แล้ว ปลายสายมารอที่หน้าห้อง

เดาเอา
tamhadaotiam
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2013, 08:08:36 pm »

น่าจะเป็น Power Pass  3 ทาง   2 ตัว 

ส่วนสายที่เดินจาก multi ไปยังห้อง แล้วต้องไปต่อของเดิมที่อยู่ในห้อง ท่อนปลาย 5 เมตร
ผมเดาว่า คงมีการจ้าง sub เดินสายภายในห้องไว้ก่อนหน้านี้  หรือ ตอนสร้างตึก คงวางระบบเดินสายภายในไว้แล้ว ปลายสายมารอที่หน้าห้อง

เดาเอา

- ขอถามเพิ่มอีกนิด ที่บอกว่าต่อตรงดูได้ คือต่อตรงที่หน้าจานหรือต่อปลายสายจุดที่มีปัญหาครับ
ถ้าเราต่อตรงแล้วเช็คทีละจุดก็ไม่เจอปัญหา แต่ถ้าครบเปิดพร้อมกันต่างแนวก็จบข่าวครับ
- เท่าที่เจอปัญหา คือ สายทั้ง5เส้นที่เราเห็นมันถูกแยกออกมาจาก power pass อีกทีครับ
shado
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2013, 08:20:52 pm »

งานแบบนี้ เข้าเป็นงานระบบด้วยหรอครับ
jay
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2013, 09:52:24 pm »

งานแบบนี้ เข้าเป็นงานระบบด้วยหรอครับ
ช่างบางคนเขาก็เรียกงานระบบครับ ระบบจานไง  แต่ที่ผมเคยทำงานระบบอีกแบบต่อเข้าช่องRFทางหลังTV คอนโด8ชั้นๆละ16ห้อง รวม240ห้อง ใส่ power pass กับ booster ขยายสัญญาณ วางแผนงาน2วันทำงานจริง3วัน คนทำงานอีก4คน งานแรกของผมเลยล่ะ
keastrin
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2013, 10:32:26 pm »

ขอโทษทีให้ข้อมูลช้าไปนิดนะครับ คืออย่างที่บอกแหละครับ ว่ามือใหม่มากๆเลยครับ เลยคิดว่าเรียกว่างานระบบต้องขอโทษด้วยครับ คือที่ต้องตัดสายเพราะเจ้าของเค้าจ่างเดินสายภายในไปพร้อมสายไฟไว้แล้วหนะครับแต่ช่างไฟเค้าทำดาวเทียมไม่เป็นเลยตกมาถึงผมนี้แหละครับ ก่อนทำก็หาข้อมูลไม่กี่วันแล้วก็ลงมือเลย หอพักที่ติดเป็นแบบ 2 ชั้นๆละ 18ห้อง ผมเลยแบ่งตึกออกเป็น 2 ฝั่งๆละ18 ห้อง ชั้นละ 9 ห้อง ต่อ 1จาน
สัญญาณที่ได้ก่อนเข้ามัลติสวิต ของช่อง 9 ได้ประมาณ 40% แต่ถ้าผ่านมัลติสวิตไปแล้วจนถึงปลายสายก่อนเข้าข้อต่อจะเหลือประมาณ35% ครับ แต่ถ้าผ่านข้อต่อแล้ว ห้องใกล้ๆจะเหลือ 20% แต่ห้องหลังๆจะเหลือแค่ 0% ทั่งความแรง และคุณภาพ ส่วนช่อง 3 5 7 11 จะได้ประมาณ 50% และ 85% ครับ ผมเลยสรุปว่า น่าจะเป็น ข้อต่อนี้แหละที่มีปัญหา ผมไล่หามาเกลือบ 2 อาทิตย์แล้วครับปิดงานไม่ลงจริงๆเลยต้องหาผู้รู้นี้แหละครับ ว่าจะแก้ไขยังไงได้บ้าง โดยที่ไม่ต้องรื้อสายทั้งหมดอะครับ รบกวนด้วยนะครับ
keastrin
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2013, 10:36:09 pm »

infoset box4 vip+ ครับ
keastrin
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2013, 10:46:20 pm »

เพิ่มเติมครับ
โดนตัดทุกห้องครับ
ส่วนที่ว่าลองเทสสายตรง คือ ต่อสายเส้นเดียวออกมาจากมัลติสวิตโดยไม่ต้องมีการต่อสายครับ ต่อยาว50เมตรครับเพราะห้องที่ไกลที่สุดก็แค่ 30 เมตร เลยลองดูครับ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2013, 11:33:14 pm »

ที่แน่ๆ
๑.คุณตั้งจานไม่ตรง ช่อง ๙ จาน ๖ ฟุต ยังไงต้องเกิน ๕๐% ครับ
๒.สายสัญญาณที่ช่างไฟเดินไว้มีปัญหาแน่นอน ถ้าไม่เรื้อดู เดินใหม่ง่ายสุด แต่จะคุ้มหรือ

ส่วน Splitter Power Pass ขออภัยผมเบลอเอง นับผิดขั้ว ใช้ 3 Way ๒ ตัวครับ เพราะจานชุดเดียว มี ๒ ขั้ว แยกไปหา มัลติ ๓ ตัว

แต่งานนี้ มี ๒ ชั้นๆละ ๑๘ ห้อง เอาแบบคุ้มผู้จ้างและเรา ก็ต้องเลือก 2x12 , 2x6 อย่างละ ๒ ตัว/ชั้น ใส่ไฟเลี้ยงด้วย แต่สายสัญญาณมีทั้งหมด ๘ เส้นก่อนเข้า มัลติ ถ้าเราใช้ Splitter Power Pass ชนิดออก ๘ ทาง จะมีปัญหาสัญญาณอ่อนเป็นบางเส้น วิธีแก้ ใช้ออก ๒ ทาง ซ้อนกันหลายตัว และห้องที่อยู่ไกลๆ ให้ต่อกับมัลติที่แยกออกน้อยๆ

THEONLYONE
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2013, 07:26:25 am »

ถ้ายงใช้ splitter ปัญหาก็เกิดสิครับ ยังไม่หมดครับแล้วปัญหาจุกจิกจะตามมาอีกเยอะ ผมต่อห้องไกลสุด120 ม. ใช้Multi 4x24  ใช้ line amp   ต่อรหว่างช่วง 60 ม.ระดับสัญญาณไม่ตกแทบไม่น่าเชื่อแต่ก็ทำมาแล้ว ปัญหาเล็กๆน้อยคิดว่าไม่สำคัญ ตัวนั้นแหละเป็นปัญหา   ต้องลงไปนับหนึ่งใหม่ครับ
 1.สอบถามหรือติดต่อผูเดินสายในอาคารหลังนี้นแล้วละครับ ว่า แต่ละจุด แต่ละห้อง เดินออกมาตรงๆ หรือมีการตัดต่อ ผ่าน splitter /power pass อีกชั้นหรือไม่
 2.ต่อจากจานหรือ Multi โดยตรงเข้า test  แต่ละห้อง ว่าสายที่ต่อเข้าไป ขาดหรือช๊อต ก่อนถึงเครื่องรับหรือไม่
 ในกรณีของท่านต่อตรง50 ม.รับได้แสดงว่า เกิดการช๊อตที่สายครับ ตัวต่อหรือข้อต่ออไม่สามารถทำสัญญาณหายได้หลายๆ Db ขนาดนั้น ดูจากการเข้าหัวของ F-TYPEด้วยว่าสะอาดหรือไม่(ผมเคยเจอสายกราวด์เล็กๆ เด็กเครียร์ไม่สะอาดสัญญาณหายได้รื้อทั้งระบบมาแล้ว) ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ปิดงานได้ครับ
goods_buy
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2013, 07:34:22 am »

ที่แน่ๆ
๑.คุณตั้งจานไม่ตรง ช่อง ๙ จาน ๖ ฟุต ยังไงต้องเกิน ๕๐% ครับ
๒.สายสัญญาณที่ช่างไฟเดินไว้มีปัญหาแน่นอน ถ้าไม่เรื้อดู เดินใหม่ง่ายสุด แต่จะคุ้มหรือ

ส่วน Splitter Power Pass ขออภัยผมเบลอเอง นับผิดขั้ว ใช้ 3 Way ๒ ตัวครับ เพราะจานชุดเดียว มี ๒ ขั้ว แยกไปหา มัลติ ๓ ตัว

แต่งานนี้ มี ๒ ชั้นๆละ ๑๘ ห้อง เอาแบบคุ้มผู้จ้างและเรา ก็ต้องเลือก 2x12 , 2x6 อย่างละ ๒ ตัว/ชั้น ใส่ไฟเลี้ยงด้วย แต่สายสัญญาณมีทั้งหมด ๘ เส้นก่อนเข้า มัลติ ถ้าเราใช้ Splitter Power Pass ชนิดออก ๘ ทาง จะมีปัญหาสัญญาณอ่อนเป็นบางเส้น วิธีแก้ ใช้ออก ๒ ทาง ซ้อนกันหลายตัว และห้องที่อยู่ไกลๆ ให้ต่อกับมัลติที่แยกออกน้อยๆ

ผมเห็นด้วยเกี่ยวกับสัญญาณช่อง 9 น้อยเกินไป  (ปกติ เคยติดจาน 6 ฟุต ได้สัญญาณเท่าใดครับ  ตั้งจานหันรับสัญญาณได้สูงสุดหรือไม่  โดยต้องตั้งจาน  แนะนำให้เปิดช่องที่สัญญาณต่ำ เพื่อปรับจาน และการใส่หัว LNB ต้องหันให้ถูกต้องตามแต่ละยี่ห้อ และความลึกของ LNB ก็ต้องใส่ให้ถูกต้องด้วยครับ)
ผมยังไม่เคยติดจาน C-band  จึงไม่มีข้อมูลในส่วนนี้ครับ คงต้องสอบถามจากผู้มีประสบการณ์ท่านอื่น ๆ

ส่วนสายที่ช่างไฟเดินไว้ ผมอยากให้ลองตรวจสอบว่าเป็นสายแบบใด เกรดประมาณไหน ยี่ห้ออะไร  การเข้าหัวสายดีหรือไม่ 

ส่วนหากจะใช้ multi 2x12 และ 2x6 ตามความเห็นของคุณดาวดวงใหม่ของวงโคจร
ผมแนะนำให้ใช้ splitter power pass 2 way 2 ตัว ในการแยกสัญญาณจากหัว LNB แล้วเดินสายอย่างละ 2 เส้น มาชั้น 1 และ ชั้น 2
แล้วที่ชั้น 1 และ ชั้น 2 ใช้ splitter power pass 2 way อีก 2 ตัว ในการแยกสัญญาณเพื่อเข้า multiswitch ทั้ง 2 ตัว
วิธีนี้ งานจึงจะเรียบร้อย สวยงามครับ และเป็นการเลือกอุปกรณ์ให้เหมาะกับหน้างานที่สุด (ในความคิดของผม)

ผมไม่แนะนำให้ใช้ splitter power pass 4 way 2 ตัว ในการแยกสัญญาณตั้งแต่แรก เพราะ....หากคุณใช้แบบนี้ คุณต้องเดินสาย 8 เส้น หลังจากแยกผ่าน splitter ซึ่งผมคิดว่า เปลืองสาย เกะกะ รกเปล่า ๆ

ส่วน splitter 8 way 2 ตัว คงไม่จำเป็นต้องใช้ เพราะมี multi รวมกันทั้งหมดเพียง 4 ตัว  หากใช้ splitter 8 way 2 ตัว จะทำให้ output เหลือ 4 way และ splitter 8 ทาง จะมี insertion loss สูงกว่า และราคาแพงเกินไปครับ

หากให้คำแนะนำส่วนไหนผิดพลาด  รบกวนแย้งด้วยนะครับ
ขอตัวไป upgrade M3 และ S12 ส่งให้ลูกค้าช่วงบ่ายนี้ก่อนครับ
7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2013, 08:16:27 am »

ขอโทษทีให้ข้อมูลช้าไปนิดนะครับ คืออย่างที่บอกแหละครับ ว่ามือใหม่มากๆเลยครับ เลยคิดว่าเรียกว่างานระบบต้องขอโทษด้วยครับ คือที่ต้องตัดสายเพราะเจ้าของเค้าจ่างเดินสายภายในไปพร้อมสายไฟไว้แล้วหนะครับแต่ช่างไฟเค้าทำดาวเทียมไม่เป็นเลยตกมาถึงผมนี้แหละครับ ก่อนทำก็หาข้อมูลไม่กี่วันแล้วก็ลงมือเลย หอพักที่ติดเป็นแบบ 2 ชั้นๆละ 18ห้อง ผมเลยแบ่งตึกออกเป็น 2 ฝั่งๆละ18 ห้อง ชั้นละ 9 ห้อง ต่อ 1จาน
สัญญาณที่ได้ก่อนเข้ามัลติสวิต ของช่อง 9 ได้ประมาณ 40% แต่ถ้าผ่านมัลติสวิตไปแล้วจนถึงปลายสายก่อนเข้าข้อต่อจะเหลือประมาณ35% ครับ แต่ถ้าผ่านข้อต่อแล้ว ห้องใกล้ๆจะเหลือ 20% แต่ห้องหลังๆจะเหลือแค่ 0% ทั่งความแรง และคุณภาพ ส่วนช่อง 3 5 7 11 จะได้ประมาณ 50% และ 85% ครับ ผมเลยสรุปว่า น่าจะเป็น ข้อต่อนี้แหละที่มีปัญหา ผมไล่หามาเกลือบ 2 อาทิตย์แล้วครับปิดงานไม่ลงจริงๆเลยต้องหาผู้รู้นี้แหละครับ ว่าจะแก้ไขยังไงได้บ้าง โดยที่ไม่ต้องรื้อสายทั้งหมดอะครับ รบกวนด้วยนะครับ
ลองตรวจสอบการต่อสายสัญญาณที่ช่างไฟฟ้าเขาเดินเข้าไปในแต่ละห้องดูครับว่าเขาต่อผ่าน Outlet ภายในห้องไว้หรือไม่ถ้าต่อไว้ให้เอาออกก่อนแล้วลองต่อตรงเข้าหลังเครื่องแล้วลอง test ดูอีกครั้งครับ เพราะจากการที่คุณแจ้งมาว่าทั้งความแรงและคุณภาพเป็น 0 ลักษณะนี้มันเหมือนกับไม่มีไฟส่งจากเครื่องรับไปหา Multi sw. ครับ ได้ผลอย่างไรแล้วมาแจ้งให้ทราบด้วยครับ หรือติดขัดปัญหาอะไรก็โทรสอบถามได้ครับ

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
dang
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2013, 08:45:16 am »

ฟันธงเกิดจากสาย RG6 มีการมัดต่อข้างในอีกทื จากประสบการณ์
keastrin
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2013, 10:38:01 am »

ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้คำแนะนำ วันนี้จะลงหน้างานอีกครั้งได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งอีกครั้งครับ

แต่ทุกวิธีที่ทุกท่านแนะนำมาผมลองหมดแล้วครับ เพราะว่าตอนแรกที่ติดจานมันดูไม่ได้เลยแต่ผมแก้ไปทีละขั้น
ตั้งแต่เช็คสะภาพสาย ปรับหน้าจาน ต่อสายตรง จนตอนนี้ดูช่อง 3 5 7 11 หรือที่อยู่ในแนวเดียวกับช่องนี้จะดูได้ แต่ ช่อง 9 และช่องอื่นๆในแนวเดียวกับช่อง 9 จะรับสัญญาณได้ เป็น 0%นี้แหละครับ
keastrin
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2013, 11:00:33 pm »

เหอๆๆ จนด้วยหนทางแล้วงานนี้...สงสัยต้องรื้อสายทั้งหมดจริงๆแล้ว
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2013, 09:16:10 am »

เหอๆๆ จนด้วยหนทางแล้วงานนี้...สงสัยต้องรื้อสายทั้งหมดจริงๆแล้ว
ใจเย็นๆครับ ค่อยๆไล่ทีละจุด อาจไม่ต้องเรื้อทั้งหมดก็ได้ ไอ้คนเดินสาย คงไม่ชั่วขนาดทำมั่วไว้ทุกจุดหรอก เผลอๆมันอาจจะต่อด้วยสปริตทีวีก็ได้

olemon25
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2013, 01:28:02 pm »

ลองวาดผังการวางระบบอย่างคร่าวๆ แล้วสแกนมาให้ดูหน่อยครับเผลอๆ อาจมองเห็นปัญหาได้ง่ายกว่าการที่เพื่อนๆมานั่งจินตนาการครับ
olemon25
Full Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2013, 01:57:16 pm »

อันนี้เป็นประสบการณ์เล็กๆที่เคยพบมาน่ะครับจากการไปทำที่บ้านของเพื่อนคือเป็นบ้านเดี่ยว2ชั้นที่ต่อ 2 จุด ผ่าน วอลล์เม้าท์จาน1.5 rec idea จานติดด้านบนข้างบ้านซึ่งใกล้กับจุดบนบ้านช่อง 9 ดูได้แต่สัญญาณประมาณ 30 กว่าเปอร์เซ็นต์ ด้านล่าง มี ber และโมเสจเยอะจำไม่ได้ว่าสัญญาณเท่าไรจากการวิเคราะห์เบื้องต้นผมสันนิษฐานว่าเป็นที่ วอลล์เม้าท์ มันจะลดทอนสัญญาณค้อนข้างเยอะ 10 เปอร์เซ็นต์ เห็นจะได้ เรื่องของคุณภาพการเดินสาย สภาพของวอลล์เม้าท์ที่ไม่มีการชิลสัญญาณที่ดี ปล. วอลล์เม้าท์ติดมาพร้อมกันกับตอนสร้างบ้านแล้ว. การติดจานเพื่อนก็จ้างช่างไปติดอันนี้ผมไปดูให้เพื่อนหลังจากมีปัญหาในการรับชมตอนเขาเปลี่ยนความถี่กันบ่อย ประมาณปีหรือสองปีที่ผ่านมาลองพิจารณาดูครับ ช่วยได้ไม่มากก็น้อย
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์