ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 01:50:58 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มาแล้วครับ มาเลย์กับ จาน 90 ซม สัญญาณนิ่งและแรงกว่าจาน 75 พอควรครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้วครับ มาเลย์กับ จาน 90 ซม สัญญาณนิ่งและแรงกว่าจาน 75 พอควรครับ  (อ่าน 14187 ครั้ง)
newsone
Special Member
*

« เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 03:20:09 pm »

ผมซื้อจาน 90 ซม จากท่าน  weerawat

จานดูแข๊งแรงดีครับ   คราวนี้มาดู การเปรียบเทียบ ความแรงสัญญาณ ระหว่างจาน  75 กับ จาน 90 ครับ  การติดตั้งด้วยก็ได้  ถ้า ทำตามที่ผมบอก ก็ปรับนิดหน่อย ตรง คอจาน หรืออายไม่ต้องปรับก็ได้

ส่วนทิส ก็ขยับนิดหน่อยไม่น่าายาก  ถ้า ตั้งมุม ก้มเงย ถูกต้องใกล้เคียง  จานใหญ่ปรับง่ายครับ

ผมปรับแป๊บเดียว ครับ   จาน และใบจานดูแข็งแรงดีครับ

ผมใช้ หัว LNB  Uni  ยี่ห้อ sharp  เก่าเก็บได้ความแรง ตาม ข้างล่างครับ
  ตอนนี้สั่งหัว ส้ม ipm ไปแล้ว เดี๋ยวถ้าได้มา จะมาแจ้งอีกทีว่า แรงขึ้นกว่านี้ไหม
    แล้วเดี๋ยวผมจะ ทำ duo กับ nss6 ด้วย  หรือ อาจทำ  trio มีไทยคม 5 ku   เพิ่มเติมด้วย 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

newsone
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 03:21:02 pm »

นี่รูป จาย 75 ของเก่า และเสา

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

newsone
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 03:21:43 pm »

รูปนี้เป็น รูปประกอบคอจาน  ม้นมี สองรู ผมยึกรู ข้างล่าง จริงๆ ยึดรูไหนก็ได้แต่ ถ้ายึดตามผม  ตอนปรับ
มุม ก้มเงย จานจะได้ง่ายหน่อย  ต้งตามตัวเลขผมได้เลย แล้วปรับเอานิดหน่อย  จะได้ไม่ต้องปรับเยอะมาก
แต่ว่าแต่ละ สถานที่อาจแตกต่างกันได้ครับ  ไม่ตายตัวเอาไว้อ้างอิง เผื่อ  จุดยืนให้ปรับ ยืนลำบาก

ตามรูป ข้างล่าง ผมยึกน๊อต รูด้านในครับ

เมื่อยึดน๊อต ตรงรูที่ผมใช้  ก็ปรับ คอจานตามรูปได้ครับ  ขีดชี้ที่เลข  ประมาณ  58  ไม่ถึง 60  ตามรุปครับ

ผมปรับได้แรงสุดครับ  เฉพาะของผมที่ติด น่ะครับ คนอื่นไม่รู้  แต่เอาใกล้เคียงเวลาติดแต่ละ ที่ อาจปรับขึ้นลง
นิดหน่อยให้สัญญาณแรงครับ 

คอจาน ถ้ายึดน๊อต ตามรูปผม ปรับคอจานไปที่เลขนี้ หรือใกล้เคียงสัญญาณ OK

รูปจานที่ผมติดแล้ว  ผมใช้ ขาเก่า  ขาเก่า ตอนที่ใช้ จาน  75  ผมไปซื้อมาจากร้านของเก่า แล้วให้ร้าน เหล็กดั  เชื่อมขาให้ 

newsone
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 03:24:48 pm »

ถ้าจะวัดมุม ก้มเงย ผมตามนี้ครับ   ของผม ตามนี้  และปรับทิศทางหน่อย ก็รับได้แล้ว

ส่วนมุมเก้มเงย จะวัดจากตัววัดมุม หรือ ตั้งตามตัวเลย ที่คอจานตามผมก็ได้

รับได้แน่นอน แล้วปรับละเอียดหน่อย 

แต่อยูที่ตั้งเสาด้วยว่า ให้ได้   90  เป๊ะ หรือบวกลบนิดหน่อยได้ครับ

ข้างบน เป็นตัววัดมุม   ถ้าใช้ตัววัดมุม ผมวัดตามนี้ได้สัญญาณ แรงสุด ที่ผมตั้งน่ะครับ   

newsone
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 03:25:44 pm »

ต่อไปเป็น รายการสัญญาณความแรง  ตอนที่ใช้จาน  75  โดยใช้เครื่องวัดสัญญาณ ดาวเทียม  idea วัดครับ

ผมวัดโดยใช้  ช่องวิทยุ ของ astro น่ะครับ  เพราะว่า ช่องทีวีดาวเทียม  มาเลย์ ส่ง MP4 ตัวเครื่องวัด
รับไม่ได้ อยู่แล้ว

อันนี้ ตอนที่ใช้จาน  75   วัดได้ความแรงประมาณตามรูปครับ  ประมาณ  40 สวิง ลงไปที่  38-40  ครับ เกือบทุกช่องของวิทยุได้ประมาณนี้ครับ

ต่อไปรูปข้างล่าง หลังจากผมใช้จาน  90 ซม รับน่ะครับ  เมื่อใช้เครื่องวัด ม้นได้แรงขึ้นมาเยอะเลยครับ  ช่องวิทยุ
ได้ประมาณ   51  อันนี้ยังไม่ได้ปรับละเอียด

หลังจากปรับละเอียด ปรับ ขั้ว lnb

จะได้ความแรงเพิ่มขึ้นมาอีกประมาณ  56-58  ครับ  ตามรูป

newsone
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 03:27:03 pm »

อันนี้เป้น  รูป ของสัญญาณความแรง ของช่องต่างๆ TP ต่างๆ ตอนที่ผมใช้จาน  90 

ตั้งรับ มาเลย์   

newsone
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 03:28:40 pm »

ขอแก้ครับ  ข้างบนผิดครับ  เป็นสัญญาณ ความแรง ตอนใช้จาน  75  ซม ครับ  ข้างบนผมพิมพ์ผิด

ตอนใช้  75  ได้ความแรง เฉลี่ย ทุก TP  ประมาณ  71  ครับ

newsone
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 03:29:29 pm »

รูปสัญญาณความแรงช่องต่างๆเพิ่มเติม ตอนที่ใช้จาน  75

newsone
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 03:30:30 pm »

รูปสัญญาณความแรงช่องต่างๆเพิ่มเติม ตอนที่ใช้จาน  75

สรุปความแรงสัญญาณ ตอนที่ผมใช้ จาน  75  ซม  หัว lnb ของ sharp  เก่าเก็บ  ใช้เครื่องรับ openbox s12

หรือ openbox f3 ลองเช็คสัญญาณ ความแรง ของ  มาเลย์ จะได้ค่าเฉลี่ยที่ประมาณ  70   71   72   ประมาณนี้ มีสวิทงลงอต่ำบ้างที่
ประมาณ  68   
  เวลาตอนมืด ถ้ามีเฆข  ช่อง  asp บางช่อง ขึ้นโมเสก  ช่อง espn ก็เป็น ตอนมืด ถ้ามีเฆขมาก

newsone
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 03:31:33 pm »

รูปนี้ ผมใช้ เครื่อง รับดาวเทียม IPM HD pro รับมาเลย์ แล้ว เทสสัญญาณดู

ตอนที่ ใช้จาน  75  ผมเทสได้สัญญาณความแรงประมาณ   72  ตามรูป

แต่หลังจาก ไปใช้จาน   90 แล้วสัญญาณแรงขึ้นมา อีก เยอะเลยได้ที่  84  ตามรูป

ช่างหลิว
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 03:35:06 pm »

ถ้าลอง120แล้วท่านจะติดใจในสัญญาณครับผมได้72upพื้นที่ภาคตะวันออก(ปราจีนบุรี)
newsone
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 03:36:16 pm »

สรุป จาน 90 ซม  คุ้มค่าสุด สำหรับใครที่อยากดู มาเลย์

ตอนนี้เทสอยู่ สัญญาณ  นิ่ง กว่า ตอนใช้ จาน 75  เดี๋ยวรอ หัว  ipm มาจะเทสอีกทีว่าแรงขึ้นไหม

ข้อสังเกตุ  ไมค์วัดสัญญาณ ของเครื่อง ตระกูล box ที่แข็งจริง

วัดดู เพิ่มขึ้นแค่  2-3 เปอร์เซ็น เอง

แต่ เครื่องวัดสัญญาณ idea เพิ่ม 10 กว่า   เครื่อง ipm hd pro ก็เพิ่ม 10 กว่า

เดี๋ยวต้องรอดูตอนค่ำอีกที ตอนมีเฆข ว่า จะมีโมเสก ไหม ช่องกีฬา

newsone
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 03:39:15 pm »

ถ้าลอง120แล้วท่านจะติดใจในสัญญาณครับผมได้72upพื้นที่ภาคตะวันออก(ปราจีนบุรี)

จาน 90 ผมได้  75  สวิงบ้างอยู่ที่  74  บางทีลดมา 73 

แต่ม้นนิ่งกว่า  75 เยอะเลย   นี่เลย  90  ได้  74

newsone
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 03:40:18 pm »

มีใครปรับ จาน  90 โดย box ได้สูงกว่านี้บ้าง หรือว่า พวก box ม้นล๊อคไว้ที่ประมาณ  75 

งง  ใช้  ipm hd pro  ยังได้  84 

dodkung
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 03:43:02 pm »

น้าแอดแรงดีท่าน
แต่ถ้าเอา NSS6 ด้วยเนี่ย จะได้แรงกว่า จาน 60 หรือเปล่าครับ
ช่วยทดลองให้หน่อยครับ
newsone
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 04:01:03 pm »

น้าแอดแรงดีท่าน
แต่ถ้าเอา NSS6 ด้วยเนี่ย จะได้แรงกว่า จาน 60 หรือเปล่าครับ
ช่วยทดลองให้หน่อยครับ

เดี๋ยวรอหัว  ipm มาก่อน สั่งท่าน  atisat55 ไปแล้ว   6  หัว
คงวันสองวัน 

mm
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 05:09:36 pm »

ผมใช้ จานแดง 75 cm. กับ DM 500S ได้ช่อง HBO  สัญญาณแรงสุดที่ได้ 86 %  ส่วนช่อง ASP 3 สัญญาณอ่อนสุดรับได้ 82 %

ปรับก้มเงย โดยดูตัวเลขที่คอจาน ตั้งLNB ไว้ 5 นาฬิกา แล้วปรับมุมส่าย (ซ้าย-ขวา ) ซักพัก เจอสัญญาณ แล้วปรับให้แรงที่สุดแล้วล็อค

วิถีชาวบ้าน ไม่มีเครื่องวัดใดๆเลย ครับ
newsone
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 05:59:09 pm »

ผมใช้ จานแดง 75 cm. กับ DM 500S ได้ช่อง HBO  สัญญาณแรงสุดที่ได้ 86 %  ส่วนช่อง ASP 3 สัญญาณอ่อนสุดรับได้ 82 %

ปรับก้มเงย โดยดูตัวเลขที่คอจาน ตั้งLNB ไว้ 5 นาฬิกา แล้วปรับมุมส่าย (ซ้าย-ขวา ) ซักพัก เจอสัญญาณ แล้วปรับให้แรงที่สุดแล้วล็อค

วิถีชาวบ้าน ไม่มีเครื่องวัดใดๆเลย ครับ
   ใช้  500 S  ไมค์ม้นอ่อนนี่นา

ลองเอา พวก box มาเทส ดูครับ

แล้ว  500S ม้นดูช่องไหนได้บ้างครับ

แล้วอยู่แถวไหนครับ

Kittipong
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 06:12:10 pm »

ถามเจ้าของกระทู้ครับ ทดสอบจากจังหวัดไหนครับ
newsone
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 06:25:34 pm »

ถามเจ้าของกระทู้ครับ ทดสอบจากจังหวัดไหนครับ

บางบัวทอง   นนทบุรีครับ

เทสมา นานพอควร

บอกได้เลยว่า  ถ้าอยากดู มาเลย์  สั่ง   90  มาได้เลย   

มันนิ่งมากเลย  อาการ สวิงของสัญญาณ น้อยมาก
 ตอนก่อนที่ใช้  75  ถึงแม้ว่าจะได้  70-71  แต่ เวลา มืดๆ มีเฆข ม้นก็สวิง

บางช่อง สวิงต่ำเลย   ตอนกลางวัน ได้  70 แต่ตกกลางคืน เฆขมาก  ฝนไม่ตก  สวิงมาที่  68  เลย

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์