ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 02:21:59 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ปรับจานดาวเทียมพวกท่านยังใช้ วิธีแบกTVครื่องใหญ่ๆกันอีกหรือ ผมมีวิธีฉลาดกว่านั้น
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับจานดาวเทียมพวกท่านยังใช้ วิธีแบกTVครื่องใหญ่ๆกันอีกหรือ ผมมีวิธีฉลาดกว่านั้น  (อ่าน 14229 ครั้ง)
atisat55
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2013, 03:02:27 pm »

ขายเครื่องวัด IDSAT รวมค่าส่ง EMS แล้ว 2600
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Kittipong
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2013, 05:55:29 pm »

วิธีของผมคือใช้ TV พกพาแบบนี้
http://www.aliexpress.com/item/New-7-TFT-LCD-Car-Monitor-Reverse-RearView/602186905.html
ครับ สะดวกรวดเร็วทันใจ
หรือ ถ้าจะเอาเล็กกว่านั้น
http://www.aliexpress.com/item/Free-shipping-Guaranteed-100-HFK-3580-3-5-TFT-LCD-Car-Rearview-Mirror-Monitor-Black/688715394.html
รุ่นนี้ก็ได้ เป็นวิธีที่ทำให้ปรับจานได้เร็วขึ้น ไม่ต้องหนักกับการแบก Tv ใครมีเคล็ดลับดีๆอีกก็เสนอมาได้ เพื่อเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆครับ
เป็นเพียง Monitor ประโยชน์ยังน้อยไป  ถ้าเปรียบเทียบกับ portable dvd player หรือ GPS ที่มี AV in น่าจะค้มค่ากว่าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
excel
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2013, 08:29:14 pm »

กะทู้บ้าาาาาา
nicky
Special Member
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2013, 08:38:20 pm »

ไม่มีใครแบก lcd ขึ้นหลังคามั่งเหรอ

tim
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2013, 09:08:01 pm »

มี ผมเองแหละแบก cld ขึ้นหลังคา แต่เป็น 19 นิ้วนะ 5555555
sayan
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2013, 09:51:54 pm »

มี ผมเองแหละแบก cld ขึ้นหลังคา แต่เป็น 19 นิ้วนะ 5555555
ผมเคยใช้จอคอม 23 นิ้วยกตั้งบนหลังคามาแล้วนะ!! อิอิอิอิอิอิ

Mr.second
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2013, 02:21:37 am »

ผมใช้เครื่องวัดสัญญาณดาวเทียมแบบสำเร็จรูปครับ
ผมคิดว่า น่าจะฉลาดที่สุดแล้ว เพราะ ไม่ต้องแบกทีวี ไม่ต้องแบกเครื่องรับดาวเทียม

และถ้าเป็นการปรับจานอย่างเดียว (กรณีไม่ได้ตั้งจาน ไม่ต้องใช้สว่านเจาะ)  ยิ่งสบายไม่ต้องแบกสายไฟ ไม่ต้องเดินสายไฟ

ปล.ราคา ณ ปัจจุบันก็ไม่ได้แพงมากครับ ติดจานสัก 3 ใบ ก็คุ้มค่าเครื่องแล้ว

http://www.satpp.com/product-category/118100/เครื่องวัดสัญญาณ-เข็มทิศ-ตัววัดมุม.html

http://www..com/product/product.detail.php?&cat=97&id=1240
แต่ปัญหาคือ ยังปรับจานดาวเทียมแบบ move ไม่ได้ครับ เพราะต้องปรับทีละดวง เช่น ดรีม แอสโตร เป็นต้น เพราะเครื่องวัดสัญญาณดาวเทียมไม่สามารถสั่งให้มูฟจานได้นะครับ และไม่รู้จะสนับสนุน Function DiSEqC 1.2  หรือเปล่า

ท่านผู้ฉลาดล้ำเลิศ ไปซุกอยู่ที่ซอกไหน? มาละ เครื่องวัดสัญญาณดาวเทียมหลายรุ่น หลายยี่ห้อ(ทุกรุ่นก็ว่าได้)เขามี Function: DiSEqC 1.2 มาตั้งแต่ท่านยังเป็นวุ้นอยู่มั่ง เก็บวิธีที่ฉลาดของท่านไว้เถอะ อย่า! ไปเถียงกับ ช่างวุฒิ เค้าเลย
sahachai
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2013, 10:00:44 pm »

กด like ท่านสองครับ ท่านว่าไง ผมว่างั้น
goods_buy
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2013, 06:54:36 am »

ท้ายที่สุด ผมคิดว่า ต่างจิต ต่างใจ ต่างคน ต่างความต้องการ

ขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล
บางท่าน คิดว่า การแบกทีวีขึ้นบนหลังคา สะดวก ก็แบกกันต่อไป  (ผมก็เคยแบกทีวี samsung 20 นิ้ว ขึ้นบนดาดฟ้า ขึ้นบนหลังคาเมื่อ 12 ปีก่อน และสาบานว่า...จะไม่แบกทีวี 20 นิ้วอีก)

ส่วนคนที่พอมีกำลังทรัพย์ ก็ซื้อเครื่องมือ ที่เขาออกแบบมาให้สะดวก ขนาดเบา เหมาะกับการพกพา
ผมไม่ได้รับติดตั้งจาน  ผมก็ซื้อมาใช้ติดจานส่วนตัว ติดรวดเดียว 3 ใบ  ผมคิดว่าคุ้มค่า

ยิ่งหากใครทำงานติดจานคนเดียว แล้วต้องใช้เวลาขนของขึ้นบนหลังคา ขึ้นลง หลาย ๆ รอบ  จะทราบว่ามันทะลักทุเล ขนาดไหน
ทีวี 20 นิ้ว หรือ LCD อย่างน้อย ๆ ก็ต้องใช้เวลาขนย้าย 1 เที่ยว

ต่างจิต ต่างใจ ไม่มีอะไรผิดหรือถูก  ไม่มีใคร โง่ หรือ ฉลาดกว่ากัน 
สาเหตุที่กระทู้นี้โดนหนักหน่อย และมีคนเข้ามากันเยอะ  เพราะ..............จั่วหัวข้อกระทู้.....ออกในแนวไม่ฉลาดเท่าไร
ขอนแก่น.com
Sr. Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2013, 03:17:18 pm »

ผมใช้ plasma tv จอ 50 นิ้ว ตั้งไว้ข้างล่าง แล้วต่อสาย ขึ้นไป  มองเห็นไกล ชัดแจ๋ว เลยครับ

ใครจะนำไปใช้ไม่สงวนลิขสิทธิ์ 5 5 5
atisat55
Hero Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2013, 06:39:47 pm »

ผมใช้ plasma tv จอ 50 นิ้ว ตั้งไว้ข้างล่าง แล้วต่อสาย ขึ้นไป  มองเห็นไกล ชัดแจ๋ว เลยครับ

ใครจะนำไปใช้ไม่สงวนลิขสิทธิ์ 5 5 5
ระวัง-กุญแจ  ตกใส่..........แล้วท่านจะ 555 ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25, มิถุนายน 2013, 06:41:59 pm โดย atisat55 » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

goods_buy
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2013, 09:28:40 pm »

หลายเดือนก่อน ผมติดจานแดง 3 ใบ  รับสัญญาณจาก 4 ดาวเทียม ติดบนดาดฟ้า ตึกสูง 5 ชั้น (ถ้านับชั้นดาดฟ้า ก็คงเป็นชั้นที่ 6)
ถ้าเห็นแนวทางนี้ก่อน ผมก็ไม่กล้าแบก LCD 40 นิ้วไปตั้งชั้นล่างสุด (เพราะ LCD 40 นิ้ว ไม่หนักเท่าไร  แต่มันใหญ่เทอะทะ)

ผมอายุเยอะแล้ว สายตาเริ่มยาว  แต่คิดว่า ผมคงมองไม่เห็นสเกลตัวเลขแน่ ๆ เลย

แล้วทางขึ้นดาดฟ้า ก็เป็นแบบบันใดลิงตั้งในแนวดิ่ง มีช่องเล็ก ๆ สำหรับให้มุดออกไปได้ น่าจะกว้างประมาณ 70-80 cm  ผมต้องตะแคงจานในแนวทะแยงจึงเอาจานแดง 75 cm ออกไปได้

โชคดีที่ผมซื้อ เครื่องวัดสัญญาณดาวเทียมไว้เมื่อหลายปีก่อน ไม่อย่างนั้น งานนี้ ขอบาย ขอจ้างช่างมาติดตั้งดีกว่า

ปล. ผมติดตั้งใช้งานส่วนตัว เพราะต้องเอาไว้ทดสอบดาวเทียม HD และ แอสโตร เวลาทำการซ่อมเครื่องให้สมาชิก
เครื่องซ่อมบางตัว รับสัญญาณช่อง SD ได้ปกติ แต่พอรับช่อง HD เครื่องจะรีบูท จึงต้องมีเครื่องไม้เครื่องมือไว้รองรับ
ขอนแก่น.com
Sr. Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2013, 01:49:40 pm »

ป๊าด  ยังมีคนเข้าใจว่าผมทำจริง ซะอีก

ผมใช้แค่ตัวนี้ ตัวเดียว

sokichai
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2013, 01:57:06 pm »

หาซื้อได้ที่ใหนครับ แพงใหม
goods_buy
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2013, 02:01:05 pm »

ป๊าด  ยังมีคนเข้าใจว่าผมทำจริง ซะอีก

ผมใช้แค่ตัวนี้ ตัวเดียว

แหม  เล่นมุขแบบนี้  ผมเสียนะเนี่ย (คุณ atisat ด้วย)

ผมก็ใช้เจ้าตัวนี้อยู่  (แต่ยังไม่เคยออกไปทำงานแล้วได้ตังค์สักงาน  ส่วนมากไว้ติดจานส่วนตัวไม่กี่ใบ)
ที่ซื้อมา เพราะอยากได้....มีเหตุผลง่าย ๆ เลย 5555
atisat55
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2013, 02:02:11 pm »

2600ส่งถึงหน้าประตู้บ้านของท่าน

goods_buy
*

« ตอบ #36 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2013, 02:04:05 pm »

เห็นราคาที่คุณ atisat55 แจ้งไว้ 2600 บาท พร้อมส่ง EMS ครับ
ลองติดต่อร้านคุณ atisat55 ดูครับ

ผมคิดว่าไม่แพงนะครับ  เพราะมันทำอะไรได้มากกว่าที่คิด 
เอาไปติดจานสัก 3 ใบ  ก็ได้ค่าเครืองแล้วครับ   ส่วนติดจานใบอื่น ๆ ก็ถือเป็นกำไร  ปี ๆ นึงติดจานกี่ใบ ก็คิดกันไป

ข้อเสียข้อนึงที่ผมไม่ชอบก็คือ หน้าจอมันเล็กไป ไม่ค่อยสู้แดด  (ต้องหาอะไรบังแสงถ้าอยู่กลางแดด) แต่ก็สามารถดูตัวเลข LED แทนได้

hondajazz
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2013, 09:28:12 pm »

2600ส่งถึงหน้าประตู้บ้านของท่าน

สั่งไปแล้วครับ วันสองวันน่าจะได้ลองเล่นแล้ว
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์