ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 11:45:42 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามเพื่อน ๆ ที่ใช้ wifi brigde
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพื่อน ๆ ที่ใช้ wifi brigde  (อ่าน 2649 ครั้ง)
ฅนประจวบ
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 08, ตุลาคม 2010, 01:42:10 pm »

ข้างหลังห้องผม มี สัญญาน wifi ของบ้านพัก 24 ชม เล่นกับ โน๊ตบุ๊ค เข้าใช้งานได้ก็เลยไปซื้อเจ้าตัว wifi brigde มาใช้ ถามแบบโง่ ๆ เลย มันเซต ยังงัยคับ ถ้ามันจับสัญญานได้มันจะมีไฟสีอะไรแสดง หรือมีอะไรสังเกตุได้ว่า กำลังรับสํญญานไวไฟได้ ใครใช้อยู่ ตอบหน่อยคร้าาาาาาาาาบบบบบบบบบบ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tik362
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2010, 02:02:55 pm »

ข้างหลังห้องผม มี สัญญาน wifi ของบ้านพัก 24 ชม เล่นกับ โน๊ตบุ๊ค เข้าใช้งานได้ก็เลยไปซื้อเจ้าตัว wifi brigde มาใช้ ถามแบบโง่ ๆ เลย มันเซต ยังงัยคับ ถ้ามันจับสัญญานได้มันจะมีไฟสีอะไรแสดง หรือมีอะไรสังเกตุได้ว่า กำลังรับสํญญานไวไฟได้ ใครใช้อยู่ ตอบหน่อยคร้าาาาาาาาาบบบบบบบบบบ

ถ้าจับสัญญาณได้จะมีสีฟ้า ครับ
แต่ถ้าเขาใส่ระหัสไว้ ที่เครื่องลูก (Wifi Bridge) ก็ต้องป้อนระหัสเพื่อให้ตัวลูกรู้จักกับตัวแม่ก่อน (ทำบน notebook หรือ PC) จากนั้นจึงถอดเอา wifi bridge ไปต่อกับ เครื่องที่เราต้องการใช้งาน (เช่น dreambox เป็นต้น)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kusalodom
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2010, 02:03:21 pm »

เอาโน้ตบุคที่รับสัญญาณได้เซ็ท ถ้าได้สัญญาณแล้ว ไฟจะเป็นสีฟ้าครับ
ฅนประจวบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2010, 02:13:58 pm »

ขอวิธีเซต หน่อยครับ ต่อสาย USB เข้ากับคอม เสร็จแล้วต่อสาย LAN เข้า ช่องแลนบนโน๊ตบุ๊ค ทำการหาสํญญาน ก่อน ใช่หรือปล่าวครับ  ปกติ โน๊ตบุ๊ค มี ไวเลส อยู่แล้ว ต้องตัดเจ้าตัวนี้ออกก่อน หรือยังงัย อ้อ อีกอย่างครับ ถ้ามีสัญญาน แต่ยังไม่รู้จักกัน มันจะเป็นสีส้มใช่หรือปล่าวคับ ถ้าเราเซตให้รู้จักกัน มัน ถึงจะขึ้นเป็นสีฟ้า ใช่หรือไม่

อีกข้อครับ ที่ ดรีมบ๊อกเราจะเซตยังไงครับ ไปติดตรงไม่ต้องใช้ IP หรือปล่าวครับ ขอบคุณครับ
tik362
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2010, 02:34:50 pm »

ขอวิธีเซต หน่อยครับ ต่อสาย USB เข้ากับคอม เสร็จแล้วต่อสาย LAN เข้า ช่องแลนบนโน๊ตบุ๊ค ทำการหาสํญญาน ก่อน ใช่หรือปล่าวครับ  ปกติ โน๊ตบุ๊ค มี ไวเลส อยู่แล้ว ต้องตัดเจ้าตัวนี้ออกก่อน หรือยังงัย อ้อ อีกอย่างครับ ถ้ามีสัญญาน แต่ยังไม่รู้จักกัน มันจะเป็นสีส้มใช่หรือปล่าวคับ ถ้าเราเซตให้รู้จักกัน มัน ถึงจะขึ้นเป็นสีฟ้า ใช่หรือไม่

อีกข้อครับ ที่ ดรีมบ๊อกเราจะเซตยังไงครับ ไปติดตรงไม่ต้องใช้ IP หรือปล่าวครับ ขอบคุณครับ

1. Install software ที่ให้มากับ Wifi Bridge ลงบน Notebook
2. เสียบหัว RJ45 ของ Wifi Bridge เข้ากับ Socket บน Notebook (LAN port)
3. เสียบหัว USB ของ Wifi bridge เข้ากับ USB port ของ Notebook ไฟสีส้มจะสว่างที่ Wifi bridge
4. เปิด software ที่ติดตั้งในข้อ 1
5. จะปรากฎเห็นชื่อ (MC addr) ของ wifi bridge ขึ้นบนหน้าต่างของ software
6. คลิ๊กเลือก ที่ Mc addr และ คลิ๊ก Next
7. ต่อไปจะปรากฏ Wireless network ที่เราต้องการใช้ ที่เปิดอยู่ในบริเวณนั้น
8. คลิ๊กชื่อ Wire network ที่ต้องการเลือก คลิ๊ก Next
9. ป้อน security key ของ Wireless network นั้น รอจนกว่าจะมีข้อความว่าเชื่อมต่อสำเร็จ
10. ถึงตอนนี้เครื่อง Wifi Bridge จะรู้จักกับ Access point แล้ว
11. ถอด wifi bridge ไปเสียบเข้ากับ Dreambox - RJ45 และ ไฟ supply (ถอด USB connector ที่ wifi bridge ออก เพราะ dreambox ไม่มี USB port)
12. บน dreambox ให้ set IP เป็นแบบ DCHP enable จะสะดวกกว่าแบบ Fix IP
13. ระหว่าง set Wifi bridge โดยใช้ notebook ไม่จำเป็นต้องปิด Wifi ของ Notebook ก็ได้ครับ ยกเว้นจะต้องการทดสอบ Wifi Bridge ว่าติดต่อกับ Access Point ได้หรือยังก็ต้องปิด Wifi ของ Notebook ก่อน แล้วลองต่อ internet ผ่าน Wifi bridge แทน
ฅนประจวบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2010, 04:18:57 pm »

รับทราบ ตามนี้ ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์