ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
17, พฤษภาคม 2024, 01:13:24 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  อยากสอบถามครับสาย hdmi กับสาย av ธรรมดา ใส่ s10 ภาพความคมชัดแตกต่างมากมั้ย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามครับสาย hdmi กับสาย av ธรรมดา ใส่ s10 ภาพความคมชัดแตกต่างมากมั้ย  (อ่าน 4064 ครั้ง)
juithailand
Special Member
*

« เมื่อ: 18, ธันวาคม 2012, 07:54:28 pm »

อยากสอบถามครับสาย hdmi กับสาย av ธรรมดา ใส่ s10 ภาพความคมชัดแตกต่างมากมั้ยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
superjane20
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 18, ธันวาคม 2012, 08:20:54 pm »

อยู่ที่เครื่องรับโทรทัศน์ว่าเป็นจอแสดงผลแบบใดถ้าเป็นcrtผมว่าไม่ต่างกันมากแต่ถ้าเป็นช่องhdผ่านhdmiถือว่าชัดกว่าเดิม5เท่าอย่างที่2เขาบอกไว้ครับ ถ้ามีเครื่องรับhdน่าจะมีทีวีที่มีช่องhdmiครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dragonball
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, ธันวาคม 2012, 08:27:56 pm »

สำหรับผม ต่างกันเยอะครับ กับ LCD 32"สังเกตุตอนกดเมนู ชื่อช่องรายการ HDMI จะคมชัดกว่า ส่วนAVชื่อช่องจะออก เบลอๆ
ถ้าดูช่อง HD ผ่าน HDMI แล้วท่านจะไม่อยากไปดู SD ผ่าน AV ครับ อิอิอิ...
MUMEE
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 18, ธันวาคม 2012, 08:48:30 pm »

สำหรับผม ต่างกันเยอะครับ กับ LCD 32"สังเกตุตอนกดเมนู ชื่อช่องรายการ HDMI จะคมชัดกว่า ส่วนAVชื่อช่องจะออก เบลอๆ
ถ้าดูช่อง HD ผ่าน HDMI แล้วท่านจะไม่อยากไปดู SD ผ่าน AV ครับ อิอิอิ...

ใช่ ถ้าfull hd แล้วแตกต่างมาก ยิ่งช่วงนี้มีFTA hd หลายช่องลองดู // จากประสบการณ์ใช้งานจริง
c.wit2009
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18, ธันวาคม 2012, 09:28:48 pm »

ถ้าเครื่องเป็นระบบ hd ต่อกับ ทีวี led lcd หรือ plasma เเต่ต้องรุ่น full hd ด้วยนะครับ จะชัดมากที่สุด เเนะนำใช้สาย hdmi เทอะครับ ชัดสุดเเล้วครับ เเต่ขึ้นอยู่กะช่องด้วย ว่าต้องเป็น ช่องที่เป็น  hd ระบบภาพ 1080i เท่านั้น ถึงเเม้ว่าเครื่องรับจะเป็นรุ่น hd เเต่ท่าไม่ใช่ช่อง hd มันก็เเย่กว่า ยอเเก้วเเน่นอน ส่วนรายละเอียดอื่นมันก็เเค่ปลีกย่อยครับ เช่น มาวัดกันอีกว่าจ้าวไหนส่งมาได้สวยกว่ากัน เช่น 2 กับ วีทีซี
x-men
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 19, ธันวาคม 2012, 01:56:52 pm »

อยากรู้ชัดๆ ก็แค่ใช้สายทั้ง 2 อย่างมาต่อ แล้วเลือก Input ที่ทีวีดูเปรียบเทียบกันก็รู้แล้ว

HDMI ข้อเสียอย่างเดียวคือราคาสาย ขี้หมูขี้หมาก็ราคาร้อยกว่าบาท(ประเภทแถมมากับเครื่อง) อย่างดี(จริงหรือปล่าวไม่ทราบ)ก็พันบาทขึ้น

สรุปถ้ามีพอร์ท HDMI ให้ใช้ก็ควรใช้
chinnozukae
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 19, ธันวาคม 2012, 06:29:42 pm »

ถ้าเป็นช่องธรรมดาผมว่าไม่ต่าง แต่ถ้าเป็นช่องชัดต่างกันเยอะครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์