ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 08:54:32 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอทราบอาการเครื่อง DTV ดับเองครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบอาการเครื่อง DTV ดับเองครับ  (อ่าน 10810 ครั้ง)
kitnarasapa
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #20 เมื่อ: 28, สิงหาคม 2010, 08:06:04 pm »

ก่อนอี่นผมขอขอบคุณเพื่อนๆ-พี่ๆ ช่างทุกท่านโดยเฉพาะคุณ บานชื่นที่กรุณาให้คำแนะนำให้ผมได้เป็นอย่างมากแต่ทที่หน้าจานผมได้ใช้วิธีการเช็คว่าพ้นชายคาหรือไม่โดยใช้แท่งเลเซอร์อันเล้กๆที่เค้ามีขายอันละ 20 บาทนะครับเล็งทั้ง 4 มุมแล้วครับไม่ติดชายคาเลยครับเรียกว่าโชคดีที่หลังบ้านนั้นทางโครงการเว้นห่างกันมากนะครับไงรบกวนช่วยผมคิดอีกทีนะครับช่วงนี้ผมจะมาอยู่สุโขทัยนะครับจะกลับวันพุธแล้ววันศุกร์จะเข้าไปดูอีกทีนะครับ ผมขอขอบคุณพี่ๆ-เพื่อนๆช่างทุกคนเป็นอย่างมากเลยนะครับแล้วจะรีบมารายงานต่อนะครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
lertpong
Special Member
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 28, สิงหาคม 2010, 08:24:42 pm »

ปรับสัญญาณมาตั้ง97แล้วมันก้ไม่น่าบังแล้ว   จานกะทะของทำเล่น37-40มันยังไม่กระตุกเลย   ถ้ามีตัวต่อกลางเช็คก่อนเลยระบบเคยูเจอบ่อย  ตัวต่อกลางเสีย  เจออาการแปลก เช่น  ระบบงานโรงเรียนต่อช่องการศึกษา  รับไม่ได้เลย  แต่ช่องเขมร พม่ารับได้ สัญญาณมาๆหาย 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kitnarasapa
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #22 เมื่อ: 28, สิงหาคม 2010, 08:37:34 pm »

ครับคุณ Lertpong เมื่อกี้ผมโทรไปเช็คกับลูกค้าก้อาการเหมือนเดิมคือชั้นล่างมีหยุดเป็นบางครั้งคืออาการเป็นคล้ายๆเรา กด หยุดภาพนะครับ แต่ชั้น 2 ไม่เป็นไรเปิดได้ทั้งวันไม่ดับผมจะลองไปเปลี่ยนเอาสายของเราต่อแบบทั้งม้วนเลยแล้วกันครับมันน่าจะเหลือประมาณ สองร้อยกว่าๆเมตรนะครับถ้ามันไม่ดับก้คงเป็นที่สายนะละครับส่วนตัวต่อกลาง ( Line Amp ) ผมไม่ได้ใส่แล้วละครับขอบคุณมากครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
molsat
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 28, สิงหาคม 2010, 08:54:15 pm »

เช็ค LNB แล้ว เช็คมัลติสวิตซ์แล้ว เช็คสายแล้ว  ผมว่าน่าจะลองเช็คเครื่องนะครับ เพราะตอนนี้ดีทีวีเพาเวอร์ชัพพลายเสียเยอะมากครับ  เกิดจากคาปาชิเตอร์เกิดอาการบวม ทำให้จ่ายไฟไม่ปกติ ไม่ทราบใช้มานานยังลองเช็คดูครับ
kitnarasapa
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #24 เมื่อ: 28, สิงหาคม 2010, 09:03:22 pm »

ครับคุณ molsat ผมดูที่เครื่อง ติดตั้งเดือน 3 ก็ยังไม่นานนะครับแต่เราไม่สามารถเปิดดูได้เนื่องจากยังมีประกันคงต้องส่ง DTV เลยใช่ไหมครับ
molsat
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2010, 07:41:48 am »

ครับคุณ molsat ผมดูที่เครื่อง ติดตั้งเดือน 3 ก็ยังไม่นานนะครับแต่เราไม่สามารถเปิดดูได้เนื่องจากยังมีประกันคงต้องส่ง DTV เลยใช่ไหมครับ
ลองต่อเครื่องตรงไม่ผ่านมัลติดูก่อนครับ แล้วสังเกตดูครับ ถ้ามันดับอีกก็แสดงว่าเครื่องครับ แต่พึ่งติด 3 เดือนไม่น่าเสียเร็วนะ
jpa
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #26 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2010, 08:06:55 pm »

ขอให้ความคิดเห็นดว้ยคนครับ สายสัณณาญเก่าที่ว่า ฝังอยู่ใต้ฝ้าใช่ไหมครับ แล้วหัวต่อสัณณาญ เป็นแบบ เสียบ
 เข้าหลัง ทีวีหรือเปล่าครับ
ธรรมรัตน์
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #27 เมื่อ: 05, กันยายน 2010, 10:24:11 am »

สรุปปิดงานเมื่อวานนี้ไปทำแต่เช้า..07.00 ถึงบ้านลูกค้าจัดการเดินสายใหม่เพิ่มอีก 1 เส้นเปลี่ยนสายเส้นชั้นล่างใหม่อีก 1 เส้น เดินลอยไปแบบหน้าตาเฉยครับ..ครั้งแรกติดดีเหมือนเดิม..ผ่านไป เกือบ 2 ช.ม ภาพหยุดชั้นบนไม่เป็นไรปิดสวิสเครื่อง DTV ( สวิสที่ปั๊ค ) เปิดใหม่...ไม่ติด..ลองอีกที่..ไม่ติด ( ไม่ติดคือไฟสถานะไม่ติด ) เอาใหม่ปล่อยทิ้งไว้ 1 ชม เปิด...ติดครับใช้ได้ปกติ......5 ช.ม กว่าๆเป็นอีก (ภาพหยุด)..อาการเดิม..ลองเอาเครื่องข้างบ้านมาต่อ....เปิดตั้งแต่..บ่าย 3 ถึง 4 ทุ่มไม่ติดครับยกเครื่องกลับมาถึงบ้าน 5 ทุ่มกว่าๆลองเปิดดูติดครับ....ปิดสวิส....เปิดใหม่...ไม่ติดแล้วไฟสถานะไม่ติด...นอน...เช้ามา 06.30 เปิดลองเปิดติดหยุดไปเมือซักพัก..ประมาณ 4 ช.ม กว่าๆ....วันจันทร์คงไปส่งเครมละครับขอขอบพระคุณเพื่อนๆ-พี่ช่างทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือเป็นอย่างดีเนื่องจากประสพการณ์ในการติดตั้งของผมนั้นน้อย ( 4-5 ปี )จึงทำให้ไม่เคยเจออาการแบบนี้ขอขอบคุณมากๆครับ
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์