ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 04:13:25 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ในอนาคตเคเบิ้ลจานดาวเทียมจะเริ่มหายไป-เคเบิ้ลใยแก้วนำแสงจะมาแทนที่แบบเมืองนอก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ในอนาคตเคเบิ้ลจานดาวเทียมจะเริ่มหายไป-เคเบิ้ลใยแก้วนำแสงจะมาแทนที่แบบเมืองนอก  (อ่าน 14965 ครั้ง)
maejo
Sr. Member

« เมื่อ: 04, สิงหาคม 2011, 01:59:43 pm »

-ตอนนี้ทรูวิชั่นได้นำร่องก่อนแล้วเริ่มจังหวัดใหญ่ๆก่อน
-ทุกท่านแสดงความคิดเห็นได้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
addy
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2011, 02:17:09 pm »

ปัจจุบันทำสวนอยู่ชลบุรี เห็นว่าชลบุรีก็จริง แต่ตำแหน่งที่ผมอยู่ มีแต่สายไฟ 23KV ผ่านหน้าสวนอยู่ 3 เส้น ขอไฟฟ้า 220V ใช้ ก็ต้องซื้อหม้อแปลงเอง ลูกนึงไม่แพงเลย เก้าหมื่นหก ต้องปักเสาเอง ซื้อสายเอง แต่จ้างเค้าปักเสาและเดินสายเอา หมดไป 4 แสน น้ำประปาไม่ต้องพูดถึงครับ ต้องขุดบ่อติดปั๊ม แกว่งสารส้มเอาเอง internet อย่าหวัง ADSL ครับ aircard เท่านั้นคือเพื่อนยาก ผมยังไม่เห็นว่า cable จะมาแทนที่ได้เลยนิ ตราบใดที่ยังมีเสาอากาศ ตราบนั้นก็ยังมีจานดาวเทียมครับ สำหรับผมทีวี วีดีโอ มีไว้บริโภคข่าวสาร หาความสุขแค่ช่วงสั้นๆ ครับ ดูทั้งวันไม้ได้ เงินหายหมด ฮ่าๆๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
TAROTAROTARO
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2011, 02:45:41 pm »

ในอนาคตเคเบิ้ลจานดาวเทียมจะเริ่มหายไป-เคเบิ้ลใยแก้วนำแสงจะมาแทนที่แบบเมืองนอก

ขอคิดแค่ กทม มีทุกตรอกซอกซอยยังอ่ะ อยากถามว่า ลงทุนให้ประเทศไทยใช้ใยแก้วได้ทุกบ้าน กับ มาจากดาว สิ่งไหนลงทุนน้อยกว่า+
ความเป็นไปได้ เหอะๆ
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2011, 02:47:55 pm »

อ้าว ลืมถามไปว่า อนาคตของท่าน คือ เวลาเท่าไร 1 ปีแสง 10 ปีแสง ...  WOW
kamolget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2011, 03:13:28 pm »

ที่บ.ทำก่อนทรุูเป็นปีแล้วครับ เพราะมีฐานลูกค้าเคเบิ้ลระบบเก่าอยู่ก่อน ขอให้เป็นเรื่องไฟเบอร์ออฟติค
วางโหนดแทนบูธก็เหมือนมีห้องส่งที่บูธเลย ส่งสัญญาณดิจิตอลควบคู่กันไป ใช้เครื่องรับดิจิตอลเฉพาะ
ตัวส่งจะแพงเอาการ ลูกค้าจะดูได้2ระบบคือเคเบิ้ลเข้าตูดทีวีแบบเสาอากาศ และเครื่องรับดิจิตอลเข้าเอวีภายในสายเส้นเดียวกัน ที่แปลงมาจากสายไฟเบอร์ออฟติคตามจุดต่างๆ ส่งเน็ตก็ได้ ทางแคทฯกำลังร่วมมือทำกันอยู่เริ่มใช้บริการกันบ้างแล้ว(ดูได้ที่จ.ระยอง) ตอนที่ผมกำลังดูตัวรับดิจิตอลรุ่นที่บังคับที่ต้นทางเพิ่มช่องได้ ช่องรับเฉพาะได้ ถ้าได้ก็มันหล่ะ
HD
Special Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2011, 03:35:08 pm »

ตอนนี้ผมใช้จานดาวเทียมดูน้อยลงมากๆ แล้ว แค่ข่าวกับสารคดี   หันไปเล่นระบบ home theater กับแผ่น bluray กับ ระบบเสียง 5.1 DTS HD Master , Dobly True HD , DTS , Dobly Digital
ชัดทั้งภาพและเสียง

jsan
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2011, 03:45:25 pm »

เชียงใหม่นะครับ แค่ Hi speed internet ของพี่ 2 ก็กระจุกอยู่แค่ในตัวเมืองรัศมี 3-5 กิโลเมตรครับ

หรือพูดง่ายๆก็คือ มันยังไม่ข้ามน้ำปิงมาเลยครับ ของพี่แมว หรือ กสท. ที่มีสำนักงานถนนซุปเปอร์ เชียงใหม่-ลำปางก็พอกันครับ

มาทางสันทรายถึงแ่ค่กาดสามแยก นับเป็นระยะทาง ไม่เกิน 5 กิโลครับ ไม่ต้องไปคิดถึงพื้นที่ห่างไกลกว่านี้เลยครับ

ฉะนั้น เรื่องจะมาแทนสัญญาณดางเทียม ผมว่ายากครับ ถึงมา ก็กระจุกแค่ตัวเมืองเหมือน internet นั่นแหล่ะครับ
addy
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2011, 04:41:01 pm »

เชียงใหม่นะครับ แค่ Hi speed internet ของพี่ 2 ก็กระจุกอยู่แค่ในตัวเมืองรัศมี 3-5 กิโลเมตรครับ

หรือพูดง่ายๆก็คือ มันยังไม่ข้ามน้ำปิงมาเลยครับ ของพี่แมว หรือ กสท. ที่มีสำนักงานถนนซุปเปอร์ เชียงใหม่-ลำปางก็พอกันครับ

มาทางสันทรายถึงแ่ค่กาดสามแยก นับเป็นระยะทาง ไม่เกิน 5 กิโลครับ ไม่ต้องไปคิดถึงพื้นที่ห่างไกลกว่านี้เลยครับ

ฉะนั้น เรื่องจะมาแทนสัญญาณดางเทียม ผมว่ายากครับ ถึงมา ก็กระจุกแค่ตัวเมืองเหมือน internet นั่นแหล่ะครับ
ใช่เลยครับ ตัวเมืองได้เปรียบกว่ามาก เร็วกว่าถูกกว่าดีกว่า คนอยู่กันหนาแน่น เค้าก็ต้องลงทุนในนั้นก่อนแหละครับ ถ้ามาแถวบ้านนอกอย่างเรา จะติดกันกี่หลังกันเชียวนิครับ
kkict_1706
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2011, 04:51:28 pm »

ตราบใดที่ Free On Air ยังขายโฆษณาได้อยู่ อีกนานครับหรืออาจจะไม่มีทางเลยก็ได้เพราะยังมีพื้นที่ห่างไกลที่เป็นอุปสักในการติดตั้งระบบเคเบิ้ลใยแก้วจะเข้าถึง หรือการลงทุนที่สูงไม่คุ้มค่า
ปล. 3G ยังแบ่งผลประโยชน์กันไม่ลงตัวเลย อย่าไปคิดไกลเกินฝันเอาแค่แบ่งผลประโยชน์เรื่อง 3G ใหได้ก่อนและกว่าจะวางระบบให้ครบทั่วประเทศก็พอก่อนมั้ง 55555
6low
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2011, 04:56:23 pm »

อ้าว ลืมถามไปว่า อนาคตของท่าน คือ เวลาเท่าไร 1 ปีแสง 10 ปีแสง ...  WOW

ปีแสงเป็น หน่วยของ ระยะทาง ไม่ใช่หน่วยของเวลา ครับ
udomboy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2011, 07:17:30 pm »

ผมคิดว่า iptv นะครับที่ว่าเป็นอนาคตจริงๆสำหรับธุรกิจเคเบิ้ลทีวี่ จริงๆถ้า 3g บ้านเราเกิด iptv ป่านนี้โตก้าวกระโดดกว่านี้เยอะครับ มองอย่างประเทศญี่ปุ่นเป็นต้น
thaidream
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2011, 08:31:21 pm »

ผมว่ามีก็ดี เหมือนเดิมก็ไม่เป็นอะไร(ของเก่าถ้าลดราคาลงก็จะดีมากๆเลย)ลูกค้าจะเยอะกว่านี้ครับ
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2011, 08:58:16 pm »

ปีแสงเป็น หน่วยของ ระยะทาง ไม่ใช่หน่วยของเวลา ครับ

แสงเดินทาง (จำไม่ได้)/วินาที เคยเรียนมาแต่ชั้นประถม ขอโทษทีที่ความรู้น้อยอ่ะนะ ติต่าง 10 วัน แสงเดินทางไปได้เท่าไร
อืม ช่วยคิดกันหน่อยดิ เหอะๆ
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2011, 10:06:10 pm »

มาเสริมให้อีกนิดนะ 60 วิ = 1 น. 60 น. = 1 ชม 24 ชม = 1 วัน (ไม่รู้เหมือนกันว่าใครคิด) เหอะๆ
satmanc
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2011, 10:32:47 pm »

อนาคตผมว่าระบบ3G-4G-5Gแทนที่เคเบิลใยแก้วมากกว่าเพราะใช้สะดวกกว่า
ยิ่งคนใช้กันเยอะยิ่งถูกลงครับ
lungnim
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2011, 10:58:28 pm »

ให้คำแนะนำคุณADDY ครับ เดี๋ยวนี้มีจานรับส่งระบบ ไมโครเวฟ ทางตรงไม่มีสิ่งกีดขวางรับ-ส่ง ได้ประมาณ 30 กม.ครับ สามารถส่ง Internet HI-SPEED ได้สบายครับ(จากจุดที่มีnetไปบ้านสวน)
kamolget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #16 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2011, 11:47:08 pm »

ผมว่ามีก็ดี เหมือนเดิมก็ไม่เป็นอะไร(ของเก่าถ้าลดราคาลงก็จะดีมากๆเลย)ลูกค้าจะเยอะกว่านี้ครับ
บวกลบคูณหารแล้วจะให้ลดราคาเคเบิ้ลทำยาก(เสียดาย) เรามีบริการเสริมแถมเข้าไปดีกว่า เช่น
 /ให้ลูกค้าใช้เน็ตwifiฟรี../.ถ่ายทอดสด แห้งบริการประชาชนกับหน่วยงานรัฐ./บริการกล้องวงจรปิด
ตามแยกต่างๆมีเหตการณ์อะไรให้ตร.มาขอ/โฆษณาตามร้านที่เป็นสมาชิก/ฯลฯ ผมว่าที่บ.ดำเนินการอยู่
เขาคิดถูก แต่มันลำบากพวกช่างแบบผมนี่สิตามไม่ทัน ไอ้เรื่องจานหลายสิบใบที่บ.กลายเป็นเรื่องจิ๊บๆหลับตาก็ติดได้ ตามที่ช่างเจี๊ยบเคยไปดูและบอกไว้จริงๆ(ขออภัยที่เอ่ยนาม)
smithv
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2011, 12:20:07 am »

ผมว่า True เค้าอยากขยายฐานลูกค้า Ultra Hispeed ไปพร้อมกับ Cable TV ใยแก้ว ไปพร้อมๆ กันครับ เดี๋ยวคงมีโปโมชั่นมาครับ ว่าเป็นสมาชิกอันนึง แล้วได้ส่วนลดอีกอันนึง อะไรทำนองนี้ละครับ เพราะของมันมีอยู่แล้ว ก็แค่หาลูกค้ามาเพื่อจะลดต้นทุนครับ
addy
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2011, 05:45:25 am »

ให้คำแนะนำคุณADDY ครับ เดี๋ยวนี้มีจานรับส่งระบบ ไมโครเวฟ ทางตรงไม่มีสิ่งกีดขวางรับ-ส่ง ได้ประมาณ 30 กม.ครับ สามารถส่ง Internet HI-SPEED ได้สบายครับ(จากจุดที่มีnetไปบ้านสวน)
ขอบคุณคุณลุงนิ่มครับ แต่คงใช้ edge นี่แหละครับ ตรงผมได้เฉลี่ยประมาณ 220K ครับ ไม่ค่อยมีใครมาร่วมใช้ ก็ถือว่าใกล้กับ adsl256K สมัยแรกๆ ทำให้เข้ามาอ่านบอร์ดโบราณได้ทุกทีที่ต้องการครับ
ช่างเจี้ยบ
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด จะได้ไม่เสียใจในภายหลัง

numpu_cit@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #19 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2011, 07:11:54 am »

ในอนาคต คงจะเป็นไร้สายกันหมดสิไม่ว่า จะเดินสายทำไมไห้รกรุงรัง ไร้สาระ แค่นี้เสาไฟฟ้าก็จะไม่ีมีที่จะฝากอยู่แล้ว
มีแต่ค้ำจะเดินไปข้างหน้า ใครจะมาเดินถอยหลังกัน เคเบิลใยแก้วลงทุนเท่าไหร่แต่จุด จานรับสัญญาณลงทุเท่าไหร่ต่อจุด
ช่างคิดไปได้นะทรู

ช่างเจี๊ยบ 085-2881991
ความดีไม่มีขาย อยากได้ไห้ทำเอาเอง

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์