ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
17, พฤษภาคม 2024, 01:48:16 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เรือบรรทุกน้ำมันกับดาวเทียม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรือบรรทุกน้ำมันกับดาวเทียม  (อ่าน 3332 ครั้ง)
kamolget
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 31, สิงหาคม 2010, 07:53:39 pm »

อาจจะขึ้น(ลง)เรือของพี่ชายที่ส่งน้ำมันเพื่อดูแลการทุจริตและบัญชี เป็นเรือลำใหญ่ๆ
ที่เห็นจอดรอที่ท่าโรงกลั่น บางทีก็ไปส่งเขมร เวียดนาม อาจทิ้งงานดาวเทียม ไปอยู่ยาวหรือนานๆ
กลับที ต้องคอยส่งเรือลูก(ปั๊มกลางทะเล) ขอถามผู้รู้หรือออกความเห็นดังนี้นะครับ
.1. บนเรือนี่สามารถตั้งจานได้ไหม หรือใช้เสาอากาศแล้วไปไกลๆต่างประเทศหล่ะ
.2. ได้ยินพี่ชายคุยกันแว่วๆว่าค่าโทรดาวเทียมกลางทะเลนาทีละ20บาทแล้วจะติดต่อกันอย่างไร
.3. แล้วเรื่องเน็ตหล่ะทำอย่างไร
ขอความกรุณาออกความเห็นกันเยอะๆเพื่อขอเสนอซื้อเทคโนโลยี่ใหม่ๆ ต่อไปถ้าให้รับพนักงานด้านนี้
ผมขอเลือกเส้นสายทางผู้ตอบนี่แหล่ะ ขอบคุณล่วงหน้าครับ 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kied
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 31, สิงหาคม 2010, 08:11:52 pm »

อาจจะขึ้น(ลง)เรือของพี่ชายที่ส่งน้ำมันเพื่อดูแลการทุจริตและบัญชี เป็นเรือลำใหญ่ๆ
ที่เห็นจอดรอที่ท่าโรงกลั่น บางทีก็ไปส่งเขมร เวียดนาม อาจทิ้งงานดาวเทียม ไปอยู่ยาวหรือนานๆ
กลับที ต้องคอยส่งเรือลูก(ปั๊มกลางทะเล) ขอถามผู้รู้หรือออกความเห็นดังนี้นะครับ
.1. บนเรือนี่สามารถตั้งจานได้ไหม หรือใช้เสาอากาศแล้วไปไกลๆต่างประเทศหล่ะ
.2. ได้ยินพี่ชายคุยกันแว่วๆว่าค่าโทรดาวเทียมกลางทะเลนาทีละ20บาทแล้วจะติดต่อกันอย่างไร
.3. แล้วเรื่องเน็ตหล่ะทำอย่างไร
ขอความกรุณาออกความเห็นกันเยอะๆเพื่อขอเสนอซื้อเทคโนโลยี่ใหม่ๆ ต่อไปถ้าให้รับพนักงานด้านนี้
ผมขอเลือกเส้นสายทางผู้ตอบนี่แหล่ะ ขอบคุณล่วงหน้าครับ 

1. ต้องใช้จานที่ออกแบบพิเศษ อย่างเรือหลวงจักรีนฤเบศร์ อันนั้นก็ใช้ รีโมทควบคุมหน้าจาน (เหมือนจานมูฟ) แต่แนะนำ selfsat มากกว่า แต่ถ้าออกนอกการบีมของ thaicom อันนี้ก็ยุ่งแล้ว คงต้องหันไปหาดาวอื่น พร้อมมีรีและการ์ดในการชมดาวนั้นๆ
2. ก็โทรติดต่อกันนั่นแหละ ก็โทรผ่านดาวเทียมไง
3. อันนี้ก็ผ่านดาวเทียมเช่นกัน

เทคโนโลยีไปไกลแล้วคับ ทำได้หมดแหละที่ว่ามา แต่จะกล้าลงทุนมั้ย แค่นั้นแหละคับ Grin
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 31, สิงหาคม 2010, 09:09:24 pm »

ขอตอบเฉพาะข้อที่ 1 ก็แล้วกันเพราะข้ออื่น ๆ เพื่อนตอบไปแล้ว เพียงแต่ข้อ 1 ยังไม่ได้รายระเอียดมากนัก
1. บนเรือต้องใช้จานดาวเทียมที่ออกแบบพิเศษที่ใช้บนเรือโดยเฉพาะ เนื่องจากในทะเลมี คลื่นลมทำให้เรื่องโครงซ้ายขวาและหน้าหลังจึงต้องใช้จานที่สามารถปรับมุมก้มเงยได้ด้วยครับนอกเหนือจากมุมกวาดที่หมุนรอบตัวเอง ซึ่งตัวจานจะเป็นทรงโดมสูงครับ ไม่สามารถนำเอาจานที่ติดบนรถยนต์ไปใช้ในเรือได้ครับ

1. ต้องใช้จานที่ออกแบบพิเศษ อย่างเรือหลวงจักรีนฤเบศร์ อันนั้นก็ใช้ รีโมทควบคุมหน้าจาน (เหมือนจานมูฟ) แต่แนะนำ selfsat มากกว่า แต่ถ้าออกนอกการบีมของ thaicom อันนี้ก็ยุ่งแล้ว คงต้องหันไปหาดาวอื่น พร้อมมีรีและการ์ดในการชมดาวนั้นๆ
2. ก็โทรติดต่อกันนั่นแหละ ก็โทรผ่านดาวเทียมไง
3. อันนี้ก็ผ่านดาวเทียมเช่นกัน

เทคโนโลยีไปไกลแล้วคับ ทำได้หมดแหละที่ว่ามา แต่จะกล้าลงทุนมั้ย แค่นั้นแหละคับ Grin

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
gsm
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 31, สิงหาคม 2010, 09:43:38 pm »

ผมรับ วางระบบ ภายในเรือให้อยู่หลายสิบลำครับ ทั้งโทรศัพท์ดาวเทียม และ tv ดาวเทียม ครับ ทำยาก ปัญหาเยอะ ดูแลยาก ความชื้น เค็ม อุปกรณ์เสียหายง่าย คิดราคาไม่ดี ขาดทุนตั้งแต่ ยังไม่ไปติด.....สนใจปรึกษาได้ครับ 
555
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, กันยายน 2010, 08:04:58 am »

ผมว่าเอาจานแบบที่ใช้กับรถยนต์ หรือเรือโดยเฉพาะดีกว่าครับ แล้วเครื่องใช้ของอะไรก็ได้ แต่การ์ดใช้ของแท้ คุ้มกว่าครับ เดือนไม่กี่ตังค์
Prajoub
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 01, กันยายน 2010, 11:47:36 am »

โทรศัพท์ผ่านดาวเทียม ไปที่นี่จบเลยครับ acesthailand.com/ars_new2/profile.html
Prajoub
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 01, กันยายน 2010, 11:55:29 am »

marinerthai.com/forum/index.php?topic=2192.0
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์