ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
04, พฤษภาคม 2024, 03:35:51 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามเรื่องการใช้ internet กับกล่องหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการใช้ internet กับกล่องหน่อยครับ  (อ่าน 6271 ครั้ง)
UNCENSORED
Newbie
*

« เมื่อ: 07, ธันวาคม 2011, 12:29:19 am »

สมมุติผมติด openboxหรือviva ที่ใช้เน็ตเนี้ย แล้วเวลาเน็ตล่ม หรือเวลาที่ผมปิดเน็ต ยังสามารถดูทีวีได้ปกติหรือเปล่า

ปล.ไม่ใช่อะไรหรอก พอดีบ้านผมติดแบบ wifi แล้วพี่ชายชอบปิดเน็ตตอนดึกๆ กลัวปิดเน็ตแล้วจะดูทีวีไม่ได้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
konsupan
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2011, 01:09:33 am »

ดุไม่ได้ครับ 

ยกเว้นช่องที่ไม่ได้เข้ารหัสอ่ะ เช่น TNN
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2011, 05:24:58 am »

ถ้าจะให้ชัวร์ติดจานดำเพิ่มรับไทยคม อย่างน้อยก็ยังมีรายการทีวีให้ชมเวลาเน็ตปิดครับ
NRM
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2011, 07:08:27 am »

ขอระบายหน่อยนะครับ

เจอเรื่องนี้ดีมากเลย ใครใช้ Wifi 3BB บ้างครับ  มีเรื่องจะเล่าครับ  Hotspot 3bb แถวบ้้านเขาต่อไว้บนเสาไฟฟ้าแล้วต่อปลั๊ก แบบถอด-เสียบได้ไว้ที่บ้านหลังหนึ่ง   (ปกติโดยทั่วไปเขาจะต่อกับกับ Miter ไฟ้ฟ้า) บ้างวันดูทีวีอยู่ดีๆเขาก็ ถอดปลั๊กออก คือถ้าเขาจะใช้เขาก็เสียบปลั๊ก เขาไม่ใช้เขาก็ถอดออก   3bb จุดนี้ขึ้นบนเว็บจุดบริการของ 3bb ด้วย โทรไปถาม 3bb เขาก็บอกว่าบังคับเจ้าของบ้านไม่ได้หรอกเพราะทางเราขอใช้ไฟจากบ้านเขา ผมก็เลยเงียบ  จริงอยู่ว่าทาง 3bb ขอใช้ไฟ แต่ 3bb ก็ให้เขาใช้ฟรีไม่ใช้หรอ แล้วผมก็เสียค่าบริการรายเดือนเช่นกัน อย่างนี้ผมว่าติดเน็ตบ้านให้หลังนั้นแล้วเอา Hotspot ออกดีกว่าเีสียความรู้สึก 
jay
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2011, 10:10:33 am »

เจอเรื่องนี้ดีมากเลย ใครใช้ Wifi 3BB บ้างครับ  มีเรื่องจะเล่าครับ  Hotspot 3bb แถวบ้้านเขาต่อไว้บนเสาไฟฟ้าแล้วต่อปลั๊ก แบบถอด-เสียบได้ไว้ที่บ้านหลังหนึ่ง   (ปกติโดยทั่วไปเขาจะต่อกับกับ Miter ไฟ้ฟ้า) บ้างวันดูทีวีอยู่ดีๆเขาก็ ถอดปลั๊กออก คือถ้าเขาจะใช้เขาก็เสียบปลั๊ก เขาไม่ใช้เขาก็ถอดออก   3bb จุดนี้ขึ้นบนเว็บจุดบริการของ 3bb ด้วย โทรไปถาม 3bb เขาก็บอกว่าบังคับเจ้าของบ้านไม่ได้หรอกเพราะทางเราขอใช้ไฟจากบ้านเขา ผมก็เลยเงียบ  จริงอยู่ว่าทาง 3bb ขอใช้ไฟ แต่ 3bb ก็ให้เขาใช้ฟรีไม่ใช้หรอ แล้วผมก็เสียค่าบริการรายเดือนเช่นกัน อย่างนี้ผมว่าติดเน็ตบ้านให้หลังนั้นแล้วเอา Hotspot ออกดีกว่าเีสียความรู้สึก 
ไม่ว่าจะ 3BB TOT ถ้ามีกล่องติดเสาไฟต้องลงหม้อใหม่ครับ แถวบ้านผมเคยขอเน็ตไป6-7ปีแล้วแบบว่าขอทุกปี ถามทุกที่ก็หมดหวัง มีTOTเอากล่องมาติดเสาไฟ แล้วขอลงหม้อไฟฟ้าได้ไม่ถึงเดือน มาถอดกล่องกลับคืนหม้อไฟฟ้า เคยโทรไปถามTOT เขาบอกสายมาไม่ถึงบ้านผม ขนาดอยู่ติดถนนใหญ่4เลน ลงกล่องก็ไม่คุ้มกับการลงทุน เพราะมีคนใช้น้อย ทั้งๆที่ผมเคยออกสำรวจชาวบ้านใกล้เคียงไม่ต่ำกว่าร้อยต้องการใช้เน็ต ทุกวันนี้ผมเองยังใช้Bigpond อยู่เลย ราจ่ายก็1800บ.ต่อเดือน ค่าเน็ตแพงแถมช้า สุดเซ็งๆ
kriengsak.b
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2011, 06:06:51 pm »

สมมุติผมติด openboxหรือviva ที่ใช้เน็ตเนี้ย แล้วเวลาเน็ตล่ม หรือเวลาที่ผมปิดเน็ต ยังสามารถดูทีวีได้ปกติหรือเปล่า

ปล.ไม่ใช่อะไรหรอก พอดีบ้านผมติดแบบ wifi แล้วพี่ชายชอบปิดเน็ตตอนดึกๆ กลัวปิดเน็ตแล้วจะดูทีวีไม่ได้
ใช้ openbox s10 อยู่ครับ เมื่อไม่เปิดเน็ต หรือเน็ตล่ม ให้กดปุ่ม zoom ที่รีโมท แล้วเลื่อนไปที่ DTV ดูช่องของ dtv ได้ครับ
kriengsak.b
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2011, 06:09:21 pm »

ใช้ openbox s10 อยู่ครับ เมื่อไม่เปิดเน็ต หรือเน็ตล่ม ให้กดปุ่ม zoom ที่รีโมท แล้วเลื่อนไปที่ DTV ดูช่องของ dtv ได้ครับ
กรณีใช้จานแดงน่ะครับ
UNCENSORED
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2011, 06:25:27 pm »

กรณีใช้จานแดงน่ะครับ

อ่อครับ งั้นสอบถามอีกหน่อย ถ้าผมซื้อด้วย aircard มาเสียบได้ไหมใส่ซิมโทรศัพท์เอาอะ อย่างงี้ความเร็วเน็ตไม่มีผลใช่ไหมครับ
NRM
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2011, 07:55:26 pm »

openbox เสียบ aircard ไม่ได้นะครับ  ถ้าเป็นไปได้ช่วงแรกก็แชร์จากคอมก็ได้ครับ ผมไปติดให้ลูกค้าก็แชร์จากคอม ง่ายมากครับ  ลูกค้าต่อ มือถือ กับคอมแล้วแชร์ไป openbox  ครับ ขอให้สัญญาณเน็ตนิ่งๆเป็นใช้ได้ครับ  อาจมีสะดุดบาง ก็ไม่ถึงกับเสียอารมณ์ครับ
aastro
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2011, 10:24:54 pm »

ไม่ว่าจะ 3BB TOT ถ้ามีกล่องติดเสาไฟต้องลงหม้อใหม่ครับ แถวบ้านผมเคยขอเน็ตไป6-7ปีแล้วแบบว่าขอทุกปี ถามทุกที่ก็หมดหวัง มีTOTเอากล่องมาติดเสาไฟ แล้วขอลงหม้อไฟฟ้าได้ไม่ถึงเดือน มาถอดกล่องกลับคืนหม้อไฟฟ้า เคยโทรไปถามTOT เขาบอกสายมาไม่ถึงบ้านผม ขนาดอยู่ติดถนนใหญ่4เลน ลงกล่องก็ไม่คุ้มกับการลงทุน เพราะมีคนใช้น้อย ทั้งๆที่ผมเคยออกสำรวจชาวบ้านใกล้เคียงไม่ต่ำกว่าร้อยต้องการใช้เน็ต ทุกวันนี้ผมเองยังใช้Bigpond อยู่เลย ราจ่ายก็1800บ.ต่อเดือน ค่าเน็ตแพงแถมช้า สุดเซ็งๆ

ลองถาม TOT ยังครับว่ามีบริการ YNET ไหม เเถวบ้านผม ระยะห่างจากอำเภอ  30 กิโล สัญญาณยังถึงเลบครับ เเถมเร็วดีกว่าเน็ตสายอีก
NRM
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2011, 10:27:27 pm »

ค่าติดตั้งเท่าไรครับ พอรู้ไหมขอรายละเอียดหน่อยครับ  ขอบคุณครับ
aastro
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2011, 10:46:38 pm »

ผมเห็นเขาจ่ายกัน 590 บาท ถ้วนเลยนะ มันจะเป็นกล่องรับรุปสี่เหลี่ยม ยาวๆ ติดตั้งภายนอก เดินเป้นสายเเลนมาเข้าคอมได้เลย เวลาใช้ต้องเสียบปลั๊กไว้ด้วย
aastro
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2011, 10:48:05 pm »

กล่องที่รับสัญญาณ

http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1197169-TOT-WiFi-Wi-Net-%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81-TOT
UNCENSORED
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2011, 11:53:33 pm »

แสดงว่างั้นผมต้องซื้อ เร้าเตอร์ เน็ตแยกเลยอะดิ เผื่อปล่อยมา openbox โดยเฉพาะ
NRM
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2011, 10:54:58 pm »

วันนี้ผมลองจาน Grid ทดสอบสัญญาณสรุปว่ารับ Hotspotของ 3bb ได้หลายจุดขึ้นระยะทาง 500เมตรสบายมาก ไม่ต้องมานั้งเซงบ้านที่ถอดปลั๊กเข้า ถอดปลั๊กออก  ผมจ่ายเดือนละ 100 บาทใช้ได้ไม่จำกัด ดู openbox ก็ ok ไม่เสียอารมณ์   
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์