ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
04, พฤษภาคม 2024, 01:09:50 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ทำความเข้าใจกับช่อง feed
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำความเข้าใจกับช่อง feed  (อ่าน 6253 ครั้ง)
keef
Special Member
*

« เมื่อ: 21, สิงหาคม 2013, 05:10:23 pm »

มีท่านสมาชิกบางคนเมล์มาหาผมเกี่ยวกับช่อง feed
ขออธิบายตรงนี้ละกันครับ

feed หมายถึง การส่งข้อมูลหรือการป้อนข้อมูล ในชั่วระยะเวลาหนึ่งเพื่อส่งข้อมูลถึงผู้รับอื่นๆ เราเรียกการส่งข้อมูลนี้ว่า feed

ในการส่งข้อมูลดาวเทียมเราก็เรียก feed เช่นกัน
feed ดาวเทียมหมายถึงการส่งข้อมูลเฉพาะกิจ ณ เวลาใดเวลาหนึ่ง เช่นการถ่ายทอดสดรายการต่างๆ เนื่องจากผู้ส่งและผู้รับอาจจะรับส่งข้อมูลโดยตรงไม่ได้. จึงต้องอาศัยช่อง feed ในการรับส่งข้อมูล
ยกตัวอย่างการถ่ายทอดสดรายการจากอังกฤษ ซึ่งจะยิงสัญญาณจากดาวเทียม hotbird เพื่อส่งไปยังอินโดฯ แต่อินโดฯจะรับโดยตรงด้วยดาว palapaไม่ได้เพราะอยู่คนละซีกโลกกัน ก็อาศัยช่อง feed นี่แหละเป็นตัวกลางในการรับส่งข้อมูล
ช่อง feed จะมาไม่แน่นอนเหมือนช่องปกติอื่นๆ อยู่ที่เวลาของการถ่ายทอดรายการนั้นๆ แต่ช่อง feed บางทีก็อยู่นาน เช่นช่องถ่ายทอดสดกีฬาโอลิมปิค เป็นต้น

ส่วนมากในทางเอเชียดาวเทียมที่รับส่ง feed คือ asiasat5,asiasat3,measat3a(มาเลย์)

คงพอเข้าใจนะครับ

หากไม่ถูกต้องก็ขออภัยครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

NYAstoria
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2013, 05:42:42 pm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

newsone
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2013, 05:52:13 pm »

ขอบคุณครับ เข้าใจแล้ว 

ถ้างั๊นเพื่อไม่ให้พลาด บอล E 

เราต้องตั้งรับ  3 ดาวนี้เลยไหมครับ

asiasat5,asiasat3,measat3a(มาเลย์)

ถ้าใช่  จาน 6 ฟุต เราตั้ง  asiasat 5  แล้ว duo   asiasat3 ด้วยจะครอบคลุมไหมครับ

หรือต้องเพิ่ม  measat3a  ด้วยครับ  3 ดาวได้ไหมครับ

sompong
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2013, 06:25:09 pm »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดี
suchart
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2013, 06:37:53 pm »

เพิ่งรู้ ขอขอบคุณครับ
c.wit2009
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2013, 07:40:52 pm »

ถามบังkeef ครับ ช่วงนี้ไม่มากก็น้อยคน ที่หมกมุ่นเกียวกับ ดาวเอเชียเซท5 อย่างน้อยผมก็คนนึง ปัญหาของผมมีอยู่ว่า ทำไมช่องที่สัญญาณอ่อนอ่อน เช่น ช่องEdge sport ,trace ทั้ง2ช่อง rtb4 ช่องพวกนี้มักจะสัญญานอ่อนมากมากช่วงกลางวัน เเต่นะดีขึ้นกว่าเดิมในช่วงค่ำค่ำประมาณ ทุ่มกว่ากว่า บางช่องกลางวันจอมืด เเต่หลังจากนั้นครบค่ำสวางเเบบกระตุก  บางช่องตอนกลางวันกระตุกมาก เเต่ครบค่ำกระตุกน้อย บางช่องกระตุกน้อยเเต่ครบคำ่่ลื่นปลืด กรณีผมจะเเก้ยังไงดี ข้อมูลผมคือใช้จานpsiรุ่นเก่า  หกฟุตถ้าจำไม่ผิด ไม่ตำกว่านี้เเน่นอนbox f3 ตั้งป้าหลัก เอเชียเซท5ดูโอเอาครับใช้ เอลเอน พีเอสไอ ซี1 (เอาx1สัญญานเเย่กว่าซี1อีกครับอุส่าถอยมาเเต่ไม่เวิค)ใช้ ไดเซค 8x1 สายยาว20เมตร หรือว่ากลางวันสัญญาณรบกวนมันเยอะครับ ถ้าใส่ลายเอม เเละหา lnbยี้ห้อไทยเซทมาใส่จะเเก้ได้ไหม ผมปรับจนละเอียดมากเเลวครับปรับจนช่องเทรคก็มาเเล้ว (ช่องเเทรคต้องใส่สก่าล่ริงาถ้าไม่ใส่จอดำเลยครับ) ขอบคุณครับ
keef
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2013, 07:49:30 pm »

6ฟุตดูโอกระตุกแน่นอนครับ ถ้าไม่เป๊ะจริง
ช่อง trace urban HD และช่อง feed บางช่อง จานต้องตรงเป๊ะครับ ไม่งั้นกระตุกอย่างที่ท่านว่าละครับ

newsone
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2013, 08:09:33 pm »

ถามเพิ่มครับ ปกติ  บอล พี่เมีย เขาจะมาทางไหนครับ

asiasat 5    เป็นหลักใช่ไหมครับ

มีแบบแอบส่งมาทาง  Asiasat 3  ไหมครับ

thanate
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2013, 08:34:53 pm »

ท่าน keef ครับ ภาษาอินโดเขานับ1_10 ยังไงครับ
dk
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2013, 08:45:23 pm »

คงนับเหมือนมาเลย์หรือภาษายาวีของภาคใต้บ้านเรา
สะตู ดัว ติก้า มั๊ง อิอิ
c.wit2009
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2013, 09:02:12 pm »

บังkeeFผมเพิ่งไปวัดจานมาเมื่อกี่ ได้ 210 cm เเละรูปถ่ายมาเมือวานซืน เเละก็สัญญานหา เมื่อวานไปปรับหา หาไม่เจอเเม่เเต่สักเเอะครับ
keef
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2013, 09:42:17 pm »

ท่าน keef ครับ ภาษาอินโดเขานับ1_10 ยังไงครับ

Satu dua tiga empat lima enam tujuh delapn(lapan) nol(kosong=0)

Wuttichai
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2013, 09:55:56 pm »

สอบถามครับจาน1.5รับตรงรอดใหมครับดาวนี้
boxer
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2013, 10:12:19 pm »

+1 หรือต้องใช้ 7.5extra เลยครับ อยากลองมั่ง
kaijae
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2013, 11:37:02 pm »

สอบถามครับจาน1.5รับตรงรอดใหมครับดาวนี้

รับตรงสบายมากครับ

+1 หรือต้องใช้ 7.5extra เลยครับ อยากลองมั่ง

แค่ 1.5 ก็เหลือเฟือแล้วละครับ

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2013, 07:21:59 am »

รับตรงสบายมากครับ

แค่ 1.5 ก็เหลือเฟือแล้วละครับ

1.5 รับอะไร รับตรงอย่างเดียว หรือมี Duo เพิ่มด้วย อย่ารีบด่วนสรุป ถามให้ถี่ถ้วนก่อน คนใช้อยากประหยัด แต่จะเอามากๆ

wp11
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2013, 08:38:23 am »

asiasat 5 กับ asiasat 3 ทำ duo  อยู่ใกล้กัน  ต้องใช้หัวจับ lnb c-band ติดกัน  คุณ keef ครับ ตัวจับ lnb ติดกันที่อินโด มีขายหรือเปล่าครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์